จดทะเบียนกับคนต่างชาติแล้วไม่ต้องการไปจดในประเทศไทย ถือว่าทำผิดกฏหมายหรือไม่

Previous topic - Next topic

NA-SP

ข้อมูลดีๆ เผื่อจะมีประโยชน์ค่ะ ลองอ่านดูนะคะ  :D
การจดทะเบียนสมรสกับชาวต่างประเทศแล้วไม่ได้จดทะเบียนสมรสตามกฏหมายไทยเป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ ว่าอย่างใหนเกิดประโยชน์ตัวท่านเองมากที่สุดและไม่ผิดกฏหมายและไม่มีบทลงโทษแต่อย่างใด เพียงแต่ท่านจะเสียสิทธิด้านกฏหมายที่เกี่ยวกับกฏหมายครอบครัวในประเทศไทยเท่านั้น เช่นถ้าท่านไม่ได้จดทะเบียนสมรสตามกฏหมายไทยแล้ววันข้างหน้าท่านเข้ามาอาศัยอยู่ในประเทศไทยเมื่อปัญหาเกี่ยวกับการฟ้องหย่า การรับรองบุตร การเรียกค่าเลี้ยงดู การปกครองบุตร การแบ่งทรัพย์สินสมรส การได้สัญญาชาติของบุตร ตามกฏหมายไทยก็จะไม่รับรู้จนกว่าท่านจะจดทะเบียนสมรสตามกฏหมายไทยค่ะ การจดทะเบียนสมรสตามกฏหมายไทยท่านขอจดได้ที่สถานทูตไทยในประเทศนั้นๆ หรือที่ทำการในประเทศไทยก็ได้ค่ะ

การเปลี่ยนมาใช้นามสกุลของสามี เป็นคนละประเด็นกับการได้สัญชาติค่ะ  8)

คุณอาจใช้นามสกุลของสามี แต่ยังไม่ได้สัญชาติของสามีก็ได้  ;D
หากเป็นเช่นนั้น เท่ากับว่า คุณยังเป็นคนไทย คุณจึงยังมีสิทธิถือครองที่ดินในประเทศไทยได้
เพียงแต่ว่า หากคุณไปซื้อที่ดิน และมีหลักฐานว่าคุณมิใช่คนโสด มีคู่สมรส และแถมเป็นต่างชาติ
ทางการฝ่ายที่ดินก็จะขอให้คู่สมรสที่เป็นชาวต่างชาติ ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษร ยืนยันว่า
การซื้อที่ดินผืนนี้ เป็นการซื้อโดยเงินส่วนตัวของอีกฝ่าย โดยตนที่เป็นคู่สมรสและเป็นคนต่างชาติ
ไม่มีส่วนได้เสียกับที่ดินส่วนนี้

เมื่อทำการซื้อขายที่ดินแล้ว คุณก็จะเป็นผู้มีกรรมสิทธิ์ในที่ดินผืนนั้นแต่เพียงผู้เดียว  ::)
คู่สมรสที่เป็นชาวต่างชาติจะไม่มีสิทธิใดๆในที่ดินผืนนี้ค่ะ
  :-*

