เตรียมสิ่งของทำสังฆทานวัดไทยในสวิสฯ

Previous topic - Next topic

NA-SP

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน
พอดีอยากทราบว่า ถ้าเราจะไปถวายสังฆทานที่วัดไทย เขามีชุดสังฆทานขายไหมคะ  :)
หรือว่าเราต้องเตรียมไปเองทั้งหมด แล้วเราสามารถซื้อที่ห้างฯ แพ็คเองเป็นชุดได้มั๊ยคะ
เพราะยังไม่เคยไปถวายสังฆทานที่วัดไทยเลยค่ะ อยากทราบข้อมูล ว่าเตรียมไรบ้าง ::)
ตอนนี้เราอยู่ปลายๆ เมืองเบิร์นไปทางอินเตอร์ลาเคิน (Interlaken)ใกล้วัดใหนบ้างเอ่ย ???
ขอคำแนะนำค่ะ จะไปวันเสาร์ที่ 12 กย.นี้แล้วค่า  :-*
ขอบคุณค่ะ

ladypatth

หวัดดีคะ คุณนา

แพทเคยไป วัดสมเด็จย่า ครั้งนึง คะ  ตอนนั้นไปแต่ตัว ..ก้เห็น ถังสังฑทานวางอยู่ แต่ก็ นำมาถวายได้ เหมือนสังฆทานวนที่เมืองไทยอะคะ และใส่ซองไป 20 สวิสฟรัง

แต่ ถ้าแพทแนะนำ ซื้อไปถวายเองดีกว่าคะ ไม่ต้องซื้อเป็นถังหรอก ซื้อ เช่น..น้ำเปล่าแพคนึง ข้าวสารถุงนึง หรือของใช้ต่าง ๆ แล้วแต่อยากถวายให้ท่านก็ได้คะ แล้วแต่สะดวก   แพทกะว่าจะไปอีกครั้งอาทิตย์นี้อยู่เหมือนกันคะ

เรื่องวัดไทยนั้น ลองดูในเว็บป้าพอลนี่แหละคะ รู้สึกมี 3 วัด ในสวิส แต่ไม่แน่ใจว่าคุณนาใกล้ที่ไหนนะคะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

๋Jeab

สวัสดีค่ะคุณนา
เจี๊ยบก็เคยไปวัดสมเด็จย่า ก็อย่างที่แพทบอกนะค่ะ ที่วัดจะมีสังฑทานวางอยู่ เราสามารถใส่ซองแล้วนำมาถวายได้ แต่ตอนที่เจี๊ยบไปเนี่ย เจี๊ยบนำน้ำผลไม้ กับผ้าเช็ดตัวไปด้วย รวมถึงปัจจัย คิดว่าพวกของกิน อุปโภคเนี่ยคงจะเยอะ แต่พอดีวันนั้นผ้าเช็ดตัวที่นำไปถวายเนี่ย พระท่านก็ไต่ถามว่า ผ้าเช็ดตัวเนี่ยนุ่มดีนะ สีที่อาตมาชอบด้วย (สีฟ้า)คงพอจะเช็ดตัวได้ เจี๊ยบก็บอกว่า ท่านสามารถนำไปทำอะไรก็ได้ค่ะ คือ เคยอ่านเจอว่า ผ้าเช็ดตัวผืนไม่ใหญ่มากก็ได้ที่มีสีสัน ไม่จำเป็นต้องเป็นสีเหลืองเนี่ย บางทีท่านก็จะเอาไปเช็ดหน้า เช็ดตัว ทำประโยชน์ได้หลายอย่างค่ะ
แต่บางคนเขาก็แนะนำให้บริจาคปัจจัยค่ะ แต่ถ้าอยากทำบุญสิ่งของ ก็ให้ดูว่าเราอยากได้อะไร กินอะไรเราก็เอาสิ่งนั้นละค่ะไปเป็นของสังฆทาน ที่สำคัญใจเราค่ะ บริสุทธิ์ ตั้งใจ คิดดีทำใจ แค่นี้เราก็ได้บุญค่ะ

อนุโมทนาด้วยนะค่ะ :)

๋Jeab

อันนี้ได้รับอีเมลล์ forward มา ก็เลยเอามาฝากกันค่ะ ยังไงก็ดูละกันนะค่ะว่าเราอยู่ต่างประเทศอะไรที่พระท่านน่าจะแล้วได้ประโยขน์มากที่สุดค่ะ

