ค่าธรรมเนียม และคำถามในการขอ Visa D

Previous topic - Next topic

abhanna

สวสดีค่ะ ทุกคนใน web นี้
มีเรื่องสงสัยและอยากสอบถามใครรู้บ้าง
  วันนี้ไปยื่นวีซ่า D ติดตามสามี และพาลูกไปสวิสด้วย ยื่นเอกสารเจ้าหน้าที่ผู้ชายช่อง 2 (เจอคนนี้อีกแล้ว เคยมีประสบการณืมาแล้ว เขาไม่ค่อยให้รายละเอียดอะไรมากนัก)
สามีเป็นคนอังกฤษ แต่ทำงานและซื้อบ้านอยู่ในสวิส แต่จดทะเบียนในไทย (ทางการอังกฤษประจำลอนดอน รับทราบและบันทึกสถานะการแต่งงานไว้แล้ว)
ตอนแรกถามเจ้าหน้าด้านหน้าที่เป็นเรียกคิวถึงค่าธรรมเนียม เขาบอกว่า วีซ่า D ผู้ใหญ่ =2570 เด็ก (9 ขวบ)= 1400+150 แต่พอไปข้างในเราแนบเงินไปกับเอกสารทั้งหมดด้วย เขากลับบอกเราว่า ของคุณ (ผู้ใหญ่) ไม่เสียค่าธรรมเนียม แต่เขาเก็บค่าธรรมเนียมของเด็กไป 2570 บาท ก็งงเหมือนกันนะ แล้วก็ไม่สัมภาษณ์อะไรซักคำเลย คืนพาสปอร์ตให้แล้วบอกว่าอีก 2 เดือนมาฟังผล ไม่มีเอกสารใบนัดอะไรให้สักอย่างเลย

เราไม่ได้แนบหนังสือรับรองความประพฤติไป เขาไม่เห็นถามหา เราก็เลยถามเขาก่อนกลับว่า ใช้หนังสือรับรองความประพฤติมั้ย เขาบอกว่าไม่ต้อง แล้วรูปถ่ายต้องใช้เพิ่มมั้ย (เราติดรูปไปกับ แบบฟอร์ม 3 รูปแค่นั้น) เขาบอกว่าไม่ต้องอีกรูปค่อยเอามาตอนฟังผล
    เราก็เลยกลับ นั่งรถไฟฟ้าไปถึงสถานีอ่อนนุช เจ้าหน้าที่ผู้ชายก็โทรมาบอกว่าให้กลับไปที่สถานทูต เขาจะเอาสำเนาหนังสือรับรองความประพฤติด้วย  ให้ตายเหอะโรบิน..เพิ่งมีสติหรืออย่างไร ตอนถามบอกว่าไม่เอา

ใครขอวีซ่า D บ้าง พอรู้เรื่องค่าธรรมเนียมบ้างมั้ย แล้วแต่ละคนที่ยื่นต้องโดนสัมภาษณ์มั้ย (ตอนขอวีซ่าท่องเที่ยวทำไมตานี่ถามโน่นถามนี่มากมายไปเที่ยวแค่ 10 วัน ที่พอตอนขอย้ายถิ่นฐานไม่ถามอารายเลย)ไม่เข้าใจ
  จะผ่านมั้ยไม่รู้
   ช่วยมาแชร์ประสบการณ์หน่อยเถอะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณ abhanna
ตอนกิ๊บไปยื่นวีซ่าติดตาม Visa D เมื่อตอน 3.nov.2010ค่าธรรมเนียมก็ 2570 บาทค่ะเเต่ของกิ๊บไม่เสียค่ะเพราะว่าได้จ่ายค่าธรรมเนียมตอนไปขอใบ Marriage application (ใบขอทำการสมรส)ที่แผนกแต่งงานค่ะก็จ่ายไป4650บาทค่ะและพอจดทะเบียนสมรสที่ไทยเสร็จก็ไปเปลี่ยนนามสกุลและหนังสือเดินทางเล่มใหม่และก็ไปยื่นวีซ่าติดตามค่ะเจ้ากน้าที่ไม่ได้สัมภาษณ์อะไรค่ะแค่ตรวจเอกสารและก็ยื่นpassportคืนมาใหเและบอกให้รอ2เดือนค่ะบอกแค่นั้นค่ะแต่ของกิ๊บรอแค่5สัปดาห์ก็ได้วีซ่าแล้วค่ะส่วนใบรับรองอาชญากรรมกิ๊บไปขอหลังจากที่ยื่นวีซ่าค่ะแต่ก็ไม่ได้ใช้ค่ะ

abhanna

ขอบคุณค่ะ คุณ Gibgib แต่ของเราไม่เคยขอ Marriage documents จากสถานทูตสวิสเลย และไม่เคยจ่ายค่าธรรมเนียมอะไร เพราะสามีเป็นชาวอังกฤษ ก็เลยสงสัยน่ะค่ะ

กิ๊ป

จ้า...ยินดีมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ ;)ถ้ามีความคืบหน้าเรื่องวีซ่าอย่าลืมมาอับเดตนะค่ะ :D

