ตื่นเต้นจังเลยค่ะ นอนไม่หลับ

Previous topic - Next topic

aum

;D ;Dสวัสดีค่ะป้า และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว pallswiss ทุกคน
                         ::)ป้าคงไม่งงว่าอุ้มตื่นเต้นเรื่องอะไร แต่เพื่อนๆคงไม่รู้ ;D อ่ะบอกให้ก้อได้ ถึงไม่มีใครถาม ::)อุ้มจะแต่งงานเช้านี้ค่ะ แต่ยังนอนไม่หลับเลย ::)มันตื่นเต้นอ่ะ ก้อคนมันไม่เคยแต่งงาน เพื่อนๆว่าอุ้มเวอร์ไปป่ะ ;Dไม่มีใครให้บอกอ่ะไม่ตอนนี้เค้านอนกันหมดแล้ว ไม่อยากโทรปลุกแม่ เมื่อวานโทรทั้งวันเลย ฮ่าๆๆๆ ::)เข้าใจแล้วว่าทำไมคนถึงชอบถามว่าตื่นเต้นมั๊ย เพราะมันก้อแอบตื่นเต้นเนอะ พอป้าพอลขยายพื้นที่เว็ปอุ้มเลยใช้เป็นที่ระบายอารมณ์ตอนดึกๆเพราะรู้ว่ายังเขียนได้อีกเยอะ ;D ขอบคุณสำหรับคำอวยพรมากๆเลยค่ะ มันศักดิ์สิทธิืมากสำหรับอุ้ม ขอบคุณคุณยายด้วยนะคะ อุ้มขอเรียกยายนะคะ  :)ขอตัวไปหลับตาก่อนสักสี่ชั่วโมงนะคะ เดี๋ยวจะเป็นเจ้าสาวแพนด้า ;D

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีคะคุณอุ้ม ขอแสดงความยินดีอย่างยิ่งค่ะ และขออนุญาติอวยพรให้ทั้งคู่ครองรักกันไปนานๆตราบชั่วฟ้าดินสลาย และขอให้มีพยานรักไวๆ
taky

ปรมัทร์ มณีกร

ขอฝากเรื่องหนึงไว้ให้อ่านหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์สำหรับคู่รัก
(form mail forword but really good)
เมื่อต้นเดือน ผมได้ไปในงานมงคลสมรสระหว่างน.ส.วรรณพร  อุดมชาติ กับ นายสหทัช  ถาวรนาน ที่สโมสรทหารบกในงานมีแขกผู้ใหญ่ขึ้นไปกล่าวอวยพรคู่บ่าวสาวตามพิธีการแต่งงานที่ถือปฏิบัติกันมานานมีพ่อของเจ้าสาวคือ พลตรีสิทธิพร อุดมชาติ ขึ้นไปกล่าวขอบคุณแขกและอวยพรคู่บ่าวสาวด้วย

พ่อของเจ้าสาว ไม่ได้อวยพรแบบธรรมดาทั่วไป แต่ได้ขึ้นไปขับเสภา บนเวทีอย่างไพเราะ และ จับใจ ชนิดว่า แขกผู้มาร่วมงานต้องหยุดกินอาหารอย่างลืมตัวเพื่อฟังเสภาอย่างเดียวการขับเสภาของพ่อเจ้าสาวนั้น เป็นการอวยพรแบบสอนแนะนำลูกสาวในการครองใจสามีให้อยู่หมัดพร้อมกับฝากฝังลูกเขยไปในตัวด้วย และต่อไปนี้คือบทเสภาที่ว่า

