วีซ่าติดตามสามี

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณณัฐรดา
เราเดินทางต้นๆ เมย. ค่ะ ดีจังไม่หนาวแล้ว เราอยู่ห่างจาก Zurich 1.5 ชม. ถ้าขับรถไป
เราอยู่ Liechtenstein ค่ะ สามีคุณน่าจะรู้จัก ว่าง ๆ มาเที่ยว Vaduz นะคะ เมืองหลวง
หรือถ้ามีโอกาส เราไปเดินเที่ยว Zurich กันนะ
Nan

nutrada

Hallo K'Nan

I looking forward to see you in Zürich kha.

Nantaree

orncm

สวัสดีค่ะ คุณณัฐรดา และคุณแนน
รบกวนถามเรื่องวีซ่าตามสามีค่ะ ใบรับรองความประพฤติต้องใช้ฉบับจริงหรือเปล่าคะ หรือว่าสำเนาคะที่ต้องยื่นให้สถานทูตหน่ะค่ะ พอดีว่าอรต้องไปยื่นวันที่ 23 มีนาเนี่ยแหล่ะคะ รอเอกสารจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติตั้งสองอาทิตย์ พอได้ก็รีบจองตั๋วไปสถานทูตเลย คุณณัฐรดารอวีซ่านานมั้ยคะ?แล้วตอนเข้าสวิส ตม.เค้าขอดูใบรับรองความประพฤติอีกหรือเปล่าคะ เราใช้สำเนาโชว์เค้าได้มั้ยถ้าเอาตัวจริงให้สถานทูตแล้วหน่ะคะ
ขอบคุณค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณอร
หนังสือรับรองความประพฤติใช้สำเนายื่นค่ะ ทำ 3 ชุดเพื่อแนบใบสมัคร 3 ชุด แต่ตัวจริงต้องเอาไปด้วยค่ะ สถานทูตจะขอดูและคืนให้ เรารอวีซ่า 6 weeks ค่ะ แต่เห็นเพื่อนที่ยื่นวีซ่าติดตามสามีเขารอแค่ 5 weeks เอง เขาอยู่ Luzern คิดว่าแล้วแต่เมืองด้วยมั้งคะ ว่าถ้าคนเยอะก็คงคิวยาว โชคดีนะคะ
Nan

orncm

ขอบคุณค่ะคุณแนน
อรก็ไปลูเซิร์นค่ะ 5 weeks เองเหรอตอนแรกคิดว่าน่าจะสองเดือนนะเนี่ย ^__^เร็วดีจัง ....

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ เดินทางปลอดภัยนะคะ
อร

nutrada

สวัสดีค่่ะคุณแนนและคุณอร

ดีใจกับคุณแนนด่วยนะค่ะ เดินทางปลอดภัยนะค่ะณัฐรดาจะส่งอีเมลล์ไปให้ค่ะ
สวัสดีคุณอรด้วยค่ะ วีซ่าแต่ล่ะคันโทนระยะเวลาในการรอ ไม่เหมือนกันค่ะ อย่างของซูริครอแปดสัปห์ดาเป๊ะคนขอวีซ่าแยะ เท่าที่อ่านดูจากในเวปนี้คันโทนอื่นรอไม่นานค่ะ

ณัฐรดา

nutrada

สวัสดีค่ะคุณอร อีกรอบค่ะ

ณัฐรดารอวีซ่า 8 สัปห์ดาเป๊ะพอดีค่ะ ตอนที่ไปถึงซูริค  ตมที่ซูริคขอดูใบรับรองความประพฤติค่ะ ให้ดูใบจริงค่ะกะจะให้เขาดูใบสำเนาแต่หาไม่เจอ แต่เจ้าหน้าคืนให้ค่ะ สำเนาไว้สัก2-3ใบก็ได้เพื่อจำเป็นต้องใช้ภายหลัง

ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนะค่ะ

ณัฐรดา

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณอร ค่ะเพื่อนของเรารอแค่ 5 weeks แต่เขาขอวีซ่าติดตามสามีนะคะ สงสัยคนไม่เยอะ คิวเลยไม่ยาว เพื่อนอยู่ Pfafnau ค่ะ รู้จักไหมคะ ถ้าได้ไปเที่ยว Luzern คงมีโอกาสเจอกันนะคะ  ขอบคุณสำหรับคำอวยพร แล้วตามไปนะคะ
คุณณัฐรดา ขอบคุณนะคะสำหรับ email ได้เพื่อนเพิ่มอีก 1 คน ;D

