รบกวนถามผู้ที่สอบใบขับขี่ผ่านแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะป้าพอล และสมาชิกทุกท่าน   

พอดีเพิ่งได้รับใบขับขี่ค่ะ สามวันจากวันสอบ รวดเร็วมาก ๆ แต่มีข้อสงสัยค่ะ
          -ในใบขับขี่ ในหน้าบัตร ข้อที่  9 ระบุว่า B F อันนี้เป็นแบบตลอดชีพหรือเปล่าค๊ะ (ไม่แน่ใจนะคะ)
     -แล้วใบขับขี่จากเมืองไทยตัวจริงไม่ส่งคืนมาด้วย อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะยึดไว้เลย หรือว่า เราต้องทำเหมือนคนสวิส ต้องการกลับไปไทย แล้วขับรถ  ก็ต้องใช้ใบขับขี่สวิส พร้อมกับไปขอใบขับขี่ระหว่างประเทศจากสวิสหรือเปล่า

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
หน่อย

ploy

สวัสดีค่ะ คุณหน่อย
พึ่งไปสอบผ่านเมื่อเดือนตุลาคม ปีที่ผ่านมา ในใบขับขี่ที่ระบุในข้อ 9 ได้ถามแฟนเขาบอกว่า B F เป็นประภทรถที่เราสามาถขับได้  B คือพวกรถยนต์เหมือนที่เราใช้สอบขับ ส่วน F จะเป็นเหมือนพวกรถไถเล็กๆ อะไรประมาณนี้นะคะ ส่วนดูว่าตลอดชีพหรือไม่ ให้ดูที่ด้านหลังบัตรข้อสุดท้าย ต่อจากข้อ 9 จะระบุ เดือน วัน ปี ที่ได้รับอนุญาต แล้วก็ตามด้วยจุดหลายๆ จุด เช่น(10.3.2001........)หมายถึงตลอดชีพ ส่วนใบขับขี่จากเมืองไทย เขาก็ส่งคืนมาให้พร้อมกับใบขับขี่ของสวิสค่ะ แต่มีบางคนที่มาจากบางประเทศ เจ้าหน้าที่บอกว่าเขาจะยึดใบขับขี่ไว้เลย แต่ประเทศไทยเขาจะคืนให้ค่ะ แต่นี่อยู่ Kanton Bern  ไม่รู้ว่า Kanton  อื่นจะเหมือนกันไหมจะ ลองสอบถามดูนะคะ เพื่อความแน่ใจอีกที

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณพลอย

ดีใจด้วยนะค๊ะ ที่สอบผ่านเหมือนกัน  ขอขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ นึกว่าจะไม่มีใครเข้ามาตอบให้ซะแล้ว ในด้านหลังบัตร ใต้ข้อ  9ระบุ เป็นรูปรถยนต์ แล้วก็  15/02/1999 ********** ค่ะ (คือปีที่ได้รับอนุญาติมาจากไทย แหม 12ปี  แล้วค่ะ แต่ไม่เคยขับเลยน๊ะค๊ะ)
      ถามครูแล้วเหมือนกัน บอกว่าใบขับขี่ไทย จะยึดไว้เลย แต่ไม่แน่ใจว่าขอคืนได้หรือเปล่า ให้ลองถามดู ก็เลยนึกว่าเหมือนกันทุกรัฐ สงสัยจะต่างกัน เดี๋ยวลองโทรไปถามอีกทีค่ะ

ขอขอบคุณมากๆ อีกครั้งสำหรับคำตอบค่ะ
      และขออวยพรให้ผู้ที่เรียนขับรถอยู่ และกำลังจะไปสอบทุกท่าน สอบผ่านทุก ๆ คนน๊ะค๊ะ
เคล็ดไม่ลับอย่างนึง คืออย่าตื่นเต้นนะค๊ะ ไม่อย่างนั้นจะลืมค่ะ

