อุทรณ์วีซ่าเยี่ยมเยือน

Previous topic - Next topic

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อม และทุกๆคน ตอนนี้ครบ 10 สัปดาห์แล้วผลก้ยังไม่ออกเลยค่ะ รอและรอค่ะ ตอนนี้ที่เมืองไทยก็มีฝนตกเกือบทุกวันนะ จะเดินทางไปไหนก็ลำบากน่าดู ตอนนี้ฟ้ากำลังวางแผนเดินทางไปเที่ยวทางจังหวัดในภาคอีสานของไทย เริ่มต้นด้วยการไปเที่ยวงานแห่เทียนพรรษาที่อุบลและหลายๆจังหวัดแก้เหงาค่ะ ไม่เคยขอวีซ่าแล้วต้องรอนานขนาดเลย พูดแล้วก็เศร้าค่ะ :(

suntharee

สวัสดีค๊ะ คุณฟ้า คุณอ้อม คุณทิชา และเพื่อนๆทุกคน โบติดตามข่าวจากเพื่อนๆทุกคน คุณฟ้าค๊ะโบขอเป็นกำลังใจนะค๊ะ อวยพรให้โชคดีให้ได้วีซ่าเร็วๆนี้นะจ๊ะ คุณทิชาเช่นกันนะค๊ะ โบขอให้สมหวังในการรอผลเหมือนกันน๊า สำหรับเรื่องของโบ ก้อต้องรอเหมือนกันไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไร มันเป็นการรอแบบเศร้าๆและหวาดกลัวกับการถูกปฎิเสธรอบสอง  แต่ถึงอย่างไรก็จะพยายามอีกต่อไป life must to go on...เราต้องมีจุดมุ่งหมายของชีวิตและสร้างความมั่งคงให้กับชีวิต  ขอให้เพื่อนๆสู้ สู้ นะค๊ะ

nutrada

Sawasdee ka Khun fa

I recommend you call swiss embassy in Thailand . I in case before first time i require for visa Swiss embassy in Switzerland They didn't inform to my boyfriend i ask him everyday when they are inform nothing and quite i wait about 8 week.So next day  i call swiss embassy and ask them i require for visa and now already 8 week  i want to know the result then she tell me bring passport,ticket reservation,Insurance.Next day i went to swiss embassy take document to gave them wait 3 day and i got Visa .I hope you get good news.

Nutrada Thanawiyadee ps I wanna write Thai ka it more clear but this laptop doesn't Thai     

fa bangkok

สวัสดีค่ะคุณ Nutrada  :) หายไปนานเลยนะค่ะนึกว่าลืมฟ้าแล้วซิ ดีใจด้วยนะค่ะไปถึง ซูริค แล้ว ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับคำแนะนำที่บอกให้ฟ้า โทรไปถามสถานฑูต ฟ้าอยากรู้ว่าควรโทรเบอร์ไหนดีระหว่างเบอร์ 02..หรือ 1900..ดีค่ะ ฟ้าคิดว่าสัปดาห์หน้าจะโทรไปสอบถามตามคำแนะนำของคุณค่ะ  ขอบคุณมากเลยนะค่ะ ขอให้คุณ Nutrada มีความสุขมากๆกับแฟนนะค่ะ และก็ดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ

nutrada

Sawasdee ka Khun Fa

I arrival Switzerland already everythink ok.Next month i will go to school to learn German language.You should call the 02.Everythink gonna be ok for you.Thinking good .

Nutrada Thanawiyadee ;D

suntharee

สวัสดีค่ะ คุณฟ้า คุณทิชา คุณอ้อม และเพื่อนๆทุกคน สำหรับโบนับจากยื่นอุธรณ์จนถึงวันนี้ก็ 12 วันแล้ว โบก็รอและขอให้เพื่อนทุกคนที่รอสมหวังนะค๊ะ   คุณฟ้าหล่ะค่ะเป็นอย่างไรบ้าง ได้โทรถามสถานทูตของผลวีซ่าหรือยังค๊ะ โทรด้วยเบอร์ 02 ตามที่คุณ Nutrada แนะนำใช่มั้ยค๊ะ
โบเข้ามาในเว็ปและอ่านข่าวของเพื่อนๆเป็นประจำ ทำให้ได้รับความรู้และมีประโยชณ์มาก  ขออวยพรให้ทุกคนโชดดีนะค๊ะ สวัสดีค่ะ

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อมและทุกๆคน วันนี้ฟ้ามีข่าวดีจะมาบอกค่ะ หลังจากที่รอคอยมานานวันนี้ก็มาถึงค่ะ ผลวีซ่าออกแล้วและก็ผ่านฉลุยค่ะ  แต่ฟ้าจะเดินทางสิ้นเดือนค่ะหรือไม่ก็ต้นเดือนหน้าค่ะ เพราะเดือนนี้เกือบทั้งเดือนโปรแกรมทัวร์เมืองไทยของเราเต็มไปหมดเลย นี้ก็กลับมาจากทัวร์ภาคอีสานค่ะ สนุกมากลุยเต็มที่เลย คิดถึงทุกคนค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