สังฆทาน ที่พระจะได้ประโยชน์มากที่สุด

รายการ 'จุดเปลี่ยน' เมื่อวันเสาร์ที่ 14 และ 21 มิถุนายน ที่ผ่านมา (ช่อง 9 เวลา 13.00 น.) ออกอากาศเรื่อง '10 อันดับของสังฆทาน ที่ทำแล้วพระท่านจะได้ประโยชน์มากที่สุด' อันเนื่องมาจากมีการสำรวจของในถังสังฆทานสำเร็จรูป (ถังเหลือง) ที่เห็นวางขายกันอยู่ทั่วไป พบว่า กว่า 50 % เป็น ของที่ไม่มีคุณภาพ ใช้งานจริงไม่ได้ เช่น ผ้าจีวรสั้นและบางจนแทบจะเป็นผ้าซีทรู ใบชาเหม็นผงซักฟอกที่วางมาข้างๆ (กลายเป็นใบชารสโอโม่) กระดาษชำระหยาบและมีกลิ่นเหม็น แปรงสีฟันแข็งจนพระค่อนประเทศเป็นโรคเหงือกอักเสบ, สบู่ แชมพู ที่ถวายมีกลิ่นหอมแรง และผสมมอยซ์เจอร์ไรเซอร์ ทำให้พระผิดศีลต้องปลงอาบัติกันทุกวัน (มีศีลข้อหนึ่งห้ามการประทินผิวและใช้เครื่องหอม ไม่แน่ใจว่าศีลข้อที่ 6,7 หรือ 8 นี่ แหละค่ะ) เครื่องชงดื่มมักหมดอายุ ถ่านไฟฉายหมดอายุ แบตเยิ้ม ฯลฯ หรือแม้แต่ตัวภาชนะที่ใส่ คือถัง ก็ยังทำจากพลาสติกคุณภาพต่ำ ใส่อะไรได้แป๊บเดียวก็ฉีก แตก พัง เป็นต้นค่ะ

รายการจุดเปลี่ยนจึงได้ไปสอบถามพระสงฆ์จำนวนหนึ่ง แล้วจัดอันดับสิ่งของสังฆทาน ตามความจำเป็นในการใช้งาน รวม 10 อันดับ ซึ่งเรียงจากจำเป็นมากสุดไปน้อยที่สุดได้ ดังนี้

1. เครื่องเขียน สมุด ปากกา ดินสอ
เนื่อง จากพระสมัยนี้ต้องเรียนพระปริยัติธรรม และจดกำหนดนัดหมายต่างๆ ช่วยจำ บางรูปท่านเป็นเหรัญญิกดูแลค่าใช้จ่าย ยิ่งต้องใช้มาก แต่ไม่ค่อยมีใครถวายเครื่องเขียนเหล่านี้ พระท่านจึงต้องไปเดินหาซื้อเองเสมอ หากเราถวายไป พระท่านจะได้ใช้อย่างแน่นอนค่ะ อันดับ 1 จึงตกเป็นของ 'เครื่องเขียน' ไปอย่างพลิกความคาดหมาย (หรือว่าคุณทายถูกล่ะ ? เอ้อ)

2. ใบมีดโกนตราขนนก (Feather) หรือยี่ห้อ Gillette ยิลเลตต์
เนื่องจากพระต้องโกนผมทุกวันโกน แต่ใบมีดยี่ห้ออื่น พระใช้โกนผมแล้วเลือดสาด !!! ท่านจึงใช้ได้แค่ 2 ยี่ห้อนี้เท่านั้น อนึ่ง ใบมีดตราขนนกจะคมกว่ายินเลส ใช้ในการโกน?รั้ง แรก ส่วนยิลเลตต์จะใช้เก็บความเรียบร้อยอีกครั้ง หากท่านใดถวายใบมีด ก็ได้ชื่อว่า ช่วยไม่ให้พระต้องเสียเลือดเนื้อทุกวันโกน ข้าพเจ้าเห็นว่าได้บุญดีกว่าให้ยาอีกนะท่าน