4854006204

ขอถามหน่อยค่ะ การทำเรื่องขอใบ Marriage application (ใบขอทำการสมรส) ต้องทำยังไงคะ เพราะตกลงจะจดทะเบียนกับแฟนที่เมืองไทย แล้วค่อยขอวีซ่า D  แล้วก็อยากทราบว่าขอใบขอทำการสมรสนี่นานมั้ยคะ แฟนจะได้รู้ว่าจะมาจดทะเบียนที่เมืองไทยเมื่อไหร่ดี และต้องอยู่นานเท่าไหร่ รบกวนทีนะคะ

abhanna

พอดีแฟนเราเป็นคนอังกฤษได้ resident permit swiss แต่เขาก็ขอเอกสารรับรองมาจากทางสวิสนะ แล้วให้ agency แปล ( ส่งเอกสารมาทาง email ให้ agency แปลก่อนก็ได้ ) เมื่อแปลเอกสารแล้ว ก็มอบหมายให้ agency ทำเรื่องให้ แต่เราต้องนำเอกสารไปสถานทูตเอง ( ของเราไปสถานทูตอังกฤษ ) เมื่อจ่ายเงินเสร็จก็ทำหนังสือมอบอำนาจให้ agency อยู่รอรับเอกสารแล้วเอาไปรับรองที่กระทรวงให้ เมื่อได้เอกสารมาเขาก็พาเราไปสำนักงานเขตบางรัก จดทะเบียนสมรส เสร็จแล้วก็นำ คร.2 ( เอกสารการสมรส ) มาแปลแล้วก็นำไปยื่นที่สถานทูต ( อังกฤษ )เพื่อบันทึกสถานะ รวมทั้งหมดไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ค่ะ

abhanna

ใครทำเรื่องยื่นวีซ่า D ติดตามสามีบ้างคะ อยากทราบว่าระยะเวลานานแค่ไหนที่เอกสารจากสถานทูตสวิสในไทย จะส่งไปยังสวิส และขอเอกสารเพิ่มเติมจากทางฝ่ายสามี  เรายื่นวีซ่าตั้งแต่ 30 มีนาคม แล้ว ผ่านไป 20 วันแล้ว ยังเงียบไปหมด   แล้วทางฝ่ายชายต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ สัมภาษณ์อะไรบ้าง  เพราะสามีเป็นชาวอังกฤษ แต่มีบ้านอยู่สวิสก็เลยกลัวว่าจะได้วีซ่ายาก

กิ๊ป

ก็ขึนอยู่กับแต่ละเขตที่อยู่ด้วยค่ะ..สำหรับเราอยู่คันโตน BERN หลังจากที่ไปยื่นวีซ่า D เอกการของเราทุกอย่างก็ถูกส่งไปที่สวิตก็ใช้เวลาอยู่2สัปดาห์ที่ทราบเพราะคุณสามีโทรมารายงานกับเราตลอด..พอเอกสารไปที่สวิตทางเขตที่อยู่ก็ส่งจดหมายไปที่บ้านของคุณสามีเป็นเอกสารเกี่ยวกับคำถามว่าเรารู้จักประเทษสวิตได้อย่ างไร   เราพูดได้กี่ภาษาอะไรประมาณเนี้ยค่ะและพอคุณสามีตอบคำถามและส่งกลับไปให้กะทางเขตและทาลเขตก็ส่งเอกสารไปให้ที่ต.ม.และรอให้ต.ม.พิจารณาว่าวีซ่าผ่านหรือไม่ ....ขอเรารอแค่5สัปดาห์ก็ได้วีซ่าแล้วละค่ะและตอนนี้ก็มาอยู่ที่สวิตก็จะ5เดือนแล้วค่ะ....ใจเย็นค่ะถ้ามีอะไรคืบหน้าแฟนจองคุณก็จะส่งข่าวมาเรื่อยๆ.คุณก็แค่รอค่ะโชคดีค่ะ :)

ta-ta

การที่สามีคุณ ยังไม่ได้รับอาไรจาก migration หลังจาก 20 วัน ถือว่าไม่แปลกค่ะ การขอ visa D ถึงสามีจะไม่ใช่คนสวิต ก็ขอได้ค่ะ ขั้นตอนไม่ยากไปกว่าค่ะ ทุกอย่างแค่ต้องใช้เวลา

abhanna

ขอบคุณมากค่ะ

สามีอยู่ Lausanne ซึ่งไม่น่ามี foreigners เยอะ ที่กังวลใจเพราะกลัวว่าวีซ่าจะไม่ทันกับโรงเรียนที่สวิส จริง ๆ อยากให้ลูกทันเรียนภาษาช่วงซัมเมอร์ที่นั่น

สำหรับเราถ้าเราพูดได้แต่ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ จะเป็นไรมั้ย เรายังไม่ได้เรียนพูดภาษาราชการเขา ( ฝรั่งเศส )

abhanna

ยื่นวีซ่า D วันที่ 30มีนาคม ของตัวเองและของลูก
เมื่อวานเช็คกับทาง commune ที่โลซาน เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเอกสารของลูกส่งไปถึงตั้งแต่ 5 เมษายน ส่วนเอกสารของตัวเองเพิ่งถึงเมื่อวันที่ 3 พฤษภาคม  เจ้าหน้าที่ที่สวิสยังแปลกใจว่าทำไมมาไม่พร้อมกัน ให้เราสอบถามไปทางสถานทูตสวิสประจำประเทศไทย  ต้องส่งอีเมล์ไป complain ซะหน่อยว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วจะทัน 2 เดือนที่นัดหรือนี่

moddam

สวัสดีค่ะ คุณ Abhanna

มดรบกวนสอบถามหน่อยสิค่ะ ว่าเอกสาร คร 2. ต้องแปลเป็นภาษาราชการของสวิตด้วยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณคะ

abhanna

สวัสดีค่ะคุณมด

ก่อนแปลเอกสาร เราจะหอบเอกสารทั้งหมดไปถามเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่จะเลือกให้เลยว่าเอาอันนี้ อันนี้ไปแสตมป์ที่กระทรวงการต่างประเทศ และแปล แปลเสร็จให้ถ่ายเอกสาร 2 ชุด  คร.2 ก็เอาไปรับรองเอกสารและก็แปลค่ะ

moddam

ขอบคุณคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้มดจะเข้าไปที่สถานฑูต  :)