อันบ้านเรือนใหญ่โต    รโหฐาน

มีเสาทาน    หลายต้น    พอทนไหว

เกิดเป็นคน    อยู่เดียว    ก็เปลี่ยวใจ

ต้องแต่งงาน กันไว้    อาศัยกัน

ธรรมชาติ     ของชีวิต     พ่อคิดแล้ว

ว่าลูกแก้ว     คงต้องพราก จากอกฉัน

ได้ออกเรือน มีคู่ครอง     ฉลองวัน

มีงานหมั้น     วิวาห์ตาม     ประเพณี

เป็นเมียเขา     พ่อขอสั่ง     ไว้เจ็ดอย่า

หนึ่งเป็นกงสุล ออกวีซ่า เขาจะหนี

กำหนดเวลา ไปและกลับ ให้สามี

มันไม่ดี     อย่าไปทำ     จะช้ำใจ

อย่าที่สอง     คิดเป็นนัก     โบราณคดี

ผัวเรานี้  แอบซ่อนเงิน     ไว้ที่ไหน

เที่ยวรื้อค้น     ดูโน่นนี่     จะบรรลัย

ลามปามไป     แฟ้มงานผัว     ตัวจะตรม

อย่าที่สาม     อย่าเป็นกรม     สรรพากร

เงินทุกบาท     มีขั้นตอน     น่าขื่นขม

คอยจัดแจง     เรื่องการเงิน     แถมอบรม

เมียคนไทย     มักนิยม     คิดว่างาม

อย่าที่สี่     คิดเป็นผู้     พิพากษา

ตัดสินโทษ     ลงอาญา     โดยไม่ถาม

ชีวิตคู่     ยากตัดสิน     อย่าวู่วาม

คิดก่อนทำ     สองประสาน     บ้านมั่นคง

อย่าที่ห้า     ยื่นคำขาด     กับสามี

ทำแบบนี้     รังแต่จะ     เป็นผุยผง

ความรุนแรง     เหตุบานปลาย     จะเพิ่มวง

นวลอนงค์     ลูกของพ่อ     อย่าพึงทำ

อย่าที่หก     คิดว่าเป็น     ดาราดัง

เอาใจยาก     ไม่ค่อยฟัง     ช่างน่าขำ

มีเรื่องมาก     ให้ผัวทุกข์     ควรจดจำ

ชีวิตคู่     ลูกอย่าทำ     เป็นดารา

อย่าสุดท้าย     คิดเป็นหญิง     เพียงคนเดียว

ตลอดเสี้ยว     ชีวิตของ     คุณพี่ขา

ต้องมีน้อง     คนเดียว     นะพี่ยา

รักเท่านั้น     มีคุณค่า     มามัดใจ

หันมาบอก     ลูกเขย     ว่าพ่อขอ

ถ้าถามพ่อ     ได้ลูกเขย     ถูกใจไหม

วันมาขอ     พ่อแม่มา     พ่อถูกใจ

ยกลูกให้     เอ็งเอาไป     ไม่รับคืน

พร้อมกับฝาก    ลูกสาว     ให้ช่วยสอน

ยามเธองอน     ช่วยฝึกหัด     ค่อยขัดขืน

พาครอบครัว     ถาวรนาน     ให้ยั่งยืน

ความชื่นมื่น     ผูกสมัคร     รักนิรันดร์..

ที่ผมอุตส่าห์ขอต้นฉบับจากพ่อเจ้าสาวมาลงพิมพ์ตรงนี้ก็เพื่อให้ผู้หญิงที่เพิ่งแต่งงานได้อ่าน หรือที่แต่งงานไปนานแล้วก็ควรอ่าน เพราะถ้าเมียทำได้ตามบทเสภาที่ว่านี้  รับรองว่า ถูกใจผู้เป็นสามีทุกคน จะทำให้ครองคู่กันยาวนาน ผมเขียนคอลัมน์อาทิตย์นี้สบาย เพราะแทบไม่ได้เขียนอะไรเลย.