3. ผ้าไตรจีวร ที่มีความย?วพอที่จะนุ่งห่มได้ มีความหนาพอเหมาะสม
เพราะ ผ้าที่ติดมากับถังเหลือง มันทั้งสั้น ทั้งเต่อ ทั้งบาง ทำให้พระท่านลำบากใจเวลาสวมใส่ ขาดความมั่นใจ และเสียภาพลักษณ์ที่ดีของสงฆ์ ผู้ใดถวายผ้าไตรจีวร จึงได้อานิสงส์มากนัก นี่ก็ใกล้จะถึงเทศกาลเข้าพรรษาแล้ว เตรียมผ้าอาบน้ำฝนไปถวายพระกันเถอะนะคะ

4. หนังสือธรรมะ สารคดี นิตยสาร หรือที่ให้ความรู้ด้านอื่นๆ
เนื่อง จากพระสงฆ์ มีหน้าที่เผยแผ่พระพุทธศาสนา จึงจำเป็นที่จะต้องมีความรู้ที่แตกฉาน ทั้งทางธรรม และรู้ทันข่าวสารบ้านเมือง เพื่อจะได้สาธิตยกตัวอย่างให้ชาวบ้านเข้าใจได้แจ่มแจ้ง การถวายหนังสือเหล่านี้ จึงถือเป็นต้นทุนแห่งธรรมทาน ให้พระท่านได้นำไปต่อยอด กระจายสู่ผู้คนได้อีกมาก ทั้งยังถือเป็นการลงทุนที่ไม่มีความเสี่ยง แถมได้ผลตอบแทนสูง น่าลงทุนเป็นอย่างยิ่ง

5. รองเท้า
(ยกเว้นพระนิกายธรรมยุตต์นะจ๊ะ สังเกตให้ดีล่ะว่าวัดที่เราไป พระท่านใส่รองเท้ากันหรือเปล่า) พระท่านต้องเดินบิณฑบาตร, ธุดงค์, ไปเรียนหนังสือ, ไปกิจนิมนต์ตามที่ต่างๆ, บางรูปต้องทำงานที่ใช้แรงงานในวัด เช่น ก่อสร้าง ทำสวน สิ่งที่ต้องรับภาระหนักก็คือ 'รองเท้า' ที่มักจะขาด เสียหาย อยู่บ่อยๆ นั่นเอง รองเท้าจึงถือเป็นอีก item หนึ่งที่มีความสำคัญอย่างสูง

6. ยาหลักๆ ที่จำเป็น
ยา สามัญประจำบ้าน ยาแก้ปวดหัว ปวดท้อง ยาแก้ไอ แก้ไข้ ลดกรดในกระเพาะอาหาร ยาใส่แผลสด แผลเปื่อย แผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก แผลพุพอง เป็นหนอง ผิวหนังอักเสบ เป็นหนอง

7. ผ้าขนหนูสีสุภาพ ไม่ต้องสีเหลืองก็ได้
เพราะผ้าขนหนูที่ติดมากับถังเหลืองมักหยาบ เล็ก และคุณภาพต่ำ จนเอามาใช้ไม่ได้ในชีวิตจริง

8. ชุดคอมพิวเตอร์
อู้ วววว ไฮโซไปนิดนึง แต่ถ้าใครรวบรวมเงินได้เป็นกอบเป็นกำอย่างกฐิน ผ้าป่า ก็น่าพิจารณาถวายคอมพิวเตอร์แด่วัดที่ขาดแคลน .. ถ้าเป็นวัดที่อินเตอร์เน็ตเข้าไม่ถึงจะดีมากๆ ค่ะ

9. น้ำยาเช็ดพื้น
เหอ... งงไปเลย พระท่านจะเอาน้ำยาเช็ดพื้นไปทำอะไร ?? เฉลย ก็เอาไปผสมน้ำ ถูกุฏิ ศาลา อุโบสถ ไงจ๊ะ เพราะนอกจากจะช่วยผ่อนแรงในการทำความสะอาด สลายคราบแล้ว บางยี่ห้อยังช่วยฆ่าเชื้อโรคที่อยู่ในมูลนกพิราบ ฉี่หมา ฉี่แมว ฉี่หนู เห็บ หมัด ของหมาวัดได้อีกด้วย

