การทำเรื่องการนำบุตรที่เกิดกับแฟนคนไทยมาอยู่ที่สวิส ( Familliennachzug)

Previous topic - Next topic

chiraphon stuhlmann

ขอขอบคุณคุณกุ้งมากค่ะที่ให้ข้อมูลกับพี่ คุณธนาภาก็ให้ข้อมูลแบบเดียงกันค้องขอขอบคุณน้องทั้งสองคนอย่างมากค่ะ ส่วนใบรับรองบุตรเราต้องไปทำเองหรึอทอบอำนาจ หรึอให้พ่อแม่เขาทำคะ โดยเฉพาะคุณกุ้งขอให้เดินทางไป-กลับด้วยความปลอดภัยนะคะและถามข้อมูลเพิ่มเติมเผึ่อพี่ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างมากเขียนมาคุยกับพี่อีกนะคะทั้งสองท่าน

ขอขอบคุณอีกครั้ง

กิ๊ป

สวัสดีค่ะป้าพอลและสมาชิกทุกๆท่านค่ะ :)
วันนี้แวะมาอับเดตความคืบหน้าเกี่ยวกับวีซ่าของคุณลูกค่ะ(ได้คิวยื่นเมี่อวันที่8.มิย.2011)หลังจากที่รอมาประมาณ3อาทิตย์ก็ได้โทรไปสอบถามที่เกมายเดค่ะและได้ความว่าเอกสารทั้งหมดได้มาถึงแล้วและทุกอย่างถูกต้องไม่มีปัญหาแต่ให้รอจดหมายจาก ตม.ที่เบริน์ค่ะ..จะส่งมาให้ที่บ้าน...ถ้าได้รับจม.จากตม.แล้วจะมาอับเดตอีกครั้งนะค่ะ :) :)

abhanna

สวัสดีค่ะ ทุกคน

เราเป็นอีกคนหนึ่งที่ยื่นเรื่องจะพาลูกไปอยู่สวิส หลังแต่งงานได้7 เดือนแล้ว ( จดทะเบียนสมรสในไทย ) เท่าที่อ่านดูทุกคนมีเอกสาร ปค 14 กันทั้งนั้น Case ของเรามีเอกสาร คร6 ซึ่งเป็นบันทึกหลังหย่าว่าบุตรอยู่ในความปกครองของฝ่ายหญิง แต่ดูเหมือนทางสวิสเขาไม่เคยเจอ case นี้ เขาจะเอาเอกสาร ปค14 เราเคยไปถามอำเภอแล้วว่าจะขอ ปค14 แต่ทางอำเภอบอกว่าคุณมีเอกสาร คร6 ซึ่งระบุไว้ชัดเจนแล้วเสมอเป็นคำสั่งศาล ปค14 ใช้กรณีบิดา มารดา ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ( เคยเอาเอกสาร ครไปสอบถามกับทางสถานทูตแล้วเขาก็บอกว่าใช้ได้  ทางสามีก็ส่ง email อธิบายให้ทาง commune

กิ๊ป

สวัสดีค่ะทุกๆคน :)
หลังจากที่มาอับเดตแล้วครั้งหนึ่ง...วันนี้ก็ได้รับจม.จาก Migrationsdienst des Kantos Bern. ได้ความว่า : ทางตม.เบริน ต้องการเอกสารเพิ่มคือ สำเนาเช่า/ซี้อที่อยู่และรายละเอียดของผู้อยู่อาศัยมีจำนวนเท่าไร..พร้อมทั้งแนบเอกสารมาอีก1อย่าง คือเอกสารเกี่ยวกับการการันตรีเด็กและผู้การันตรีเด็ก...และต้องตอบคำถามที่แนบมากับเอกสารด้วย....ประมาณว่าเป็นการสัมภาษไปในตัว
*** คำถามก็มีอยู่ประมาณ3ข้อค่ะ(ก็แล้วแต่ Kanton ด้วยค่ะ)***
1.ณ เวลานี้ตัวเด็กอาศัยอยู่ที่ใหนกับใคร?
2.ก่อนที่แม่ของเด็กจะเดินทางมาอยู่ที่สวิส..ตอนนั้นอาศัยอยู่ที่บ้านเดียวกันไช่ไหม?
3. ทราบหรือไม่ว่าพ่อของเด็กอยู่ที่ใหน? และเขาเคยติดต่อกับเด็กหรือไม่?ถ้าเคยในรูปแบบใหน?
ตอนนี้ก็ประมาณนี้ค่ะเพราะยังไม่ได้เตรียมเอกสารและตอบคำถามใดๆเลยค่ะ...แต่ถ้าทำทุกอย่างตามที่ตมใต้องการใใเสร็จแล้วจะมาอับเดตอีกครั้งค่ะ...ยังต้องลุ้นกันต่อไป  ;D

