วีซ่าติดตามสามี

Previous topic - Next topic

Happy sweet

สวัสดีค่ะทุกคน :)
ชื่อปุ้ยนะคะ กำลังรอวีซ่าติดตามสามีอยู่ค่ะ
ใครแถวนี้รออยู่บ้างคะ
มารอเป็นเพื่อนกันนะคะ ใจจดใจจ่ออยากรู้ผลเร็วๆจังเลยเนอะ :D

nutrada

สวัสดีค่ะ

รอเหมือนกันค่ะ ไม่เหงาแล้วค่ะ มีเพื่อนรอ แฟนเพิ่งได้รับเอกสารไม่แน่ใจว่าจากคันโทนหรือ ตรวจคนเข้าเมืองค่ะ ไม่มีคำถามอะไรเลยค่ะ

ณัฐรดา

Happy sweet

สวัสดีค่ะ แฟน ได้ รับจมจากคันโทน แล้วค่ะ ว่าวีซ่าผ่านแล้วค่ะ  :)  รวมเวลารอทั้งหมด ก็ 1 เดือนพอดีค่ะ  ;D
คนที่รออยู่ ใจเย็นๆ นะคะ รับรองหลังปีใหม่มีข่าวดีกันถ้วนหน้าค่ะ  :-*

Nitaya987

ยินดีด้วยนะคะ เดินทางเมื่อไหร่คะ เดินทางปลอดภัยนะคะ
^_^

nutrada

ยินดีด้วยค่ะ  ;D เดินทางโดยสวัสดิภาพนะค่ะ  ตอนนี้ก็ยังรอผลอยู่เมื่อวานแฟนเพิ่งได้รับอีเมลล์จากทางคันโทนซูริคแจ้งให้รอเอกสารการการลงทะเบียนการแต่งงาน.........

ณัฐรดา

Happy sweet

ขอบคุณมากค่ะ เดินทางมาถึง วันที่ 23 ธันวา พอดีค่ะ ทันมาคริสมาส กะปีใหม่เป๊ะ เลยค่ะ  ;D
ขอให้ทุกคนได้วีไวๆ นะคะ :)

nutrada

วีซ่าผ่านแล้วเหมือนกันค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ nutrada และ happy sweet มีเพื่อนมาฝากถามว่า เขาแต่งงานในไทย และจะยื่นวีซ่าติดตามสามี เขาต้องกรอกแบบฟอร์มวีซ่า D 3 ชุด และต้องแนบเอกสารอะไรบ้างคะ
ใบสมรสที่แปลเยอรมันต้องแนบไหม ใช้สำเนา หรือ ต้นฉบับเยอรมัน นอกจากนี้ต้องมีเอกสารอะไรอีกคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

nutrada

สวัสดีค่ะคุณแนน

กรอกแบบฟอร์ม วีซ่า D สามชุด เล่มpassport
รูป2นิ้ว สี่ใบ
สำเนา Passwort  3 ใบ
สำเนาใบรับรองความประพฤติภาษาอังกฤษ 3 ใบ
ส่วนค่าธรรมเนียมไม่ต้องเสียค่ะเพราะว่าเราจ่ายไปตอนที่เราทำเรื่องจดทะเบียนที่เมืองไทยเราค่ะ แต่ถ้าเราไปแต่งงานทที่สวิตเราต้องจ่ายค่าธรรมเนียมประมาณ 2,500บาทค่ะ
ใบสมรสเราสามารถยื่นที่เจ้าหน้าที่ช่อง5ได้เลยค่ะหลังจากที่เราจดทะเบียนสมรสที่เขต ตอนนี่ยื่น Visa D ข้อมูลตามข้างบนเลยค่ะ