10. แชมพู
พระท่านไม่มีผมแล้วจะเอาแชมพูไป??ำไม เนี่ย แถมยังฮอตฮิตติดท็อปเท็นของที่มีประโยชน์อีกด้วย แซงหน้าไมโล โอวัลติน ชาเขียว ขิงผง สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ทิชชู่ ฯลฯ ที่เห็นสลอนอยู่ในถังเหลืองซะด้วยซี คืองี้ เมื่อพระท่านไม่มีผมมาปกป้องหนังศีรษะเนี่ย ทั้งความร้อน ฝุ่นละออง เชื้อโรคต่างๆ ก็จะเข้าถึงหนังศีรษะของท่านได้โดยตร? แถมการรักษาสมดุลความชุ่มชื้นของหนังศีรษะก็จะเสียไป เพราะไม่มีผมปกคลุม ทำให้หนังศีรษะของพระ มักจะแห้ง และเกิดโรคผิวหนังอยู่เสมอ เช่น ชันตุ เป็นต้น สิ่งที่จะช่วยบรรเทาได้ก็คือ แชมพูยา ที่มีส่วนผสมปกป้องหนังศีรษะ รักษาสมดุล สังเกตง่ายๆ ที่ฉลากจะมีคำว่า 'Scalp' เป็นสำคัญ ยี่ห้อที่เป็นแบบนี้ก็มักจะเป็นพวก แชมพูขจัดรังแค อย่างคลินิค, แพนทีน, Head & Shoulder, ไน โซรัล เป็นต้น แต่น่าเศร้าใจ ที่ไม่มีใครถวายแชมพู พระท่านจึงจำต้องใช้สบู่แก้ขัด ซึ่งทำให้ยิ่งคันหัว ศีรษะแห้งไปกันใหญ่ ดังนั้นจึงขอท่านโปรดจำไว้ ว่าเราควรซื้อแชมพูไปถวายพระ แต่ก็เลือกสูตรกันนิดนึงนะคะ ให้เป็นสูตรดูแลหนังศีรษะ เพราะถ้าเกิดเราเลือกสูตร 'เพื่อผมนิ่มสลวยดำเงางาม' ไปถวายท่าน... ท่านอาจเข้าใจผิด คิดว่าเราแซวได้ค่ะ

การ ทำสังฆทาน นอกจากจะถวายเป็นสิ่งของแล้ว อีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจมากๆ ก็คือ การบริจาคเงินให้กับโรงพยาบาลสงฆ์ เพื่อช่วยเหลือพระภิกษุที่อาพาธค่ะ หวังว่าข้อมูลนี้คงจะเป็นประโยชน์ ทั้งกับท่านพุทธศาสนิกชนที่มีจิตกุศลต้องการทำสังฆทาน และกับพระภิกษุสามเณร ผู้รับสั?ฆทาน ที่เป็นเนื้อนาบุญของโลก และเป็นผู้ที่จะสืบทอดพระพุทธศาสนาของเราต่อไปค่ะ

ถ้ามีโอกาส ขอความกรุณาส่งต่อ Forward ให้ กับเพื่อนสนิท มิตรสหาย เพื่อช่วยกันลดพาณิชย์อุบาทว์ สังฆทานถังเหลืองด้อยคุณภาพ และเพื่อลดความสูญเสีย ที่คนไทยเสียไปให้กับสังฆทานสำเร็จรูป ซึ่งคิดเป็นเงินหลายสิบล้านบาทต่อปีค่ะ (ทางรายการบอกว่า ของในถังพระท่านต้องทิ้งไปเสียเกือบครึ่ง ลองคิดดูค่ะว่าเป็นเงินเท่าไหร่) สุดท้ายนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตเป็นกุศลนะคะ บุญรักษาค่ะ

NA-SP

หวัดดีค่ะ
ขอบคุณมากๆ เลยที่ให้คำแนะนำสิ่งของเกี่ยวกับสังฆทานหลายๆอย่างค่ะ
เอาเป็นว่า นาจะไปหาซื้อเอง แล้วเอามาแพ็คเองดีกว่าเน๊อะ (มีคุณภาพด้วย)
ส่วนผ้าไตรจีวรถ้าไม่มี นาจะซื้อผ้าขนหนูแทน อาจจะเป็นสีอ่อนๆ(สำหรับพระ)
นาถามต่ออีกนิดนึง ชื่อวัดนี้ เป็นวัดไทยหรือเปล่าเอ่ย อยากไปวัดนี้แต่ไม่แน่ใจน่ะค่ะ
Kloster Dhammapala
Am Waldrand
CH-3718 Kandersteg
Schweiz