ไมตรี  ลิมปิชาติ

NA-SP

ดีใจกับน้องสาวพี่ด้วยจ้ะ ตื่นเต้นแทนนะเนี่ย  ::)
โชคดีนะที่ได้แต่งงานที่นี่น่ะ อิจฉาจังวุ๊ย!!
พี่ก็ยังโสดอยู่ เพราะทั้งชีวิต ยังไม่เคยเป็น
เจ้าสาวเลย (ทั้งเมืองไทยและต่างแดน) :-\
เพราะฉะนั้น พี่ก็ยังโสดอยู่ ใช่เปล่าหว่า ฮ่าๆๆๆๆ
ไอ้เจ้าสามีเรา กลัวคน แขกเยอะ ไม่กล้าเข้ากล้อง
หรอเผยตัวแต่อย่างใด เอาเงินโอนเข้าบัญชีให้แม่
ไปกราบแม่กะพ่อ ก็เป็นอันว่าจบสเต็ป ฮ่าๆ ง่ายเน๊อะ
แต่งกันแล้ว ช่วงแรกๆ ผัวด่า ผัวสอน ผัวบ่น ฯลฯ
ก็ยิ้มไว้ เงียบไว้ก่อนนะ (เอาคืนทีหลัง ชัวร์)ฮ่าๆๆๆ
เอ๊ะ สอนน้องถูกเปล่าเนี่ย?
โชคดีนะจ๊ะ ทั้งคู่ ขอให้รักกันไปนานๆ เหมือนพ่อกับแม่เรา เป็นตัวอย่างเน๊อะ
พี่นา

ing

ขอแสดงความยินดีกับพี่อุ้มด้วยนะคะ ขอให้รักกันนานๆนะคะ มีน้องน่ารักๆไว  :-* แล้วจะไปช่วยอุ้มน้อง ;D

nat

สวัสดีค่ะคุณอุ้ม ยินดีด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ

ขอยืมคำโบราณมาอวยพรหน่อยนะคะ  :D

ขอให้ร้กกันนานๆ ถือไม้เท้ายอดทองกระบองยอดเพชรจ้า.......

๋Jeab

มาร่วมอวยพรกับคุณอ้มด้วยคนนะค่ะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ ค่ะ รักกัน ให้อภัยกัน อดทน และให้เกียรติซึ่งกันและกันนะค่ะ

ชอบบทเสภาที่คุณไมตรีนำมาโพสไว้มากเลยค่ะ คิดเช่นเดียวกันว่า ถ้าผู้หญิงเราทำได้ มันก็จะดีค่ะ ต่างกันต่างรักกันและประคองกันไปจนแก่คนเฒ่าค่ะ

aum

:)สวัสดีค่ะ ป้าพอลและเพื่อนๆทุกคน
                    ขอบคุณtaky,พี่na,น้องเวย์ ,คุณ nat ,คุณ jeab,มากๆค่ะสำหรับคำอวยพร งานแต่งปาร์ตี้ของอุ้มจบไปแล้ว ชีวิตคู่ของเราได้สมบูรณ์และเริ่มต้นขึ้นแล้ว โปรดติดตามตอนต่อไป ;Dต้องขอบคุณเว็ปป้าพอลมากๆที่ทำให้อุ้มได้พบกับมิตรภาพดีดี ขอบคุณพี่แนนเจ๊แพทที่ช่วยให้งานปาร์ตี้ของอุ้มผ่านไปด้วยดี ขอบคุณกับความมีน้ำใจ มิตรภาพที่หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว ขอบคุณมากๆค่ะขอบคุณจากใจจริงค่ะ แล้วก้อให้พี่เพื่อนๆทุกๆข้างบนมีความสุขมากๆ เช่นกันนะคะ อุ้มก้อทำงานแระพรุ่งนี้ถึงจะขี้เกียจแต่ก้อท่องไว้ เงินคืองาน งานคือเงิน แล้วก้อเงินเพื่อช้อปปิ้ง ;D

ladypatth

และแล้ว เจ้าชายและเจ้าหญิง ก็แต่งงานกันอย่างมีความสุข ...เป็นตอนจบของในนิทาน ..แต่ในชิวิตจริง มันเป็นเพียงการเริ่มต้นของชีวิต

เชื่อว่า น้องอุ้มเริ่มต้นดีเสมอ และ ต้องมีความสุขตลอดไปอย่างแน่นอน....

งานปาร์ตี้สนุกมาก จะสนุกมากกว่านี้ ถ้า พี่ไม่ตกบันได 555 ก้นจ้ำเบ๊าเลย...แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วหละ....ขอบคุณสำหรับมิตรภาพบน

บอร์ดนี้อีกครั้ง ถ้ามาแต่งงงานที่เมืองไทยเมื่อไหร่ บอกได้เลยนะจ๊ะ ถ้าว่างไปได้เสมอ...

