ช่วยด้วยค่ะ มีปัญหาวีซ่าvisitor

Previous topic - Next topic

Mikkymod

มดขอวีซ่าไปเยี่ยมญาติสวัสดีดำเนินการไปแล้วได้รับเอกสารสีนำ้ตาลให้ส่งจดหมายกลับไปยังผู้เชิญ แต่สิ่งที่มดกังวลก็คือเคยอ่านกระทู้คุณ jitjit. ว่าได้ซองแต่เอกสารถูกปฏิเสธ เพราะวันที่ไปรับเอกสารคืนจากสถานฑูตก็ไม่ได้ไปรับเองค่ะฝากเพื่อนไปรับและฝากเพื่อนส่งให้เจ้าบ้านเพราะมดไม่สะดวก เพื่อนก็ยืนยันว่าเอกสารมี2ใบเป็นภาษาเยอรมันทั้งหมด แต่มดแปลกใจที่ว่าทำไมในพาสปอตของมดมีตราประทับของสถานฑูตหมายความว่าไงค่ะ หรือหมายความว่าไม่ผ่าน  คนที่ได้รับซองสีนำ้ตาลในพาสปอตมีตราปั๊มเหมือนมดมั้ยค่ะ กังวลมากๆว่าเอกสารอาจจะผิดพลาดหรือไม่ผ่านก็ได้ แล้วเราจะรู้ได้ไงค่ะว่าต้องไปพบสถานฑูตวันใหน ผู้เชิญจะเป็นคนโทมาบอกเราเองหรือค่ะ แล้วผู้เชิญขอที่อยู่ของมดไปทำไมทั้งวันเดือนปีเกิดผู้เชิญบอกว่าในเอกสารให้กรอกให้ตำรวจ หรือว่าเอกสารจะส่งมาที่บ้านของมดว่าให้ไป สถาฑูตได้แล้วค่ะ ผู้รู้ช่วยบอกมดทีค่ะ :'(

ปล.ขออภัยนะค่ะคำถามอาจจะงงๆ

ta-ta

ถ้าบนกระดาษไม่มีเขียนคำว่า refuse เอกสารที่คุณได้รับคือใบรับรองค่ะ ส่งใบนี้ไปให้คนเชิญ แล้วเขาจะต้องเดินเรื่องต่อค่ะ

micky

ลองส่งเอกสารที่ได้ให้ผู้เชิญดูได้ค่ะ แปลว่าอะไร ถ้าไม่เข้าใจลองอีเมล์ถามทางเจ้าหน้าที่สถานทูตได้ค่ะ จะได้คำตอบทางอีเมล์ดีกว่าโทรไปถามค่ะ  แต่ว่าคำถามของคุณก็งง ๆ จริง ๆ ค่ะ

maai

ผมก็ไม่ได้ดูน๊ะครับ แปะหน้าซองว่าให้ส่งก็ส่ง แถมส่งไปพร้อมพาสปอร์ตอีกต่างหาก (5555 ตลกตัวเอง ส่งพาสปอร์ตไปเที่ยวก่อน)
ข้างในเป็นกระดาษ 2 แผ่น ภาษาเยอรมัน ตามที่พี่บอกมา

ส่วนพาสปอร์ตมีรอยปั๊มสีน้ำเงินครับ ประมาณว่า วันที่มาขอวีซ่า

ส่วนรอกี่วันแล้วแต่เขตครับ พี่ผมอยู่ซูริค ของผมเขาใช้เวลาดำเนินการ 4 วันเท่านั้นเอง เอกสารก็ถึงสถานทูตเมืองไทยแล้วครับ
ถ้าสะดวกเดินทางไปสถานทูต ก็หลังจากส่งไป แล้วทางนู้นได้รับ นับต่อไป 6-7 วัน (ไม่นับวันหยุดเสาร์อาทิตย์น๊าค๊าบ) ลองไปยื่นพาสปอร์ตเช็คดูครับ

Mikkymod

แต่ของดิฉันตัวปั๊มเป็นสีแดงอะค่ะ เลยว่าจะโทไปถามทางนนู้น ตอนนี้ก็ส่งไปแล้วประมาณ6วันแล้วอ่ะค่ะ

Mikkymod

ตอนนี้ดิฉันรอจนจะรอไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะว่าใกล้จะครบหนึ่งเดือนแล้วแต่ว่ายังไม่ได้รับการติดต่อจากญาติที่อยู่สวิสเลยพอดีว่าเอกสารที่ดิฉันส่งไปนั้นตรงกับวันหยุดเทศการอิสเตอร์พอดีเลยค่ะถึงคราวซวยจริงๆก้อไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ใหน ตอนนี้ท้อใจมากกลัวไม่ผ่านอ่ะค่ะแล้วถ้าครบเดือนแล้วดิฉันต้องเข้าไปสถานฑูตเองมั้ยค่ะหรอว่าต้องรอให้ได้รับคำยืนยันจากทางนู่นก่อนถึงค่อยไปได้ :-\

tung3

สวัสดีค่ะ คุณมด

เราเองก็เคยได้เอกสารแบบนี้เหมือนกันค่ะ และในพาสปอร์ตก้อแสตมป์วันที่เหมือนกัน เราคิดว่าเค้าแสตมป์เพราะว่าเวลาเราเข้าไปเช็คผลวีซ่าจะง่ายกับเจ้าหน้าที่ในการค้นหาว่าเรื่องของเรายื่นไว้ตั้งแต่เมื่อวันที่เท่าไหร่น่ะค่ะ

ส่วนเอกสารพอเราได้รับเค้าบอกให้ส่งให้ผู้เชิญเราก้อแอบแกะอ่านก่อน สรุปว่าเป็นเยรมันหมด แต่ว่ามีพิมพ์ชื่อของเรากะแม่และลูกสาว ทั้งหมดสามคนไว้ด้วย เราก้อเลยรีบส่งให้แฟนเราแบบด่วน แล้วแฟนเราได้รับเอกสารปุ๊ปก็ดำเนินการตามเอกสารทันที และสรุปรอนานมากเป็นเดือน เราเข้าไปเช็คหลายรอบเรื่องก็ยังไม่มา จนแฟนเราโทรถามทางสวิสเค้าบอกว่าเค้าส่งเอกสารให้แล้ว แฟนเราบอกว่าไม่ได้รับ ( ก็แฟนเรามาลัลลาอยู่เมืองไทย ) แต่เจ้าหน้าที่เค้าก้อส่งเมล์คำถามในจม.ให้แฟนเรากรอกประมาณ 30 ข้อ แล้วก้อส่งแฟกซ์กลับไป เรารอไม่กี่ชม. เจ้าหน้าที่ก้อเมล์กลับมาว่าวีซ่าผ่านแล้วได้มาวันที่เท่าไหร่ ออกให้ 3 เดือน วันรุ่งขึ้นเราก้อเอาพาสปอร์ตไปเช็คก้อได้วีซ่าแล้ว..งัยลองให้ญาติโทรเช็คดูนะคะ

เอาใจช่วยค่ะ ใครว่าไปยากเราไปแฟนรับรองให้สามคนขอครั้งแรกยังผ่านเลยค่ะ สู้สู้ค่ะ