เอาเป็นว่า จะเอาบุญมาฝากทุกๆ คนนะคะ
โชคดีค่ะ

the sun

วัดไทยค่ะ อยู่เบิร์น อยู่บนภูเขา รีบๆไปนะคะวัดนี้เพราะถ้าถึงฤดูหิมะจะไปลำบาก วัดนี้เป็นวัดสาขาของหลวงปู่ชา วัดป่านานาชาติหนองป่าพง อำเภอวารินชำราบ จ.อุบลฯ เป็นศิษย์ของหลวงปู่ชา แต่หลวงปู่ชาได้มรณะภาพไปแล้ว เจ้าอาวาสตอนนี้ที่วัด Dhammapala เป็นคนแคนนาดา (ถ้าจำไม่ผิด น่าจะใช่)พูดไทยได้บวชมาแล้วมากกว่า 16 ปี

NA-SP

หวัดดีจ้าทุกๆ คน  ;D
เล่าเรื่องวัดไทย ใน Kandersteg"วัดธรรมปาละ" > Kloster Dhammapala.
ที่แท้อยู่เขตบ้านเรานี่เอง ซิ่งมอร์ไซด์ผ่านบ่อยๆ แต่มองไม่ออกว่าเป็นวัด ฮ่าๆๆๆ  ::)
ตื่นตั้งแต่เช้า ถึงวัด 9:30น.ขับรถยนต์ไปประมาณครึ่งชั่วโมง ก็ถึงจุดมุ่งหมาย  :o
เมื่อถึงวัด เจอหลวงพี่ฝรั่งจากเมืองดอยซ์แลนด์นั่งถอนหญ้าด้านหน้าทางเข้ากุฎิ  :D
ตะลึงๆ!! ต๊กกะใจไปเลย เจอพระฝรั่งครั้งแรกในชีวิต เซอร์ไพรส์มากๆ เหงื่อออก :o
เอ๊ ยืนเก้ๆ กังๆ คิดในใจ จะถามหลวงพี่ว่างัยดีหว่า หลวงพี่รอไม่ไหวทักทายก่อนเลยว่า
Guten Morgen! and speak Deutsch กับเรา งงๆค่ะ(เรียนมาลืมแล้ว)
ได้ยินและฟังออกว่า You come from Thailand? ตอบ Ja, :'(  ???
เพราะที่เมืองไทย ศัพท์พูดกับพระ จะใช้ว่า หลวงพี่ หรือเรียกเราโยม ประมาณนั้น (พูดมากกเดี๋ยวผิดศัพท์)
หลวงพี่เลยบอกว่า ให้เข้าไปข้างในเลย มีพระ 1 รูป ที่สามารถพูดไทยได้นิดหน่อย โอ้!ดีใจสุดขีดว่างั๊น
ไอ้เจ้าสามีเรา งงๆ กว่าเราไปอีก ไม่เข้าใจประเพณีวัฒนธรรม ศาสนา ยืนหน้าตาเฉยๆ งงใหญ่ๆ เซ็งเลย
ให้ทำอะไรก็ทำไม่ถูก เราต้องอธิบายให้ฟังซะเหนื่อยว่า "สังฆทาน" คืออะไร เราเหนื่อยไปเลย  >:(
เข้าไปถึง นั่งเก้าอี้เลยค่ะ งงๆ เพราะบ้านเราจะนั่งกับพื้น (นั่งต่ำกว่าพระ)พระรูปนี้เห็นบอกว่ามาจาก
เมืองดอยซ์แลนด์เหมือนกัน (ส่วนพระรูปอื่นๆ มีสัมนากันที่ชั้นสี่)ไม่ว่างลงมา เลยได้เห็นแค่ 2 รูปเอง
นั่งคุยไปคุยมาด้วยกัน (ใช้ภาษาอังกฤษสื่อสาร) หลวงพี่พูดอังกฤษเก่งมากๆ เล่าประวัติวัดให้ฟังหมด
มองมาจากข้างนอกจะเหมือนโรงแรม(ไม่เหมือนวัด)พอมีพายุหิมะถล่มลงมาจากภูเขา โรงแรมก็จบไป
จนกลายมาเป็นวัด และจะมีการปรับปรุงให้เหมือนวัดในไทย โดยตั้งพระพุทธองค์ใหญ่ไว้ที่หน้าทางเข้าวัด
หลวงพี่เล่าให้ฟังอีกว่า เมื่อยี่สิบปีก่อนสมเด็จย่าเคยเสด็จมาเยี่ยมวัดนี้ด้วย และถวายพระพุทธรูปให้วัดด้วย
เลยถามหลวงพี่ต่ออีกว่า "หน้าวินเตอร์จะมีหิมะลงมากๆ หลวงพี่จะทำอย่างไร" หลวงพี่ตอบทันทีว่า
ช่วยกันกวาดหิมะทุกๆเช้า ออกจากหน้าวัด และทางถนน เพื่อให้ความสะดวกกับผู้ที่สัญจรมาเยี่ยมวัด  :D
ไม่รอเวลานาน เพราะหลวงพี่ต้องไปทำงานต่อ เลยถามหลวงพี่ว่า "หลวงพี่รู้จักสังฆทานเปล่า"  :)
หลวงพี่ตอบว่า "รู้จัก" เลยทำการถวายสังฆทานซะเลย เทศน์บทกรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศให้ผู้ล่วงลับไปแล้ว
จากนั้นก็เอาน้ำไปรดให้ต้นไม้ แล้วร่ำลาหลวงพี่ ได้หนังสือเทศน์คาถาชินบัญชรกลับมาอ่านอีกด้วย  ;D
ก็อยากให้ทุกๆคน ไปทำบุญถวายปัจจัยทำสังฆทานกันที่นั่นจ้ะ วิวสวย อากาศดีมากๆ หายห่วง  :)
ก็อิ่มบุญในครั้งนี้ที่ทำค่ะ และก็ได้เอาบุญมาฝากทุกๆคนด้วยค่ะ