Tangmo

ดีใจด้วยนะคะคุณฟ้า ยังงัยก็เตรียมเสื้อหนาวกับอาหารไทยเท่าที่จะเอามาได้และกันนะถ้ามา แหะๆ โมมาอยู่นี่เกีอบ สองอาทิตย์และ
หนาวมากคะ บางวันฝนตกด้วย อาหารไทยไม่มี อาหารฝรั่งทานไม่เป็นเลยอ่ะ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่อิตาลี่และ ไปๆกลับๆ สวิต ค่ะ ขอให้สนุกนะคะ
อวยพรให้เพื่อนทุกคนด้วยนะคะ
โชคดีจ้า

keerana

หวัดดีจ๊ะฟ้า ยินดีด้วยนะจ๊ะ คงจะได้เจอกันเร็วๆนี้นะค่ะ ที่สวิสตอนนี้ใกล้จะหมดฤดูร้อนแล้ว ต่อไปเป็นฤดูใบไม้ร่วง ก้อเริ่มจะหนาวแล้วแหละ ประมาณ สิบห้าถึงสิบแปดองศา ยังไงก้อเตรียมเสื้อกันหนาวมาบ้างนะจ๊ะ ฤดูใบไม้ร่วงที่นี่สวยมาก ใบไม้จะเปลี่ยนสี เหมือนที่เราเห็นในรูปเลยแหละ
ที่ซูริคจะมีร้านเอเชีย มีขายเกือบทุกอย่าง ไม่ต้องกลัวอดนะจ๊ะ
แล้วเจอกันจ๊ะ

suntharee

สวัสดีค่ะ คุณฟ้าและเพื่อนๆทุกคน ยินดีด้วยนะค๊ะ ขอให้มีความสุขและพบกับสิ่งดีๆ รักษาสุขภาพด้วยนะค๊ะ ส่วนโบก็ได้แต่ต่อไปหวังว่าคงจะโชดดีกับเขาบ้าง  :)

goldfish-pla

อยากทราบว่า ทำวีซ่าครั้งแรกไม่ผ่าน
ทำรอบสอง จะต้องยื่นอุทรณ์อย่างไรค่ะ
หนูไม่เข้าใจกับการยื่นอุทรณ์
ครั้งแรกทำไม่ผ่าน 1มิย.2010
ครั้งนี้ โทรนัดแล้ว ไปทำพรุ่งนี้ 18 สิงหาคม 2010
เว้นมาสองเดือนกว่านิดๆ
และถ้าทำวีซ่าได้และต้องรอฟังผล อีกสองเดือนหรือเปล่าค่ะ
หนูสงสัย
เพราะเราไม่สามารถถามเรื่องวีซ่ากับเจ้าหน้าที่ได้เลย
งง ว่า การยื่นอุทรณ์ ทำอย่างไรจะไปพรุ่งนี้แล้วค่ะ

suntharee

สวัสดีค๊ะเพื่อนๆทุกคน  คุณฟ้าออกเดินหรือยังค๊ะ โบแอบเข้ามาอ่านข่าวของเพื่อนๆเป็นประจำจร้า  ตอนนี้ก็ได้รับทราบจากเพื่อนที่เชิญโบไปสวิสฯ เพื่อนเมล์มาบอกว่าที่ Immigration of Switzerland (in Bern) พวกเขาได้ส่งคำตอบมาที่สถานทูตในกรุงเทพแล้ว  คิดว่าคงถึงอาทิตย์หน้า โบควรที่จะโทรไปถามก่อนดีมั้ยค๊ะ อยากทราบเบอร์ 02- ตามที่คุณนุชบอกคุณฟ้าใช่มั้ยค๊ะ โบหวังว่าคงจะได้รับข่าวดี แต่ยังทำใจเผื่อไว้กับความผิดหวังบ้าง  รักษาสุขภาพกันทุกคนนะค่ะ โชดดีและมีความสุขจร้า

suntharee

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน โบได้วีซ่าแล้วนะค๊ะ ดีใจมากเลย และ อดไม่ได้ที่จะเข้ามาบอกเพื่อนๆ จะไปรับวีซ่าในวันที 7 กันยายน 
ดูแลสุขภาพ และมีความสุขทุกๆคนนะค๊ะ

Ticha

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน
ดีใจกับคุณฟ้าด้วยนะคะจะไปวันไหนคะไปช่วงนี้คงหนาวและคงสวยมากแน่ๆเลยค่ะ
ขอให้คุณฟ้ามีความสุขมากๆนะคะคุณโบด้วนะคะดีใจด้วจริงๆค่ะของทิชารอมา8อาทิตย์แล้วแฟนทิชาโทรถามสถานทูตที่สวิสเขาบอกว่าไม่เห็นจดหมายอุธรณ์เลยเศร้ามากเพราะก่อนหน้านี้แฟนโทรถามเขาแจ้งว่าให้รอ8-10อาทิตพอรอครบเขาบอกว่าไม่เห็นจดหมายซะงั้นและบอกให้แฟนทิชาส่งจดหมายใหม่ส่งได้2วันสถานทูตก็แจ้งให้ไปชำระเงิน4800บาทอย่างนี้เราต้องเริ่มต้นรอใหม่อีก10อาทิตหรือเปล่าเศร้าใจจัง แต่ก็ดีใจกับคุณโบจริงๆเลยค่ะของคุณโบดูง่ายจังเลยนะคะ

Ticha

รบกวนขอเบอร์อีเมลคุณฟ้ากับคุณโบได้ไหมคะ
  เพื่อทิชาไม่มีโอกาศได้ไปจะได้ขอรบกวนเมลมาคุยด้วยบ้าง

ขอบคุณนะคะ