อุทรณ์วีซ่าเยี่ยมเยือน

Previous topic - Next topic

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อมและคุณ nutrada ตอนนี้วีซ่าผ่านไป 3 สัปดาห์แล้วค่ะ

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อมและคุณNutrada  ฟ้ามีเรื่องอยากถามค่ะ ถ้าผลอุทรณ์วีซ่าที่ขอไว้ผ่าน ภายใน 3 เดือนจะทำอะไรดีค่ะนอกจากท่องเที่ยว ถามไว้ค่ะเผื่อฟลุ๊ค

keerana

หวัดดีจ้าน้องฟ้า พี่อ้อมก้อเคยมาเยี่ยมแฟนด้วยวีซ่าท่องเที่ยว ๓ เดือน มาใหม่ๆ ตื่นเต้นมากๆ ดีหน่อยที่แฟนได้วันหยุดพักเดือนหนึ่งเค้าเลยมีเวลาพาเราไปโน้นไปนี่ แต่พอแฟนกลับไปทำงาน เหงามาก คิดถึงบ้านเป็นที่สุด ภาษาก้อพูดไม่ได้ ได้แต่ยึดคติ ใจกล้า หน้าด้าน แล้วก้อยิ้ม ส่วนมากพี่ก้อจะไปในเมืองซูริค ช้อปปิิ้ง หรือไม่ก้ออ่านหนังสือ ทำความสะอาดบ้าน ทำกับข้าว แต่อยู่เมืองไทยไม่เคยทำหรอกนะ อาศัยหาเอาในเน็ต มาอยู่นี่ต้องท่องอย่างเดียว อดทน อดทน และอดทน ยยังไงก้อเป็นกำลังใจให้นะค่ะ ถ้าวีซ่าผ่านแล้วพี่อ้อมจะเล่าให้ฟังว่าคนที่นี่อยู่กันยังไง

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อมและบุคคลที่สนใจเข้ามาอ่านกระทู้ค่ะ  วันนี้มีความรูเกี่ยวกับการเดินทางของเอกสาร หมายถึง 1.การเดินทางของเอกสารจากไทยไป Bern ใช้เวลาสองอาทิตย์
            2. Bern จะส่งเอกสารไปให้ทาง Zurich ใช้เวลานานแค่ไหนไม่ทราบค่ะ และทาง Zurichจะใช้เวลานานแค่ไหนก็ไม่ทราบในการส่งจม.ไปเชิญแฟนคุณมาเซ็นต์รับรองและหลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ตรวจสอบ 1 สัปดาห์ แล้วส่งกลับ Bern
      3. Bern จะมีจม.ไปแจ้งแฟนเราว่าเราได้วีซ่าไหมและถ้าอยากรู้คำตอบเร็วก็ให้แฟนอีเมลไปถามที่ Bern และรอเขาตอบเมลกลับค่ะ

ปล.สอบถามจากผู้มีประสบการณ์มาค่ะ

fa bangkok

ผ่านไป 5 สัปดาห์แล้วค่ะสำหรับการอุทรณ์วีซ่า ก็ต้องรอลุ้นต่อไปค่ะ

fa bangkok

สวัสดีค่ะ วันนี้มารายงานความคืบหน้าค่ะ ทางผู้เชิญแจ้งมาว่าได้รับเอกสารจากทางสถานฑูตสวิส ในสัปดาห์ที่  6 ให้ผู้เชิญกรอกเอกสารและรับรองอีกครั้ง แล้วส่งเอกสารกลับไปให้สถานฑูต คาดว่าจะสามรถณู้ผลในเร็วๆนี้ค่ะ

angelii

ไม่ทราบว่าคุณฟ้ามาซูริคใช่มั้ยคะ  ถ้าใช่แล้วเบื่อๆหรือแฟนไม่อยู่ไปทำงานก็นัดกันออกมาเดินเล่นได้นะคะ  ตอนนี้เรามาอยู่ซูริคได้เกือบเดือนเอง  ก่อนเริ่มไปเรียนตอนนี้ก็ว่างมากๆ  แล้้วก็ยังไม่เจอเพื่อนคนที่นี่เลย 