๋Jeab

สวัสดีค่ะคุณนา ตะวัน คุณแพทและทุก ๆคน
ขอบคุณคุณนานะค่ะที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง ฟังแล้วก็อยากไป อยากจะให้สามีไปเห็นว่าพระฝรั่ง แถมเป็นเยอรมันบ้านเดียวกับเขาด้วยค่ะ ขอบคุณตะวันสำหรับเวฟไซด์นะค่ะ มีโอกาสจะแวะไปแน่นอนค่ะ ;D ;D

naddyswiss

ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนค่ะ โหน่งอยู่ Zweisimmen โหน่งชอบไปวัดนี้เหมือนกันค่ะ

โหน่งได้รับการแนะนำจากพี่รจนา เจนีวาค่ะ

โหน่งชอบมาก ไปมาเมื่อครั้งล่าสุดเมื่อเดือน สิงหาค่ะ

โหน่งถวายสังฆทานเป็นบัตรกำนัลเงินสดของ COOP ค่ะ

เพราะว่าทางวัดบางทีมีญาตืโยมถวายของมากมายและพระท่านใช้ไม่ทันเลยค่ะ

โหน่งเลยคิดว่า ให้เป็นบัตรกำนัลท่านเดี๋ยวคุณมากริต เลขาวัดสามารถออกไปซื้อของได้ที่ขาดตามประสงค์ของพระ

ไม่ทราบไปเจอหลวงพีองค์นึงไหมคะ โหน่งจำชื่อท่านไม่ได้ ท่านเป็นพระฝรั่งพูดไทยเก่งมากค่ะ