กิ๊ป

สวัสดีป้าพอลและทุกๆคนค่ะ :)
มาแจ้งข่าวค่ะ ว่าวีซ่าของคุณลูกผ่านแล้วค่ะและจะไปรับลูกวันพฤหัสหน้าค่ะ :D :D :D :D

Saranya B.

สวัสดีค่ะป้าพอลและครอบครัวรวมถึงเพื่อนๆสมาชิกทุกคนนะคะ ปุ้ม ขอรายงานตัวเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนค่ะ ปุ้มมีโอกาสได้รับความรู้มากมายจากเว็ปของป้าพอล และประสบการณ์หลากหลายจากเพื่อนๆสมาชิก ตอนนีมาปุ้มมาอยู่ที่สวิสได้ 2ปีแล้วค่ะ ได้พยายามติดตามหาข้อมูลที่ถูกต้องในเรื่องที่ต้องการให้ลูกมาอยู่ด้วย ปุ้ม อยากให้ลูกมาอยู่ที่นี่ด้วย ตอนนี้ลูกชายอายุ 15ปีแล้วค่ะ ในช่วงแรกที่มาที่นี่  ลูกยังไม่อยากที่จะมาอีกอย่างก็ยังเรียนอยู่ชั้น ม.3 เราเป็นแม่ก็คิดถึงเป็นห่วงลูกใจจะขาดแต่ก็ไม่อยากบังคับใจเขาค่ะ  แต่ตอนนี้ ลูกได้เอ่ยปากเองแล้วว่าอยากมาอยู่กับแม่ (แค่ได้ยินน้ำตาก้ไหลเลยค่ะ)ปุ้มอยากขอรบกวนคุณป้าพอล หรือเพื่อนสมาชิกคนใดที่สามารถช่วยบอกขั้นตอนในการดำเนินเรื่อง คือปุ้มได้อ่านจากที่เพื่อนๆโพสต์ไว้ก็เข้าใจบ้างค่ะ แต่ที่ไม่แน่ใจคือเราต้องไปยื่นเรื่องที่เมืองไทยก่อนใช่มั๊ยคะถึงค่อยมายื่นเรื่องต่อที่สวิสอ่ะค่ะ  ขอบคุณมากๆค่ะ ป้าพอล และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆคน  .. ปุ้มอยู่ที่ Niederbipp นะคะ :D

ta-ta

สวัสดีค่ะคุณป้ม

คนส่วนใหญ่ยังไม่ทราบว่าสวิสเขามีข้อกำหนดในการทำเรื่องลูกติดตามแม่

กฏมีดังนี้ค่ะ

การทำเรื่องย้ายบุตรที่ไม่มากกว่า 12ปี สวิสให้เวลา 5ปี ในการยื่นเรื่อง

เด็กที่มีอายุมากกว่า 12 ปี ต้องทำเรื่องภายใน 1ปี หลังจากแต่งงาน
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้น่ะค่ะ แต่คุณต้องมีเหตุผลที่ดีว่าทำไมถึงให้ลูกไปตอนนี้
ลองไปให้แฟนศึกษาดูค่ะ

http://www.binational.ch/d/fragen/aufenthalt.html

Saranya B.