ขอให้น้องอุ้มมีความสุขมาก ๆกับชีวิตในทุก ๆวัน เรียนรู้และเข้าใจชีวิต ...พี่แพทเป็นกำลังใจให้เสมอจ๊ะ

มีโอกาสคงได้เจอกันอีกนะ ....

Jojo

สวัสดีค่ะคุณอุ้ม และทุก ๆ คน

ไม่รู้ว่าเข้ามาอวยพรช้าไปอ่ะป่าวนะ  แต่ยังไงก็...ขอให้มีความสุขมาก ๆ นะคะกับชีวิตครอบครัว ขอให้เป็นครอบครัวสุขสันต์ตลอดกาลนาน... ;D เรื่องกระทบกระทั่งกันมันก็มีบ้างล่ะ เพราะใครมันจะดีได้ตลอด 24ชม. ตลอด 365 วัน ก็ต้องหนักแน่น และถ้าสามารถทำตามบทเสภา ของคุณ taky ได้นะ ขอบอก..สามีก็คือลูกไก่ในกำมือนั่นล่ะ..อิอิ  แล้วถ้าพร้อมก็รีบมีน้องนะคะ คำนวณอายุตัวเองกะสามีไว้เลย ว่าตอนลูกเรียนจบมหาลัยแล้ว ตัวเองอายุเท่าไหร่กัน จะได้วางแผนว่าจะมีลูกกันได้เมื่อไหร่ เพราะจะได้ไม่เหนื่อย ลูกเรียนจบทำงานทำการได้แล้วเราก็สบายแล้ว ใช้ชีวิตสุขสันต์กันแบบสองคนตายาย..555

หลังเสร็จงานแต่งงาน ตอนถอดชุดแต่งงานกันแล้ว...อย่าเพิ่งคิดเรทเอ็กซ์..555 ได้เอาชุดเจ้าสาววางทับบนชุดเจ้าบ่าวอ่ะป่าว จะได้เข้าทางตำราจีนว่า หงษ์เหนือมังกร   ;D

โชคดีค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Nantaree

sawasdee ka nong Aum,

It was nice to been your wedding party.
I am so happy with you and your life partner.
I wish you the best and all happiness inyour life partner ka.
I wish to cook thai food for you some day in the future :D
Thank you for give me Thai chilly paste.
Alles Gute zur Heirat :-*
take care
Nan

aum

ขอบคุณ คุณjojo :) ,มากๆค่ะ สำหรับคำอวยพรขอให้มีความสุขมากๆเช่นกันนะคะ
                เจ๊แพทพี่แนน พออุ้มกลับมาถึงบ้านหลังจากส่งพี่แนนแล้ว มันรู้สึกๆเหงามากๆเลยอ่ะ อยู่นี่นานๆจะเจอเพื่อนพี่ที่เม้ากันได้น้ำไหลไฟดับ ตกกลางคืนมานอนร้องไห้คิดถึงแม่อีก  ;Dโอ้ชีวิตเศร้าได้อีก สามีตื่นมากลางดึกเห็นเมียร้องไห้อ้าวร้องไห้ตามกันไปอีก พอเช้ามานั่งขำกันใหญ่เลย เราเป็นบ้าอะไรกันเมื่อคืน  ;Dชิว ชิวเนอะ

ing

อย่างนี้เค้าเรียกว่าคู่สร้างคู่สมค่ะสุขก็สุขด้วยกันร้องไห้ก็ร้องด้วยกันน่ารักจริงๆเลยคู่เนี้ยไม่ได้แกล้งชมนะคะแต่น่ารักจริงๆอ่ะภรรยาร้องสามีก็ร้องตาม ;)คงจะช่วยปลอบใจไม่ให้ท้อกับความเหงาได้มากความรักนี่ยิ่งใหญ่จริงปลื้มแทนอ่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณอุ้ม