Api

สวัสดีค่ะคุณ Na และเพื่อนๆ

เข้ามาอ่านกระทู้แล้ว ต้องขอบคุณคุณ Na ที่แชร์ข้อมูลให้นะคะ แต่อภิเข้ามาอ่านแล้ว ความเข้าใจของเราสองคนมันต่างกันค่ะ เพราะมีข้อมูลที่ต่างจากคุณ Na ที่ว่า ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1459 การสมรสในต่างประเทศระหว่างคนที่มีสัญชาติไทยด้วยกัน หรือฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีสัญชาติไทย จะทำตามแบบที่กำหนดไว้ตามกฎหมายไทยหรือกฎหมายต่างประเทศนั้นก็ได้ นั่นคือมีผลตามกฎหมายไทยด้วยค่ะ แต่การสมรสต้องเป็นระหว่างชายกับหญิงเท่านั้นนะคะ(ตามมาตรา 1448) อภิขยายความนิดหนึ่งค่ะ แม้ว่าจะจดทะเบียนที่ต่างประเทศก็จะถือว่าการจดทะเบียนสมรสนั้นสมบูรณ์ตามกฎหมายไทยค่ะ สำหรับการแจ้งบันทึกทะเบียนฐานะแห่งครอบครัวจะทำหรือไม่ทำก็ได้ กฎหมายมิได้บังคับค่ะ อันนี้อ้างอิงจากระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการจดทะเบียนครอบครัวปี 2541 ถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว สิทธิต่างๆของคุณก็เหมือนคุณจดทะเบียนที่เมืองไทยค่ะ   :D

สำหรับเรื่องซื้อที่ดิน มีรายละเอียดปลีกย่อย เยอะแยะเลยค่ะ  อภิเพิ่มเติมนิดหน่อย ว่าในกรณีที่คนไทยที่มีคู่สมรสเป็นคนต่างด้าว ไม่ว่าจะเป็นคู่สมรสทั้งชอบด้วยกฎหมาย(จดทะเบียนที่ไทยหรือต่างประเทศก็ได้) และไม่ชอบด้วยกฎหมาย(ไม่ได้จดทะเบียนที่ใหน อยู่กินกันเฉยๆ) สามารถแสดงหลักฐานได้ว่า เงินทั้งหมดที่นำมาซื้อที่ดินเป็นสินส่วนตัว หรือทรัพย์ส่วนตัวของตน ตามมาตรา 1471 และมาตรา 1472 แห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ก็ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ดำเนินการจดทะเบียนสิทธิและนิติกรรมให้กับคนไทยต่อไปได้ โดยไม่ต้องบันทึกถ้อยคำคนไทยและคู่สมรสต่างด้าวแต่อย่างใด (ไม่ต้องทำหนังสือรับรองค่ะถ้าคุณมีหลักฐานพิสูจน์ได้ว่าเงินนั้นมันเป็นสินส่วนตัว หรือทรัพย์ส่วนตัว ถ้าไม่มีหลักฐานก็ต้องทำหนังสือรับรองและต้องมาดูว่าคุ่สมรสต่างด้าวอยู่ในประเทศไทยหรืออยู่ต่างประเทศ รายละเอียดมันยิบย่อยเยอะแยะเลยค่ะ
อย่างไรคุณ Naและเพื่อนๆ  ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมที่
สำนักงานอัยการพิเศษฝ่ายคุ้มครองสิทธิประชาชนระหว่างประเทศ (สฝคป.)
http://humanrights.ago.go.th หรือ e-mail: humanrights@ago.go.th
โทร. 0-2515-4061

the sun

สวัสดีค่ะคุณนา และคุณ อภิ
   ตะวันไม่ได้เข้ามาตอบหรือเพิ่มเติมข้อมูลทางกฏหมายนะคะ ตะวันเข้ามาสอยความรู้ค่ะ ของทั้งคุณนา และ คุณ อภิ ตะวันก้อนำมารวมกันแล้วไปคิดเองว่าได้ความรู้ทั้งสองกระทู้นั้นคือนำไปใช้ได้ ในสถานการณ์ต่างกัน ตะวันก้อเคยอ่านเจอในกระทู้ป้าพอลในทำนองนี้ แต่เป็นกระทู้อื่นค่ะ ก้อคล้ายๆ คุณๆ ทั้งสองคนกระทู้เลย แต่ตะวันได้มาอ่านเพิ่มเติม ณ วันนี้จากกระทู้นี้แล้วก้อนับว่าย่ำให้ชัดยิ่งขึ้นกับความรู้นี้ค่ะ  ขอบคุณทั้งสองเลยนะคะ ที่เข้ามาแชร์ความรู้