หลังจากจดทะเบียนเเล้วต้องทำอะไรต่อคะ

Previous topic - Next topic

angelii

สวัสดีค่ะป้าพอล  แล้วก็เพื่อนๆพี่น้องในเวป  ;D

คือตอนนี้ฟางจดทะเบียนสมรสกับแฟนเรียบร้อยแล้วที่สวิสน่ะค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงต่อเรื่องการขอพาสบี หรือเเจ้งสถานทูตไทยในสวิส
แล้วเอกสารการสมรสที่ต้องแปลก่อนไปยื่นสถานทูตไทยใช่มั้ยค่ะ
แปลได้ที่ไหนมั่งอ่ะคะ  ต้องติดต่ออะไรยังไง 
เรื่องติดต่อไปทำพาสบี เราสามารถทำได้เลยไม่ต้องรออะไรใช่มั้ยคะ
แล้วต้องเตรียมเอกสารอะไรพิเศษรึป่าวคะ
ตอนนี้ไม่รู้จะจัดการอะไรยังไงเลย  งงมาก  แฟนก็ไม่รู้เรื่องไม่รู้จะไปถามที่ไหน  ::)
ยังไงรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยตอบทีนะคะ  ขอบคุณค่ะ  :D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณฟาง ตอบเรื่องการขอใบพำนักบีก็แล้วกันนะคะแต่ก็ไม่ทราบว่าแต่ละ Gemeinde จะเหมือนกันหรือเปล่า ขอตอบตามที่คุณพ่อบ้านจัดการที่ Gemeinde ที่เราอยู่ก็แล้วกันค่ะ คือคุณพ่อบ้านจะได้รับแบบฟอร์มจากทาง Gemeinde เพื่อยื่นคำขอใบพำนักบีให้เราค่ะ (ทาง Gemeinde ส่งมาให้ค่ะ)อันนี้เค้าจะเป็นคนกรอกข้อมูลแล้วนำไปยื่นที่ Gemeinde จากนั้นประมาณ 2-3 สัปดาห์เค้าก็จะส่งมาให้เราพร้อมกับใบจ่ายค่าธรรมเนียมค่ะ(วันที่ไปยื่นคำขอเค้าไม่ได้ให้จ่ายเลยน่ะค่ะ) แต่เค้าบอกว่าจริงๆแล้วเอกสารที่ยื่นคำขอนี้จะต้องได้จาก Foreign Affairs แต่ว่า Gemeinde ที่นี่จัดการส่งมาให้ค่ะ (อันนี้ไม่รู้ว่าจริงเท็จยังไงนะคะ คุณฟางลองให้แฟนติดต่อกับ Gemeinde ดูนะคะ)เอกสารที่นำไปก็ไม่มีอะไรพิเศษนอกเหนือจากใบยื่นคำขอกับพาสปอร์ตเราค่ะ ส่วนเรื่องแจ้งสถานภาพนั้นลองอ่านในกระทู้ปักหมุดข้างบนหัวข้อ การแจ้งสถานภาพสมรสในประเทศไทย(กรณีจดทะเบียนสมรสที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ดูนะคะเราก็จะกลับไปแจ้งเหมือนกันตอนกลับไปเมืองไทยค่ะ) ยังไงก็รอเพื่อนๆท่านอื่นๆมาเพิ่มเติม ข้อมูลให้อีกทีนะคะ โชคดีค่ะ

Fon2008

ขอเพิ่มเติมนะคะ ตอนที่เราไปยื่นเรื่องขอใบพำนักบีเราใช้รูปถ่ายด้วยนะคะจำนวน 1 รูปค่ะ รีบเขียนไปหน่อยเลยลืมค่ะ  :D

panjaree

หวัดดี..ฟาง
        เรื่องการขอพาสเบ ไม่มีอะไรยุ่งยากเลย คิดว่าอีกไม่นานทางGemeindeคงจะส่งเอกสารมาให้กรอก เพราะไปจดทะเบียนที่อำเภอแล้ว เด๋วทางอำเภอคงกำลังส่งเรื่องมาทางGemeindeเอง เอกสารที่แนบก็เหมือนกับที่คุณfon2008บอกไว้ อย่าลืมถ่ายรูปไปด้วยนะ ส่วนเรื่องการแจ้งสถานภาพนั้น จากประสบการณ์ตัวเอง ยังไม่ได้ทำเลยก็รอกลับไปทำที่ไทยจะง่ายกว่า(มั้ง) ไม่มีปัญหาอะไรช่วงที่รอพาสเบก็ใช้พาสปอร์ตแทน โชคดีน๊า

angelii

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณฝนคุณกุ้ง

ก็คือสรุปแล้วเราแค่รอเอกสารจากทาง Gemeinde  ก่อนใช่มั้ยคะ  ยังไม่ต้องไปแจ้งอะไร  ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณฟาง เราก็ไม่ได้ไปแจ้งอะไรเลยค่ะรอกลับไทยทีเดียว ส่วนเรื่องขอใบพำนักบีของเราประมาณ 3 วันทาง Gemeinde ก็ส่ง
้เอกสารมาให้กรอกค่ะแล้วจากนั้นก็ไปยื่นได้เลย โชคดีนะคะ