คุณโชคดีมาก ๆ เลยค่ะที่มีสามีที่เข้าใจความรู้สึกคุณ เพราะชีวิตคู่นอกเหนือจากความรักแล้วต้องมีความเข้าใจด้วย..ร้องไห้ด้วยกัน..น่ารักกันจังเลย ;D
และถ้าวันใดวันหนึ่งเกิดสามีทำเรื่องขัดใจคุณอุ้มจนทำให้คุณอุ้มหงุดหงิดอย่างแรง ก็ขอให้นึกถึงวันนี้ล่ะกันนะคะวันที่เค้าร้องไห้เป็นเพื่อนคุณ แล้วมันจะทำให้คุณใจเย็นจนโกรธเค้าไม่ลง ;D
พอดีจะเข้ามาขยายความนิดนึงค่ะกับเรื่องที่ได้แนะนำคุณไว้ กลัวใครจะอ่านแล้วเข้าใจผิด..ที่ว่าหากทำตามบทเสภาได้แล้วสามีจะเหมือนลูกไก่ในกำมืออ่ะ..ไม่ใช่ว่าให้ทำตัวเหนือสามี ข่ม บังคับ ขู่เข็ญสามี ชี้นกเป็นไม้ ชี้ไม้เป็นนก แล้วสามีต้องเชื่อนะ..อย่าพึ่งเข้าใจผิด พอดีรีบพิมพ์เพราะต้องออกไปเรียนต่อเลยมิได้ขยายความ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าครอบครัวร้าวฉานเป็นงานของโจ้อีก..555 โจ้หมายถึงว่าหากเราทำตัวให้เป็นที่น่าเกรงใจของสามี ไม่ซอกแซก จุกจิกจู้จี้ แน่นอนหมดปัญหาเรื่องกิ๊กกั๊ก ที่จะเข้ามาวุ่นวายในชีวิตครอบครัว สามีไม่ไปไหนหรอกค่ะ ขอฝากหลักธรรมในการครองชีวิตคู่ไว้บ้างล่ะกัน อันนี้หลวงพ่อที่ทำพิธีแต่งงานให้โจ้ท่านให้ไว้

หน้าที่ของสามีพึงบำรุงภรรยา
1. ด้วยการยกย่องนับถือว่าเป็นภรรยา
2. ด้วยไม่ดูหมิ่นภรรยา
3. ด้วยไม่ประพฤตินอกใจภรรยา
4. ด้วยมอบความเป็นใหญ่ให้
5. ด้วยให้เครื่องแต่งตัว

ภรรยาย่อมอนุเคราะห์สามี
1. จัดการงานดี
2. สงเคราะห์คนข้างเคียงของสามีดี
3. ไม่ประพฤติตนนอกใจสามี
4. รักษาทรัพย์ที่สามีหามาได้ไว้
5. ขยันไม่เกียจคร้านในกิจการทั้งปวง

ชีวิตครอบครัวที่สุขสมบูรณ์คือการที่มีลูกที่ดี มีสามีที่ซื่อสัตย์ เมื่อจิตใจเราไร้ซึ่งปัญหามารบกวน หรือมาบั่นทอนจิตใจให้เครียดและกังวล ก็จะส่งผลให้ร่างกายและสมองพร้อมที่จะคิดในเรื่องทำมาหากิน แล้วความมั่งมีของทรัพย์สินมันก็จะตามมาเองค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Fon2008

หวัดดีจ้ะอุ้ม

ขอให้อุ้มมีความสุขกับชีวิตคู่มากๆนะจ๊ะ หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยกัน รักกันและดูแลซึ่งกันและกันไปตราบจนแก่เฒ่าจ้าาา

ขอโทษด้วยนะจ๊ะที่มาอวยพรช้าไปหน่อย พี่ไม่ค่อยได้เข้าเว็บเพราะมัวยุ่งๆจัดของและตะลอนหาซื้อของฝากให้เพื่อนๆที่เมืองไทย แต่ก็ได้ข่าวจากแนนและแพทว่างานเลี้ยงสนุกมาก (มีส้มตำเเจ้าอร่อยไปควงสากด้วยมั้งใช่ป่ะ  :D) ยังแอบเสียดายอยู่ที่ไม่มีโอกาสได้ไปอวยพรอุ้มในงานเลี้ยงด้วยตนเอง ไว้มีโอกาสดีๆเราคงได้เจอกันจ้ะ