สวัสดีค่ะ คุณ Ta-Ta ยินดีที่ได้รู้จักค่ะและขอบคุณมากค่ะที่ช่วยให้ข้อมูล ปุ้มจะลองให้แฟนเข้าไปดูตามเว็ปที่คุณ ทาทา ให้มานะคะ และไม่ทราบว่าขั้นตอนแรกนี่เราต้องไปยื่นเอกสารที่เมืองไทยก่อนใช่หรือเปล่าคะ หรือติดต่อที่ เกมายเด่ะ ที่นี่ก่อนคะ กระทู้เรื่องนี้อาจเป็นเรื่องที่พูดกันมานานแล้วในเว็ปนี้ แต่มันจะมีประโยนช์มากสำหรับสมาชิกใหม่อย่างปุ้มที่เพิ่งจะมีโอกาส ยังไงก้จะลองพยายามดูค่ะ  ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  :)

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณกิีป,คุณปุ้ม,และสมาชิกทุกคน

ยินดีกับคุณกิ๊ปด้วยนะค่ะ ที่วีซ่าของลูกผ่านเรียบร้อยแล้ว  และขออนุญาติตอบคำถามของคุณปุ้มค่ะ คือ เราสามารถยื่นเรื่องขอวีซ่าให้ลูกได้ทั้ง2แบบ โดยติดต่อเกมายเด่ะก่อน หรือ ยื่นเรื่องที่กรุงเทพก่อนก็ได้ค่ะ คุณปุ้มลองเปรียบเทียบดูเคสของคุณกิ๊ปและเคสของดิฉันดูนะค่ะ เพราะเคสของคุณกิ๊ปคือยื่นเรื่องขอวีซ่าให้ลูก ที่สถานฑูตสวิส กรุงเทพฯ  แล้วเค้าจะส่งเรื่องมาที่คันโทนและแจ้งให้เราส่งเอกสารต่างๆ เพิ่มเติมไปที่คันโทนเพื่อพิจารณาวีซ่าให้ลูกเรา

ส่วนเคสของดิฉันยื่นเรื่องที่เกมายเด่ะก่อน หลังจากนั้นก็จะมีจดหมายจากคันโทนมาขอเอกสารเพิ่มเติมต่างๆ และเมื่อเอกสารเรียบร้อยก็จะมีจดหมายแจ้งมาอีกครั้งว่าให้ไปยื่นคำร้องขอวีซ่าของเด็กที่สถานฑูตสวิส กรุงเทพ (ขั้นตอนนี้เราก็ต้องโทรนัดหมายและยื่นเอกสารขอวีซ่าประเภทD) ซึ่งเราสามารถดาวน์โหลดแบบฟอร์มคำร้องและส่งไปให้ญาติเรายื่นแทนได้  จากหลังยื่นเรื่องที่สถานฑูตเรียบร้อยจากนั้นประมาณ 3-4 สัปดาห์ เราก็จะทราบผลวีซ่าของลูกค่ะ

Saranya B.