ยังไงก็ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนี้นะคะ  ;)

fa bangkok

สวัสดีคะ คุณ anglii ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ฟ้าหวังว่าคงได้รับวีซ่า แต่ถ้าไม่ได้รับก็จะสู้ต่อไปค่ะ แล้วจะมาบอกข่าวอีกครั้งค่ะ

keerana

หวัดดีค๊า คงใกล้จะได้รับข่าวดีแล้วแหละ แค่ประมาณ สองสามอาทิตย์หลังจาก ตอบกลับเอกสาร สู้ สู้ นะค่ะ

fa bangkok

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ผ่านไป 7 สัปดาห์แล้วค่ะ ตอนนี้รอผลต่อไปค่ะ

fa bangkok

สัปดาห์ที่ 8 แล้วแต่ผลยังไม่ออกเลย รอต่อไป

keerana

อดทนนะจ๊ะ คงอีกไม่นานหรอก พี่อ้อมได้คุยกะคุณ Nutrada ครั้งนึงในเฟสบุค แต่ยังไม่ได้เจอกันเลย ตอนนี้อากาศที่นี่เริ่มร้อนแล้วจ๊ะ

Ticha

หวัดดีค้าทิชาค่ะเป็นน้องใหม่ค่ะไปขอวีซ่าแล้วค่ะ/ไม่ผ่านตามระเบียบเศร้ามากค่ะตอนนี้อยากยื่นอุธรค่ะแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนค่ะ/รบกวนเพื่อน,พี่ๆผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ :'(
กะทู้ที่ทุกคนเขียนถามตอบมีประโยชมากเลยค่ะขอบคุณค่ะ
ขอบคุณทุกๆคนเลยนะคะ

fa bangkok

สวัสดีค่ะพี่อ้อม ขอบคุณมากๆนะค่ะสำหรับกำลังใจ ตอนนี้ที่นั่นเข้าฤดูร้อนแล้วเหรอคะ  สภาพอากาศคงกำลังดีซิคะ เห็นมีคนบอกว่าที่นั่นฤดูร้อนสวยมากเลยใช่ไหมคะ ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

fa bangkok

หวัดดีค่ะคุณทิชา ฟ้าเป็นคนหนึ่งที่เคยขอวีซ่าแล้วไม่ผ่านในครั้งแรก แต่ไม่ได้ยื่นอุทรณ์ แต่พอมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังค่ะ ฟ้าอ่านในใบปฎิเสธวีซ่าด่านล่างเขียนว่า คุณสามารถขอให้มีการตัดสินอีกครั้งจากสมาพันธ์การย้ายถิ่น ในกรุงเบิร์น โดยการโทรไปนัดหมายเวลาในการขอวีซ่าใหม่ คุณต้องกรอกเอกสารใหม่ 3 ฉบับ รูปถ่าย 4 ใบ ส่งพร้อมกับหนังสือเดินทาง(ไม่มีเอกสารอื่นเพิ่มเติมๆ)และจ่ายค่าธรรมเนียมรวมค่าไปรษณีย์ ใช้เวลาในการดำเนินการ 6-8 สัปดาห์ และเมื่อมีการอนุมัติวีซ่า คุณต้องนำหนังสือเดินทาง พร้อมกับการยืนยันตัวเครื่องบินไป กลับ และประกันการเดินทางให้กับสถานฑูต อาจมีเอกสารเพิ่ม

และฟ้าลองโทรไปถามเจ้าหน้าที่แล้วข้อมูลเหมือนกันหมด ฟ้าแนะนำให้คุณทิชารีบๆ อุทรณ์เร็วๆ จะได้ไม่ต้องเตรียมเอกสารเยอะ

โชคดีค่ะ