ขอวีซ่าแต่งงานพร้อมลูกติดจากแฟนเก่า

Previous topic - Next topic

Khwan..chen

สวัสดีค่ะทุกคน มีใครพอจะทราบมั้ยคะว่าถ้าเราจะขอวีซาแต่งงาน แล้วจะเอาลูกติดจากแฟนเก่าไปด้วยต้องยื่นเอกสารเพิ่มเติมอะไรบ้างคะ พยายามหากระทู้เก่าอ่านแต่ไม่เจอเคสใกล้เคียงกันเลยค่ะ ลูกเกิดจากแฟน(ชาวต่างชาติ)คนเก่า ไม่ได้จดทะเบียนกัน แยกกันอยู่ตั้งแต่ลูกได้สองเดือน ตอนนี้เค้าจะสองขวบแล้ว ตัวพ่อเด็กไม่ได้หายไปไหนแค่ไม่ได้สนใจลูกซักเท่าไหร่ เราเลยจะเอาไปด้วย แต่พ่อเค้าไม่ยอม ไม่เซ็นเอกสารใดๆให้อ้างว่าเด็กยังเล็ก ตอนนี้เราได้พาสปอร์ตลูกแล้ว (แอบทำ ให้ที่อำเภอรับรองให้ว่าไม่ได้จดทะเบียนสมรสและมารดามีอำนาจปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียว) แล้วเอาไปยื่นทำหนังสือเดินทางใหเจ้าตัวเล็ก ใครทราบบ้างคะว่าเอกสารตัวเดียวกันนี้ใช้ยื่นขอวีซ่าให้เด็กได้หรือเปล่า แฟนไม่ยอมแต่งด้วยหากไม่มีลูกไปด้วย กลัวเราชิ่งกลับมาหาลูก ตัวเราเองก็ไม่อยากทิ้งลูกแต่ติดที่พ่อเค้าไม่ยอมทั้งๆที่เค้าก็ได้คนพี่ไปแล้ว เคยไปสวิสแล้วครั้งหนึ่ง ขอวีซ่าเยี่ยมเยือนแล้วได้ง่ายๆค่ะ เพราะแฟนพร้อมเราก็พร้อม แต่ตอนนี้กลัว ไม่ได้จริงๆค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ หรือคำแนะนำรบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