angelii

เมื่อวานมีจดหมายมาแล้วค่าาา  ว่าให้เอาเอกสารไปยื่น แล้วก็เตรียมค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายเค้าบอกมาในจดหมายว่า 100 fr.  แต่ไม่มีเอกสารอะไรมาให้กรอก  สงสัยต้องไปกรอกเองที่โน่น  ว่าจะไปพรุ่งนี้  ไปคนเดียวก็ได้ใช่มั้ยคะ  ไม่ต้องมีแฟนไปเซ็นอะไรใช่มั้ย  แล้วต้องกรอกเอกสารเยอะป่าวคะ คือถ้าเอกสารเป้นเยอรมันนิดหน่อยก็ยังพอได้บ้าง  แต่ถ้ายุ่งยาก สงสัยไปคนเดียวไม่ได้ 

แต่เค้าบอกมาว่าให้เราไปเปลี่ยนนามสกุลในพาสเราด้วย  จะเปลี่ยนยังไงอ่า 
คุณฝนไม่ได้เปลี่ยนอะไรในพาสปอร์ตสปอร์ตไทยใช่มั้ยคะ  รอกลับไทยก็ได้ใช่ป่ะ
งงอ่ะ  ทำไมในจดหมายเขียนมาว่าแบบนั้น  อ่อลืมบอกไปฟางอยู่ซูริคค่า
ไม่รู้ว่าแต่ละที่เหมือนกันมั้ยอ่า

สรุปก็คือพอเราไปกรอกเอกสารขอพาสเบเสร็จปุ๊ป  ก็รอรับที่บ้าน พอได้เเล้วก็สบาย  ไม่ต้องทำอะไร  พอได้พาสเบแล้วนี่คือเราสามารถทำงานได้เเล้วใช่มั้ยคะ แล้วรอนานมั้ยอ่ากว่าจะได้พาสเบ เรื่องพาสปอร์ตไทยก็รอไปเปลี่ยนตอนกลับไทยก็ได้  แล้วเรื่องเเปลเอกสารทะเบียนสมรสนี่เข้าไปถามที่กงศุลไทยได้เลยใช่มั้ยคะ  เรื่องว่าแปลที่ไหนอะไรยังไง  คิดว่าต้องจัดการทุกอย่างคนเดียวอ่ะคะ  เลยถามเยอะหน่อย แฟนทำงานทุกวันไม่มีเวลา  เค้าบอกให้ช่วยเหลือตัวเองไปก่อน แอบเซ็งนิดหน่อย อิอิ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณฟาง ไม่รู้เข้ามาช้าไปหรือเปล่า  ;) ยินดีตอบในสิ่งที่เราพอจะตอบได้ค่ะ

ของเราสามีเป็นคนเซ็นต์ใบยื่นคำร้องค่ะไ่ม่ใช่ตัวเราแต่เราก็ไปกับเค้าค่ะวันไปยื่น ก็แอบงงอยู่ว่าทำไมไม่เป็นเราล่ะที่ต้องเซ็นต์เค้าก็เลยบอกว่าเป็นเพราะว่าเค้าเป็นคนขอให้เราพำนักที่นี่ แต่ก็ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นยังไงนะคะส่วนเรื่องกรอกก็ไม่ได้ดูกับเค้าว่ามีอะไรบ้างเพราะเค้าจัดการเองหมด เรื่องพาสปอร์ตก็ต้องรอกลับไปแจ้งสถานะที่เมืองไทยก่อนถึงจะสามารถเปลี่ยนนามสกุลใหม่และพาสปอร์ตใหม่ได้ วันที่เราไปยื่นเรื่องทาง Gemeinde ก็ถ่ายสำเนาพาสปอร์ตเราไปค่ะ หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์นิดๆทาง Gemeinde ก็ส่งใบพำนักบีมาให้ที่บ้านแต่ในใบพำนักบีก็ยังคงเ็ป็นนามสกุลเดิมเราตามพาสปอร์ต คิดว่าต้องไปเปลี่ยนนามสกุลในใบพำนักบีีอีกทีก็ตอนที่เราแจ้งสถานะที่เมืองไทยแล้วก็ทำพาสปอร์ตเป็นนามสกุลใหม่แล้วค่ะ (ของเรากันเหนียวค่ะพกสำเนาใบทะเบียนสมรสซะเลยเพราะในนั้นมีนามสกุลใหม่ เคยไปรับของให้สามีที่ไปรษณีย์แล้วแสดงใบพำนักบีอย่างเดียวไม่ได้เพราะยังเป็นนามสกุลเดิมเลยต้องยื่นสำเนาทะเบียนสมรสที่พกด้วยค่ะเค้าถึงให้ของมา  ;D)

เรื่องแปลเอกสารทะเบียนสมรสก็น่าจะต้องไปแปลที่สถานกงสุลไทยที่ซูริคหรือเบิร์นตามกระทู้ที่เพื่อนๆเคยเขียนไว้น่ะค่ะ ส่วนเรื่องงานถ้ามีใบพำนักบีแล้วก็น่าจะสามารถทำงานได้แล้วล่ะค่ะ ขอให้โชคดีทำภารกิจเสร็จเรียบร้อยโดยเร็วนะคะ