โชคดีทุกคนค่ะ
หน่อย

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณหน่อย คุณพลอย

ขอบคุณคุณหน่อยนะค่ะสำหรับคำอวยพร :)สัปดาห์หน้าจะยื่นเอกสารแล้วค่ะ กรอกแบบฟอร์มและตรวจวัดสายตาเรียบร้อยแล้วค่ะ ตอนนี้รอแค่ใบขับขี่ที่ส่งไปแปลค่ะ
ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ :-

-  หลังจากยื่นเอกสารไปแล้วประมาณกี่วันเค้าจะนัดสอบค่ะ? 
- ก่อนสอบจำเป็นต้องไปเรียนขับรถกับครูฝึกประมาณ 2-3 วันหรือไม่?
- ตอนสอบขับรถ เค้าสอบอะไรกันบางค่ะ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะค่ะ   ปล.คุณหน่อยสอบกับคันโทนไหนค่ะ?

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
ธนาภา

ploy

สวัสดีค่ะคุณธนาภา
- จากประสบการณ์ตัวเองและเพื่อนอีก 2-3 คนที่ Bern ไปสอบมานะคะ หลังจากที่ยื่นเอกสารแล้วรอประมาณ 3 อาทิตย์ค่ะ ครูสอนขับรถ บอกว่าโดยเฉลี่ยแล้วรอประมาณ 2-4 อาทิตย์
- แนะนำว่าควรจะไปเรียนกับครูสอนขับรถก่อนนะคะ เพราะว่าเราจะได้รู้กฎจราจรและเทคนิคการขับที่ถูกต้องกับกฎของที่นี่มากขึ้น อย่างน้อยสัก 5-10 ชั่วโมงก็ยังดี เรียนวันละชั่วโมงก็ได้ค่ะสร้างความมั่นใจ เพราะมีโอกาสสอบแบบที่มีใบขับขี่จากเมืองไทยมาอ้างอิงสอบได้แค่ครั้งเดียว ถ้าไม่ผ่านจะต้องไปเริ่มเรียนใหม่ตั้งแต่ การปฐมพยาบาล ทฤษฏี ซึ่งต้องเรียนเป็นภาษาของที่นี่ แล้วก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมการสอบอีก ถ้าเราผ่านครั้งเดียวเราสามารถประหยัดเงินประหยัดเวลาได้เยอะมาก
- จากที่เรียนกับครูมา ที่เจ้าหน้าที่ดูตอนสอบ เริ่มตั้งแต่การสตาร์ทรถ การเปิดไฟ การใช้แฮนด์เบรค สัญญาณไฟ การมองกระจก และต้องหันดูทางจนแน่ใจก่อนออกหรือก่อนเลี้ยวรถสําคัญมาก การเข้า Autobahn, Haup Strasse หรือเขตชุมชน ต้องดูความเร็วต้องดูตามป้ายให้ดีค่ะ บริเวณไหนที่ต้องให้ทางรถ ที่มาจากทางขวาไปก่อน การขับเข้าวงเวียนต้องดูรถทางซ้ายมือ ตรงทางม้าลายต้องหยุด การจอดรถแบบจอดข้าง จอดเอาหน้าเข้า หรือถอยหลังเข้าจอด การระวังป้ายทาง one way การขับถอยหลัง การกลับรถ ทางที่ห้ามรถยนต์เข้า ระวังทางจักรยาน และที่สำคัญความมั่นใจในการขับนะคะสำคัญ ก็ประมาณนี้นะค่ะ ในใบสอบขับของเจ้าหน้าที่เขาจะมีรายการทดสอบอยู่ 1 หน้ากระดาษแต่ไม่รู้ว่าทิ้งไว้ที่ไหนแล้ว เขาให้มาหลังจากสอบเสร็จแล้ว
- แนะนำ www.cooldriving.chhttp สำหรับฝึกทดสอบการขับและกฎจราจรค่ะ ถ้าไปเรียนกับครูเขาจะมี CD ให้เรามาศึกษาและฝึกเองที่บ้านด้วยค่ะ ช่วยได้เยอะมากเหมือนกัน
- ป้ายกฎจราจรต่างๆค่ะ www.alltravelswitzerland.com/Switzerland/Car_Rental/Road_Signs.htm
สู้ สู้นะคะเอาใจช่วยให้ผ่านค่ะ
พลอย