ขอให้ได้รับข่าวดีไวๆนะค่ะ
ณัฐรดา

Nantaree

ขอบคุณค่ะคุณ Nutrada  จะเอาข้อมูลของคุณไปบอกเพื่อน ส่วน nan เพิ่งยื่นวีซ่าแบบไปแต่งที่โน่นค่ะ
โชคดีนะคะ

nutrada

ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ค่ะ คนไทยไม่เคยทิ้งกัน แต่ตั้งแตมาที่นี้เจอแตคนไทยนิสัยแปลกๆเวลาเจอกันไม่ค่อยทักกันนี้ก็เป็นอีกประสบการ์ณหนึ่ง ขอให้เพื่อนคุณแนนและคุณแนนได้รับข่าวดีเร็วๆนะค่ะ โดยส่วนใหญ่ที่วีซ่าแต่งงานหรือติดตามใชเวลาประมาณเดือนกว่า ยกเว้นคันโทนซูริคใช้เวลารอวีซ่า 2เดือนพอดีเป๊ะ ตอนนี้ณัฐรดา กำลังทำเรื่องใบคนต่างด้าวเพื่ออยู่ที่นี้

โชคดีนะค่ะ
ณัฐรดา

Nantaree

หนาวไหมคะ  ;D คนไทยก็มีหลากหลายรูปแบบปนกันไปค่ะ ต้องเลือกๆ คบดู ตอนเราไปเยี่ยมแฟนก็เจอทั้งคนแปลกๆ ไม่มีแม้แต่รอยยิ้ม และเจอคนที่มนุษย์สัมพันธ์ดีมาก มีน้ำใจ ช่วยเหลือ แต่คนไทยใจดีมีเยอะกว่านะคะ ;) จากเวปป้าพอล นิสัยดีและมีน้ำใจ เราเจอหลายคนเลยค่ะ
คุณอยู่เมืองอะไรนะคะ เผื่อใกล้กัน

4854006204

เป็นความรู้ที่อัพเดตมากๆค่ะ หนูก็ใจจดใจจ่อรอจะไปทำเรื่องจดทะเบียนวันที่ 19 มีนานี้ เหมือนกันค่ะ แฟนจะบินมาวันที่ 17 มีนาค่ะ ตื่นเต้นๆ ไม่ใช่ตื่นเต้นที่จะจดทะเบียนนะคะ เพราะว่าแต่งงานกันไปตั้งแต่ต้นปีละ แต่หนูตื่นเต้นที่จะต้องไปเจอเจ้าหน้าที่สถานฑูต อีกครั้ง ยังฝังใจกับประสบการณ์แย่ๆอยู่น่ะค่ะ ^^

Nantaree

ดีใจด้วยนะคะ คุณ 485....ที่จะจดทะเบียนเร็วๆ นี้ แผนกแต่งงานของสถานทูตสวิต จนท.มีน้ำใจค่ะ เขาอธิบาย ให้คำแนะนำ ช่วยเหลือเรื่องข้อมูลดีมาก แต่อาจน้ำเสียงดุๆ หน่อย
แต่จดในไทย จะยุ่งยาก เรื่องการรับรองเอกสารที่กงศุลของสามีคุณ  และเอาไปแปลไทย พอจดเสร็จ  ต้องแปลเป็นเยอรมันอีก ไม่รู้อะไรก่อนหลัง เห็นเพื่อนทำ แล้วปวดหัวแทน  ;Dเอาใจช่วยนะคะ
Nan

nutrada

ขอบคุณค่ะสำหรับแนะนำจริงอย่างที่คุณแนนว่า ทุกที่ต้องมีอะไรที่แปลกๆ ตอนนี้ไปเรียนภาษาเยอรมันทุกสนุกดีคะ มีเพื่อนคนไทยบ้างแต่ไม่เยอะ ถ้าพี่ๆเขามีนัดสังสรรค์ไปแจมกับเขาบ้าง สนุกดีณัฐรดาอยู่คันโทนซูริคค่ะ ไปทำบัตรคนต่างด้าวเพิ่งได้รับบัตรมาค่ะ อากาศช่วงนี้ไม่ค่อยหนาวแล้วค่ะกำลังสบายประมาณ 10-15องศา คุณแนนเดินทางช่วงไหนค่ะ 

ณัฐรดา