Nantaree

คุณอร 
รบกวนหน่อยคะ เพื่อนของเราที่รอวีซ่าติดตามสามี เขาได้วีซ่าแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาลงมา กทม.
เขาถามว่า ทางสถานทูตให้วีซ่ากี่เดือนคะ 3 เดือนหรือเปล่า และพอไปถึงสวิตต้องทำยังไงบ้าง
ต้องไปทำบัตรประชาชน B แล้วได้วีซ่า 1 ปี ใช่ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
Nan

orncm

สวัสดีค่ะคุณแนนคุณณัฐรดา
วีซ่าที่ได้เป็นวีซ่า D แบบ longstay ไม่แน่ใจว่ากี่เดือนแต่เกินสามเดือนแน่นอนค่ะ ไปถึงโน่นก็ให้สามีพาไปทำพาสบี ที่คันโตก ต่อพาสบี ปีต่อปีค่ะ และก็มีค่าธรรมเนียมด้วย อรอยู่แถว Bundesplatz ค่ะ แถวสถานีรถไฟ ไปไหนก็เดินเอา สะดวกดีด้วย เอาไว้ถ้ามีโอกาสมาเที่ยวลูเซิร์นน่าจะได้เจอกันเนอะ ทั้งคุณแนน และคุณณัฐรดานะคะ อีเมล์ของอรค่ะ bpansuwan@hotmail.com ค่ะ facebook  bangorn aregger ค่ะ

4854006204

รอวันที่ 10 เมษานี้จะไปยื่นวีติดตามสามีค่ะ แต่ตอนนี้ ยังกรอกแบบฟอร์มวีซ่า D ไม่เป็นเลย ช่วยทีนะคะ

4854006204

ขอบคุณคุณแนนนะคะ ตอนนี้เรื่องจดทะเบียนสมรสเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ปัญหาใหม่มาเยือนอีกแล้วสิคะ

คือ ตอนนี้ หนูต้องกรอกวีซ่าติดตามสามีค่ะ คือมันงงๆ ยังกรอกไม่เป็นค่ะ แล้วที่สำคัญ ตอนนี้ หนูย้ายที่อยู่ในทะเบียนบ้านมาใหม่ เพราะตอนจดทะเบียนสมรส จดที่กรุงเทพ แต่ทะเบียนบ้านตอนยื่อนขอจดเนี่ย เป็นต่างจังหวัด แล้วพอจดทะเบียนแล้ว หนูขี้เกียจไปเปลี่ยนชื่อสกุลที่ต่างจังหวัด เลยย้ายมา กทม ค่ะ ตอนนี้เลยสงสัยว่า ที่อยู่ที่จะกรอกในวีซ่าติดตามสามีจะต้องเป็นที่อยู่ใหม่หรือเปล่า แล้วมันจะมีปัญหาอะไรไหมคะ เพราะมันคนละที่อยู่ที่กับกับตอนขอจดทะเบียน

Da_beauty

ขอเป็นเพื่อนด้วยคนนะคุณ ณัฐรดา ดาเป็นคนอิสานคะ่พึ่งแต่งงานเมื่อปีกลายคะ่ ตอนนี้มาอยู่สวิสแล้วคะ่ อยู่แถวลูเซิร์นคะ่ ดาพึ่งไปรับใบพำนักบี วันนี้คะ่ เขาให้5ปีคะ่ จ่ายค่าธรรมเนียมไป97ฟรังคะ่ เพื่อนบางคนบอกได้ปีต่อปี มันแตกต่างกันไหมคะ่ คือแฟนดาเป็นคนออสเตรียคะ่ ถือใบพำนักซีคะ่ เกี่ยวกันไหม ดารู้จักกับคูณแนนนะคะ่ mantareeya เจอกันที่กรุงเทพที่สถานทูต นิสัยดีมาก ช่วยแนะนำเรื่องเอกสารการขอวีซ่า แบบฟรอมต่างๆ คือดาไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเอกสารทางราชการนะคะ ได้คุณแนน บอกทาง หายตาบอดเลยคะ่
  ยินดีนะคะ่ได้เจอเพื่อนที่นี่ ดาเป็นช่างเสริมสวยคะ่ ใครอยู่ใกล้ก็มาหาดานะคะ อยากทำผมทำเล็บก็คิดราคาถูกๆคะ่ ตอนนี้ดาอยู่บ้านคะพึ่งเรียนภาษาจบไป1คลอสคะ่ ดาทำอาหารอิสานเก่งคะ่อยากกินด้วยกันกับเพื่อนๆ คงแซบน่าดู
   อีเมล leena_1970@hotmail.com
   ดา บิวตี้+s