สวัสดีค่ะคุณ Thanapa คุณกิ๊ป และเพื่อนๆสมาชิกทุกคน 

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับข้อมูลตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะว่าจะเริ่มต้นตรงไหนยังไง และต้องขอแสดงความยินดีกับคุณกิ๊ปและคุณ Thanapaด้วยนะคะที่วีซ่าของลูกผ่านเรียบร้อยอะไรจะสุขใจได้เท่ากับลูกได้อยู่กับเราจริงมั๊ยคะ...ปุ้มเองก้คงจะเริ่มเดินเรื่องที่เกมายเด่ะที่นี่ก่อน ตอนนี้ลูกชายก็อายุ 15 ปีแล้ว สองปีแรกที่ปุ้มมาอยู่ที่นี่ เรายังไม่พร้อมที่จะเอาเขามาค่ะ  แต่ตอนนี้เราพร้อมแล้ว ทีแรกปุ้มก้ค่อนข้างเครียดเรื่องที่ต้องหาเหตุผล  เพราะทราบมาว่าเราต้องรีบทำเรื่องหลังจากที่เราอยู่ที่นี่ได้ 1 ปี  แต่ของปุ้มอยู่มา 2 ปี แล้ว ยังไงก็ต้องลองค่ะจะลองทุกวิธีเลยค่ะ  :) ว่าแต่เอกสารที่ต้องเตรียมก็เหมือนที่คุณ Thanapa เคยบอกไว้ข้างต้นใช่มั๊ยคะ   และไว้ถ้าคืบหน้าไปแค่ไหนยังไง ปุ้มจะมาอัพเดทขอคำแนะนำจากคุณ Thanapaเพื่อนๆสมาชิกด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกๆค่ะ รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ

ปุ้มค่ะ

nu_may

สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกคน
เมย์เป็นอีกคนหนึ่งที่ยื่นเรื่องวีซ่าให้ลูกมาอยู่ที่นี่ด้วยค่ะ พึ่งจะได้รับจดหมายมาเมื่อวันนี้เองค่ะ วีซ่าไม่ผ่านค่ะ กลุ้มใจมากค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ทางนี่เค้าเหตุผลว่า รายรับไม่เพียงพอต่อค่าใช้จ่าย หากนำเด็กมาอยู่ที่นี่ด้วย เพราะติดลบ เค้าคำนวเอาเองค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงต่อดีค่ะ ผู้ใดพอรู้รายละเอียดเรื่องนี้บ้างไหมค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ  :'(

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณ  nu may  และทุกๆ คนค่ะ
แล้ว คุณ ได้ถามเค้ามั้ยคะ ว่า ต้อง ทำไงต่อไปอ่ะค่ะ
เพราะ ปุ้ย ก็ กำลังจะทำวีติดตามสามี แล้ว คงคิดว่า เหมือนๆ กันอ่ะค่ะ

nu_may

สวัสดีค่ะ คุณปุ้ย
เมย์ไม่ได้ถามหรอกค่ะ เพราะถึงถามยังไงเค้าก็ไม่ให้คำตอบง่ายๆค่ะ เพราะคันตอนที่เมย์อยู่เนี่ย เหี๊ยบมากค่ะ
ตอนนี้ก็หาทางอยู่ค่ะ  โชคดีหน่อยเมื่อเมื่อที่แล้วมีคนเอางานเสริมมาให้นะค่ะ ก็จะเอาหลักฐานพวกนี้ให้เค้าเพิ่มน่ะค่ะ
พยายามหาทางไม่ให้ รายรับ กับ คชจ.ที่เค้าคำนวณ ติดลบน่ะค่ะ แต่ถ้าในหลักความเป็นจริง ทุกวันนี้แค่ลำพังเงินเดือนสามี
ที่เดียวก็พอกิน พอใช้ แถมเหลือเก็บนิดๆหน่อยๆแล้วค่ะ สามีเมย์บอกว่าเค้าพยายามหาช่องว่างเพื่อไม่ให้คนเข้าประเทศมากที่สุดน่ะค่ะ
เค้าใช้สมองคิดแทนหัวใจค่ะ เค้าไม่รู้หรอกค่ะว่าหัวอกคนเป็นแม่เป็นยังไง .....
ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว นะค่ะ ขอระบายหน่อยเถอะค่่ะ
ทุกวันนี้โทรหาลูกแล้วทุกคั้งที่คุยกันเค้าก็จะบอกตลอดเลยว่า "แม่ครับ เมื่อไหร่เราจะได้อยู่ด้วยกันครับ แม่ว่าน้องๆจะรู้จักผมไหมครับ
แม่ครับผมอิจฉาน้องครับที่ได้อยู่กับแม่ แม่รู้ไหมครับว่าผมเหงา ผมคิดถึงแม่" คุณค่ะ น้ำตาตกเลยค่ะ ทุกครั้งที่ได้ยินแบบนี้
ทุกวันนี้ ใจเมย์ไม่เคยมีความสุขเลยค่ะ ยิ่งเห็นเด็กที่นี่ รุ่นราวคราวเดียวกับเค้าปั่นจักรยานไปโรงเรียน อดไม่ได้ที่จะหยุดแล้วมอง
หัวอกคนเป็นแม่ที่ไกลลูกเนี่ย ทรมาณ นะค่ะ   

