อยากรู้เรื่องสิทธิการลาคลอด และ สิทธิที่จะได้รับ

Previous topic - Next topic

หวึ่ง

ขอแจมหน่อยนะค่ะ คือว่า เพื่อนที่หวึ่งถามในหัวข้อ อยากได้ลูกมา นะค่ะคนนี้แหละ ลูกติดแม่และเด็กอยู่เมืองไทยแล้วทางsbb (แฟนเขาทำที่นั้น)จ่ายให้แฟนเขาเดือนละ320ฟรั่ง แต่เขาก็ได้มา3ปีแล้วนะค่ะ ฏเลยอยากรู้ว่าsbbให้สวัสดิการณ์ดีขนาดนั้นเลยหรือค่ะ ถ้าเด็กอยู่ที่สวิสก็เข้าใจค่ะ แต่นี้เด็กอยู่เมืองไทยนะค่ะเลยข้องใจนิดหน่อย ขนาดฝรั่งเองเขายังบอกว่าเป้นไปไม่ได้ แล้วเขายังพูดอีกว่าต่อไปที่เราเสียภาษีไว้นะจะได้ใช้กันหรือเปล่า(กรณีเด็กอยู่เมืองไทย) ไม่ได้อิจฉานะค่ะแต่ข้องใจว่าทำไมได้เยอะจังและเด็กไม่ได้อยู่สวิสนะค่ะ แถวที่อยู่ได้ยินมาว่าได้กันคนละ172ต่อเด็ก1คนในกรณีเด็กเกิดใหม่และอยู่ทีนีค่ะ ถามมากหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ แต๋ก็เพื่อความรู้ในทุกๆด้านนะค่ะ