รบกวนถามผู้ที่สอบใบขับขี่ผ่านแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

Thanapa

สวัสดีค่ะ พี่หน่อย, คุณกอล์ฟ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะค่ะ และขอบคุณสำหรับคำอวยพรด้วยค่ะ
เพราะจิ๋วจะไปสอบวันที่ 13 เมษา นี้แล้วค่ะ  (แต่ยังไม่ได้เริ่มฝึกขับรถเลยค่ะ  :'( )

คุณกอล์ฟ อยู่ Kanton ไหนค่ะ  ทำไมให้เรียนขับรถหลายชั่วโมงจังเลย  แล้วเราจะทราบได้อย่างไรค่ะว่า Kanton ที่เราอยู่ต้องเรียนขับรถอย่างน้อยกี่ชั่วโมง เพราะในเอกสารนัดสอบไม่ได้แจ้งอะไรเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
จิ๋ว

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณจิ๋ว คุณกอล์ฟ
       ตอบคุณจิ่ว สำหรับส่วนตัว คิดว่า จำนวนที่จะต้องเรียน ขึ้นอยู่กับการประเมินของครูผู้สอนนะค๊ะ ไม่ได้เกี่ยวกับในเอกสารที่ทางขนส่ง ส่งมาให้เราเลย อันนั้น นัดสอบอย่างเดียว เราจะไปเรียนขับหรือไม่เรียนก็ได้ค่ะ

ของหน่อยที่เรียนกับครูคนที่ 2 นี่ เรียน  4 วัน วันละ 1-1.5  ชั่วโมง รวมแล้ว 5  ชั่วโมงค่ะ เพราะใกล้กับวันนัดสอบแล้ว มีเวลาแค่นี้ แต่ครูประเมินแล้วคิดว่าโอเค แต่ที่สอบถามครูคนสอนนะค๊ะ ด้วยความอยากรู้ส่วนตัว บอกว่า จริงๆ การสอนนั้น ขั้นต่ำนั้น คอร์สละ 10   ชั่วโมง น่าจะเรียนประมาณ 2  คอร์ส อันนี้ครูบอกกรณีเรียนกับโรงเรียน  20 ชั่วโมง  และเรียนกับที่บ้าน  20   ชั่วโมง แต่บางคนที่เรียนแบบเต็ม ๆ นี่ 50  ชั่วโมง เลยก็มี หมายถึงเรียนตั้งแต่แรกเลยนะคะ  โอ้โห คิดเป็นจำนวนเงินที่จะต้องจ่ายแล้วลมจะจับค่ะ

หน่อย

กอล์ฟ

สวัสดีครับคุณจิ๋ว คุณหน่อย

ผมอยู่ kanton Thurgau ครับผม อยู่ใกล้เมือง Romanshorn ครับ

สำหรับข้อมูลชั่วโมงการเรียนขับรถนั้นขึ้นอยู่กับอาจารย์ที่สอนขับครับผม ที่จริงอาจารย์สอนขับรถผมก็บอกผมว่า ผมสามารถสอบขับได้ตั้งแต่ชั่วโมงที่ 7-8 แล้วครับ แต่ว่าแฟนผมเขาซื้อชั่วโมงไว้ให้ผมแบบเหมาเรียนครับผม เพราะถูกกว่า(ตรงไหนก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆๆๆๆ) แฟนผมซื้อให้ 20 ชั่วโมงรวมถึงชั่วโมงที่ต้องไปสอบขับด้วยครับผม ผมก็เลยเรียนขับไปเรื่อย ๆ จนให้เหลือ 4 ชั่วโมงที่ต้องเอาไปใช้ในวันสอบด้วยครับ

แต่สำหรับคนที่เริ่มเรียนใหม่ ๆ จากที่นี่ ก็เหมือนกับคุณหน่อยบอกครับว่า แพงมากเสียดายเงิน เพราะต้องเริ่มเรียนตั้งแต่ first aid จากนั้นก็ต้องเรียน Theory แล้วต้องสอบข้อเขียนเพื่อให้ได้ L มาเรียนขับรถ หลังจากนั้นก็ต้องเริ่มเรียนขับรถตั้งแต่จอดรถ ถอยรถหน้า หลัง เข้าซอง และอีกมากมาย ก้อประมาณ 45-50 ชั่วโมงจริงๆ ครับ แพงโคตรครับ

ก็ขออวยพรให้คุณจิ๋วสอบได้ตั้งแต่ครั้งแรกนะครับ ไม่ต้องเกรง แต่ขอให้เข้าใจเครื่องหมายที่อยู่บนท้องถนน และข้างถนน และที่สำคัญความเร็วต้องตามกำหนดครับผม ห้ามเร็วในเขตจำกัดความเร็ว 30 ก็ต้อง 30 50 ก็ต้อง 50 ครับ ห้ามเกินกว่านั้น (อาจจะนิด ๆ ได้ไม่เกินมากเกิืนไปครับผม) ต้องสังเกตุเครื่องหมายจราจรให้ดี และเข้าใจด้วยครับ

ยังไงก้อขอให้คุณจิ๋วได้นะครับ
กอล์ฟ

Thanapa

สวัสดีค่ะ พี่หน่อย คุณกอล์ฟ

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ สำหรับข้อมูล และคำอวยพรค่ะ

หลังจากสอบเสร็จจะเข้ามารายงานผลและแชร์ประสบการณ์ในส่วนของตัวเองให้ทราบนะค่ะ

เผื่อจะเป็นประโยชน์และเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ สมาชิกทีกำลังจะสอบใบขับขี่สวิสในอนาคตค่ะ

** มีความสุขกันทุกๆ คนนะค่ะ **

Jojo

ของโจ้กรณีเอาใบขับขี่ไทยมาขอสอบ  สอบไม่ผ่านน่ะ  :'( :'( ลงเรียนไปไม่น่าเกิน 10 ชม.จำไม่ได้อ่ะ ถ้าเป็นไปได้ซื้อหนังสือหรือซีดีทีโอรี่มาอ่านเพิ่มด้วยจะได้เข้าใจกฎจราจรสวิสดีขึ้น  ของโจ้โดนยึดใบขับขี่ไทยไว้เลย เพราะเค้ารอให้กลับไปเริ่มเรียนตั้งแต่ต้นแล้วกลับมาสอบใหม่ ตอนนี้เรียนไปแค่ปฐมพยาบาล รอสอบทีโอรี่อยู่ แต่ยังไม่รู้เมื่อไหร่ เพราะมีกำหนดภายใน 6 ปีนะคะ ก็เลยรอไปก่อน  ;D

โชคดีค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะทุกคน
      เป็นกำลังใจให้คุณโจ้ค่ะ ถ้าไปสอบอีกครั้ง ขออวยพรให้สอบผ่านค่ะ

โชคดีค่ะ

กอล์ฟ

สวัสดีครับทุกคน

น่าเสียดายแทนคุณโจ้นะครับที่สอบไม่ผ่านครั้งพร้อมกับใบขับขี่ไทย เพราะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดและประหยัดที่สุดแล้ว เพราะเราไม่ต้องเรียน first aid และ theory แต่ก็ขอให้คุณโจ้สอบผ่านครั้งต่อไปนะครับ