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณพลอย คุณธนาภา
       ที่คุณพลอยแนะนำมีประโยชน์มากค่ะ หลัก ๆก็ประมาณนั้นเลยค่ะ
       ตอบคุณธนาภา   หน่อยสอบที่ Tessin  ลูกาโน่ค่ะ
       ของตัวเองยื่นเอกสารไปแล้ว ไม่นานค่ะ น่าจะอาทิตย์เดียว ก็ได้ใบนัดเลย ไปยื่นเดือนมกรา ได้วันนัดสอบ 25  กุมภาค่ะ ก่อนใบขับขี่อินเตอร์หมดอายุ แต่ไม่เห็นเจ้าหน้าที่จะสนใจดูน๊ะค๊ะ สนใจแต่ใขขับขี่จากไทย แล้วก็ไม่ต้องแปลอะไรด้วยค่ะ 
       ก่อนสอบจำเป็นมากที่ต้องไปเรียนขับ ของหน่อยได้ครูสอนดี โปรมาก ๆ ชั่วโมงแรกไปลองขับหนึ่งชั่วโมง ครูจะประเมินว่าการขับของเราเป็นยังไง ครูบอกว่า ถ้าเห็นว่าเรายังไม่พร้อม สามารถเลื่อนวันสอบให้ได้  หลังจากนั้นครูก็บอกว่าเราพอขับได้ แต่ควรไปเรียนขับอีก  3-4ชั่วโมงเพื่อให้ชินกับทาง ที่เราจะต้องไปสอบจริง คือครูสอนดีนะคะ ไม่ได้อยากจะได้เงินอย่างเดียว คิวสอนก็แน่นมาก สอนดี ใจเย็น ทำให้เราไม่เครียดเลย นั่งรถไปกับสามียังเครียดกว่าอีกค่ะ บ่นอยุ่นั่น (แอบเม้าส์)
      ส่วนตอนสอบ ของหน่อยนี่ ใช้รถตัวเองค่ะ เกียร์ออโต้ ตอนเรียนก็เรียนรถตัวเอง ภาษาตัวเองยังพูดไม่ได้ แต่คนสอบไม่พูดพล่ามทำเพลงค่ะ บอกแค่ ตรงไป เลี้ยงซ้าย เลี้ยวขวา ไปไฮไวย์ บอกชื่อทางที่จะไป แต่ของหน่อยนี่ลืมปลดเบรคมือค่ะ แล้วก็ขับไปทั้งเครื่องมันอื้อ ๆ อย่างนั้นแหละ ยังไม่รู้เรื่องอีก คนสอบก็เอาลงให้ แหม ใจหล่นไปตาตุ่มเลย นึกว่าไม่ผ่านซะแล้ว แล้วก็ขับไปทางชุมชน ไปไฮเวย์ แต่ของหน่อยไม่ได้ให้จอดรถเข้าข้างทางค่ะ คิดว่าน่าจะแล้วแต่คนสอบ ของตัวเองคิดว่าคนสอบน่าจะเห็นว่าขับบนไฮเวย์ได้ เพราะขับเร็ว ครูสอนบอกว่าถ้ากำหนดไว้  100 ก็ควรขับ 100 ถ้าสามารถ จะได้เห็นว่าเราทำได้ ของหน่อยนี่ ไปเจอคันหน้าขับช้ามากขับแซงไปเลยสองครั้ง โดยคนสอบไม่ได้บอก อันนี้ก็น่าจะเป็นส่วนประเมินเราด้วย แล้วก็ขับผ่านอุโมงค์ด้วยค่ะ