Saranya B.

สวัสดีค่ะป้าพอล,คุณกิ๊ป,คุณจิ๊ป,คุณ ทาทา,คุณเมย์และเพื่อนสมาชิก ทุกๆคนค่ะ
ได้อ่านข้อความของคุณเมย์แล้วถึงกับอึ้งเลยนะคะ  เพราะเข้าใจในหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ ในส่วนของตัวเองก็ได้คำตอบมาว่าต้องไปยื่นเรื่องที่กรุงเทพก่อนค่ะ
ก็คงต้องกลับไปจัดการเรื่องด้วยตัวเอง  แต่ก็ต้องรอกลางเดือน ธ.ค และมาถึงตรงนี้ ก็คงต้องขออนุญาตเข้าไปดูในข้อความของคุณกิ๊ปที่โพสต์ไว้ก่อนหน้าถึงรายละเอียดและขั้นตอน ..ยังไงปุ้มก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณเมย์และเพื่อนๆคนอื่นที่กำลังดำเนินการในเรื่องนี้อยู่ทุกๆคนนะคะ สู้ๆค่ะ  :)

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณเมย์ คุณปุ้ม และสมาชิกทุกคนค่ะ

เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ เข้าใจความรู้สึกนี้เช่นกันค่ะ ตอนนี้ลูกชายของจิ๋วอายุ 6 ขวบค่ะ เวลาเห็นเด็กรุ่นเดียวกันมาเล่นสนามเล่นเด็กเล่นแถวบ้านทีไร เห็นแล้วคิดถึงลูกชายบางครั้งน้ำตาซึมเลยค่ะ

แต่ละคันโทนขั้นตอนการทำงานและพิจารณาไม่เหมือนกันเลยนะค่ะ อย่างเคสของจิ๋วเองที่เคยบอกคุณปุ้มไปว่าทำเรื่องที่นี่ก่อนได้ แต่ปรากฎว่าคันโทนของคุณปุ้มให้ไปทำเรื่องที่กรุงเทพฯก่อน

คุณปุ้มและคุณเมย์ อยู่คันโทนไหนกันค่ะ?  จิ๋วอยู่คันโทน Aargau ค่ะ

ตอนจิ๋วทำเรื่องให้ลูกชายที่นี่เค้าไม่ขอดูเอกสารเกี่ยวกับการงานและการเงินเลยค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าดูในระบบของการยื่นภาษีหรือเปล่า ก็เลยไม่ขอเอกสารตัวนี้จากเรา   แต่ก็เขี้ยวเหมือนกันสำหรับเรื่องบ้านพัก   เพราะอพาร์ทเม้นท์ที่จิ๋วอยู่ตอนนี้เล็กเกินไป เค้าให้ส่งเอกสารการเช่าบ้านใหม่ไปให้ แต่ในสัญญาเราจะเริ่มเข้าอยู่คือ เม.ย.54 เค้าก็เลยให้วีซ่าลูกชาย Start พร้อมกันกับสัญญาเช่าบ้านใหม่  ...เฮ้อออ เศร้าค่ะ  ต้องรออีก 6 เดือน ลูกชายถึงจะได้มาอยู่สวิสค่ะ

โชคดีนะค่ะ คืบหน้าอย่างไงมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะค่ะ

จิ๋ว