ยังไงขอให้สอบผ่านน๊ะค๊ะ โชคดีค่ะ
หน่อย

Thanapa

ขอบคุณคุณพลอย และ คุณหน่อย มากๆ นะค่ะ ที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้ทราบ ได้ประโยชน์มากเลยค่ะ  ถ้าอย่างนั้นจิ๋วคงต้องไปเรียนกับครูสอนขับรถก่อนสอบจริงค่ะ เพราะบางทีจุดเล็กๆ ที่เรามองข้ามไป ครูเค้าก็จะได้แนะนำเราได้ค่ะ และจะได้สร้างความมั่นใจให้เรามากขึ้นด้วย

ปล.กว่าจิ๋วจะได้สอบคงท้องเกือบ 8 เดือนแล้วค่ะ  หวังว่าคงจะได้คะแนนสงสารตรงจุดนี้บางนะค่ะ
:D :D :D

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณพลอย คุณจิ๋ว
           สำหรับคุณจิ๋ว คนท้องไปสอบ อาจจะช่วยได้บ้างนะค๊ะ ท้องแก่เสียด้วย คนสอบอาจจะไม่อยากทรมานคนท้อง อาจจะลดเวลาลงก็ได้ค่ะ ขอให้สอบผ่าน และคลอดง่าย ๆ น๊ะค๊ะ

หน่อย

Jana

สวัสดีคะ

ขอออกความคิดเห็นด้วยคนนะคะ เพิ่งสอบใบขับขี่ผ่านเมือ่วันที่ 2 มีนา 2011 วันที่สอบท้องแก่ได้ แปดเดือนกับ สองสัปดาห์แล้วคะ  ท้องนี้ช่วยได้เยอะเลย สอบแค่ สามสิบนาที ส่วนใหญ่ขับไปที่หมู่บ้านเล็ก ๆ ความเร็วไม่เกิน สามสิบ ส้วนถอยหลังไม่ได้สอบคะ แล้วก้อ Autobahn ประมาณ ห้านาที ก่อนที่จะสอบเรียนขับกับครู 10 ครั้ง ๆ ละ 45นาที เพราะทำใบขับขี่ นานาชาติ มาจากไทย ตอนยื่นเอกสารก่อนสอบแนบใบขับขี่ไทยด้วยคะ พอได้รับใบขับขี่ของสวิต เค้าก้อคืนให้ทั้งหมดคะ ทั้ง นานาชาติ และไทย
ขอให้โชคดีในการสอบนะคะ

จ๋า Konton Aarau

เพื่อน ๆ พอมีข้อมูลการเปิดร้านนวดไทย สปา ที่สวิตมั้ยคะ เพราะมีโครงการจะเปิดเร็ว ๆ นั้

Thanapa

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำอวยพรนะค่ะ  ตอนนี้ยื่นเอกสารไปเรียบร้อยแล้วค่ะ

ตอนนี้สบายใจขึ้นมาอีกนิดแล้วค่ะ ได้รับคำตอบแบบนี้จากคุณจ๋า  เพราะเราอยู่คันโทน Aarau เหมือนกัน  ขอบคุณคุณจ๋านะค่ะที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง  ขอถามคุณจ๋าอีกนิดค่ะ พอยื่นเอกสารไปแล้ว และหลังจากนั้น 1 วัน มีเอกสารส่งมาที่บ้านเพื่อให้เราเซ็นชื่อส่งกลับไป ตอนนี้จิ๋วก็ส่งกลับไปแล้วค่ะ  และต้องรออีกนานมั้ยค่ะ เราถึงจะทราบวันที่เราจะสอบ  เพราะตอนนี้จิ๋วยังไม่ได้ติดต่อครูสอนขับรถเลยค่ะ

ยินดีกับคุณจ๋าด้วยค่ะ สำหรับการเริ่มต้นธุรกิจสปาที่นี่ ขอให้กิจการรุ่งเรืองนะค่ะ  และขอให้คลอดง่ายๆ ด้วยค่ะ

Jana

สวัสดีคะ คุณจิ๋ว
หลังจากที่เซนต์เอกสารแล้ว ทางStrasseverkerhsamtจะนัดอีกครั้งประมาณ สามสัปดาห์
ที่ Aarauครูที่สอนขับรถ ค่อนข้างนัดอยากนะคะ เพราะตอนที่จ๋านัดเรียนต้องจองล่วงหน้าอย่างน้อยสองสัปดาห์ แล้วคุณจิ๋วอยู่แถวไหนของเมืองนี้คะ บ้างที่จะได้แนะนำครูให้ได้เพราะครูที่จ๋าเรียนเป็นผู้หญิงใจดีมาก

ส่วนเรื่องเปิดสปา เป็นโครงการคะ เพราะตอนนี้ยังหาข้อมูลอยู่ไม่รู้จะเริ่มเอกสารที่ไหน อะไรบ้าง

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำอวยพร คิดว่าน่าจะคลอดสัปดาห์นี้
โชคดีเช่นกันนะคะ

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณจ๋า

ขอบคุณนะค่ะที่เข้ามาตอบคำถามให้ค่ะ จะได้มีเวลาเตรียมตัวทัน  เรื่องติดต่อครูสอนขับรถแฟนจิ๋วคงจัดการให้ค่ะ เพราะแฟนจิ๋วเปิด Garage มีลูกค้าที่เป็นครูสอนขับรถอยู่หลายคนเหมือนกัน (สอบถามเรื่องระยะเวลาจากคุณจ๋า เผื่อจะได้จี้สามีให้รีบติดต่อเรื่องนี้เร็วๆค่ะ ถ้าไม่จี้ ก็ทำเหมือนเฉยๆ  ;D)

จิ๋วอยู่ Othmarsingen (Lenzburg) ค่ะ    แล้วคุณจ๋าอยู่เมืองไหนค่ะ

แต่ถ้าเป็นไปได้ หรือ ครูที่คุณจ๋าเรียนอยู่ใกล้ๆ บ้านจิ๋ว  จิ๋วอาจจะให้แฟนลองโทรติดต่อดูค่ะ ขอเบอร์โทรครูคนนี้ได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กอล์ฟ

สวัสดีคุณน้อย คุณจิ๋ว และทุก ๆ คนครับ

สำหรับผมก็ใช้การสอบใบขับขี่สากลของไทย ควบคู่กับการขอใบขับขี่ของที่นี่ เพราะมันง่ายกว่าการที่เราจะต้องขอใบขับขี่ของที่นี่ตั้งแต่เริ่มต้นครับ เพราะถ้าเรียนตั้งแต่เริ่มต้นที่นี่ต้องเริ่มเรียน first aid จากนั้นก็ต้องไปเรียน Theory และก็ต้องสอบอีกครับ แต่ถ้าเรามีใบขับขี่สากลของไทย ทางกรมการขนส่งเขาไม่ได้สนใจว่าคุณจะจอดรถดีหรือว่าไม่ดี และไม่ได้สนใจว่าคุณจะขับรถถอยหลังได้หรือเปล่า เขาจะสนใจเฉพาะเราเข้าใจกฏหมายการขับรถของที่นี่หรือเปล่า ขับรถในระดับความเร็วที่เขากำหนดได้หรือเปล่า เข้าใจเครื่องหมายที่อยู่บนท้องถนน และข้างถนนหรือเปล่าเท่านั้นเอง (แต่เราก็ต้องจอดรถให้ดี ๆ เหมือนกันครับผม ตอนที่ผมไปสอบใบขับขี่ คนที่สอบบอกผมว่า ขับรถได้ดีมาก ไม่มีปัญหาอะไร ผมเนี่ยมือเย็นมาก พอสอบเสร็จและจอดรถ ปรากฏว่าจอดรถไม่ดี เ่ขาบอกผมว่า ขับรถได้ดี แต่จอดรถได้แย่ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) ถ้าเราจะเอาใบขับขี่ที่นี่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ตอนที่เราเรียนกับอาจารย์ต้องพยายามเรียนให้เข้าใจและจำให้แม่น แต่ก็่ต้องเรียนกับอาจารย์ไม่ตำกว่า 15 ชั่วโมงนะครับ ผมไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ผมเรียนกับอาจารย์ที่นี่ (romanshorn) ประมาณ 16 ชั่วโมงครับ แล้วก็ไปสอบแล้วก็ได้ใบขับขี่เลย (คนสอบหลังจากที่พูดเหน็บแหนมผมแล้วก็บอกว่ารอรับใบขับขี่ประมาณ 1 อาทิตย์ ผมได้ตั้งแต่ May 2009 แล้วครับ) และดีที่สุดนะครับ ควรจะสอบใบขับขี่ช่วงฤดูร้อน หรือช่วงที่ไม่หิมะ และช่วงที่ไม่มีฝนตกหนัก ๆ ครับ เพราะถ้ามีหิมะการสอบขับรถจะยากลำบากมาก และถ้าฝนตกจะไม่ค่อยมองเห็นถนนครับผม

สำหรับสัญลักษณ์ที่อยู่ข้างหลังใบขับขี่ที่เ่รามีเฉพาะ BF ก้เป็นเพราะว่าเขาเอาไปเปรียบเทียบกับใบขับขี่ไทยครับ ถ้าเราทำใบขับขี่ตั้งแต่เริ่มต้นที่นี่ก็จะมีรูปมอเตอร์ไซต์ให้ด้วยครับความเร็วไม่เกิน 65 หรือเปล่าผมก็่จำไม่ได้ แต่ที่ดีที่สุดคือมันได้ตลอดชีพไม่ต้องต่อครับผม ไม่เหมือนของไทย ผมไปทำหลังจากเขาเปลี่ยนกฏหมายว่าต้องต่อใบขับขี่ทุก ๆ 5 ปีเลยเซ็งเลย

ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่จะไปสอบ ขอให้ผ่านตั้งแต่ครั้งแรกครับผม

กอล์ฟ

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณกอล์ฟและทุกคน
     ขอบคุณ คุณกอล์ฟที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ดี ๆ ค่ะ โชคดีที่ตัวเองมีใบขับขี่ตลอดชีพมาจากไทย ไม่อย่างงั้น คงต้องรอเพลงรอ ไปอีกนาน และค่าเรียนตั้งแต่เริ่มต้นที่นี่ ก็แพงเกินคำบรรยาย เหมือนที่คุณกอล์ฟว่า ตอนตัวเองสอบก็ไม่ได้ให้ถอยหลังหรือจอดเทียบนะค๊ะ แต่ตอนที่จะเริ่มสอบ ก็ต้องถอยหลังออก เค้าน่าจะเห็นจากตอนนั้นก็ได้ ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่คนคุมสอบด้วยหรือเปล่า
    แต่ของตัวเอง เรียนประมาณ 7  ชั่วโมงค่ะ สองครู เพราะมีเวลาไม่มาก ไปทำเรื่องตอนใกล้ใบขับขี่สากลจะหมดอายุค่ะ

ใครอยู่  Canton Tessin ตอนสอบผ่านแล้ว ใบขับขี่จากเมืองจะไม่ส่งคืนมาให้ แต่ให้ทำจดหมายไป แล้วเค้าจะส่งกลับคืนมาให้ภายหลังค่ะ

ขออวยพรให้ทุกท่านที่จะไปสอบ ผ่านทุกคนเช่นกันค่ะ
หน่อย

กอล์ฟ

สวัสดีครับคุณหน่อย และทุกคน

ตอนที่ผมสอบใบขับขี่ที่นี่ ตอนยื่นเอกสารและตรวจสอบเอกสารทั้งหมดเสร็จ เขาก็คืนใบขับขี่ให้ผมหมดเลยนะครับ ผมยังมีของไทยทั้งขับขี่ไทยและสากลอยู่เลยตอนนี้ครับ ผมคิดว่าแต่ละ kanton คงไม่เหมือนกันมั้งครับ แล้วที่นี่ kanton ผมคิดว่าต้องเรียนอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 15 ชั่วโมงมั้งครับ เพราะลองสอบถามดูหมดแล้วครับ