ถ้าโอกาสหน้าไปอีกบอกบ้างนะคะ เผื่อเราได้เจอกันและทำความรู้จักกันค่ะ

ลืมแนะนำตัว ชื่อโหน่งนะคะ อายุ 30 ปี แม่ลูกสองค่ะ

ไม่ทราบว่าอยู่ Interlaken รู้จักพี่หนึ่งไหมคะ เค้าอยู่แถว Matten ค่ะ

NA-SP

หวัดดีค่ะ คุณโหน่ง
ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันจ้ะ โอ้..คุณโหน่งอยู่ Zweisimmen นากับสามีซิ่งมอไซด์ผ่านบ่อยๆ ค่ะ
โอ้โห เป็นคุณแม่ลูกสอง หรือเรียกว่า สามสิบยังแจ๋ว!! ;D แล้วคุณโหน่งมาอยู่ได้กี่ปีแล้วเอ่ย ?
นาไม่ค่อยได้คุยกับใครเลยค่ะ แถวๆ Interlaken นอกจากเจอกันแล้วก็ทักทายแบบผ่านๆ
จะไปบ่อยๆ ก็คือ ร้านอาหารไทย ของพี่ไก่ สิรินยา ค่ะ (ไปนั่งจิบ.?.ประจำ)ฮ่าๆๆๆ ;D  ::)
ส่วนนาอยู่ที่  Gässli,Gündlischwand จ้า เพิ่งจะมาอยู่สวิสฯ ได้แค่ 11 เดือนจ้ะ  :D
กิจวัตรประจำวัน นั่ง Chat กับเพื่อนๆทางเอ็ม(เหมือนคนไร้พรมแดน หมดหนทางทำมาหากินค่ะ)   :-\
มันมีความรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ เพราะจะจบสูงแค่ใหน ภาษาดอยซ์ไม่ได้ ก็ไม่ต้องหางานหาการทำกันแล้ว
กลับมาจากเรียนก็เป็นคนใช้ (นังแจ๋ว)และก็คนสวน/คนตัดฟืน/ช่างไม้บ้าง เฮ้ย. พูดแล้วมันเหนื่อย  :'(
แต่ก็เหมือนมีวิชาชีพติดตัว ยังงัยยังงั้นเลย เพราะอยู่กันแค่สองตายาย(ตาเลยใช้เราซะให้คุ้ม)เซ็งตา!  >:(
ลูกเต้าก็ไม่เอา เอาไม่ได้ ระบบภายในและภายนอกร่างกายนาไม่ค่อยจะสมบูรณ์ค่ะ เกรงอันตรายด้วย  :)
ไปวัดไทย นาก็เจอหลวงพี่ตัวเล็กๆ ผอมๆ คุยไทยได้บ้างค่ะ ไม่แน่ใจว่าองค์เดียวกันเปล่าเน๊อะ  ???
ปกติก่อนจะออกไปที่ใหนๆ ก็จะ Search หาทาง Google ก่อนค่ะ แล้วก็ไปตามแผนที่ ง่ายดี
วัดนี้น่าไปทำบุญมากๆค่ะ ถ้านาไปวัด (ทำสังฆทาน)จะไปวัดที่ไม่ค่อยจะเจริญค่ะ (ที่มีคนไปน้อยๆ)
ปัจจัยหลักๆ คือ ทำสังฆทานด้วยเงินค่ะ แล้วก็เป็นพวกของใช้ที่จำเป็นค่ะ (อาหารไม่ค่อยได้เอาไปค่ะ)
ว่างๆ ก็ msn or yahoo คุยกันได้นะจ้ะ (นาอ่อนกว่า เฮ้ย..มีอายุกว่าคุณโหน่ง 4 ปีค่ะ)ไม่แก่น๊า!
โอเค .. ว่างๆ คุยกันเน๊อะ
โชคดีค่ะ
นา

naddyswiss

ขอบคุณค่ะพี่นา อายุแก่กว่าสี่ปี ไม่แก่เลยค่ะ รุ่นเดียวกับพีชายโหน่งคนโตค่ะ

โหน่งอยู่สวิสได้สี่ปีแว๊วค่ะ ภาษาด้อยช์ก้องูๆปลาๆ กระดิกบ้างไม่กระดิกบ้าง อิอิ

โหน่งมีลูกหัวปีท้ายปีค่ะ สามขวบ กะ สองขวบ อิอิ

ถ้าพี่นาไม่รังเกียจวันไหนเรานัดเจอกันแถวๆ Interlaken ก้อได้นะคะ

หรือถ้าพี่นาซิ่งมาแถว Zweisimmen แวะมาดื่มกาแฟที่บ้านโหน่งบ้างก้อได้ค่ะ

โหน่งเหงามากๆค่ะ ไม่ค่อยมีใครจะคบค่ะ

เบอร์โหน่งนะคะ 079 786 0981

ปกติโหน่งจะต้องตะเวณพาลูกไปเรื่อยเปื่อยค่ะ อยู่บ้านแว๊วลูกมันตีกันน่ะค่ะ

บางทีขับไปจนเหนื่อย แต่ไม่ลงขับกลับซะงั๊น อาการหนัก อยู่บ้านไม่ได้ อยู่แว๊วมันเหงาค่ะ โฮมซิก

NA-SP

หวัดดีจ้าน้องโหน่ง
มีไรก็ติดต่อพี่ได้นะที่อีเมลล์ na_1975@windowslive.com
มีฟามสุขกับลูกๆนะจ๊ะ  :D

Quote from: naddyswiss on September 17, 2009, 03:07:07 AM
ขอบคุณค่ะพี่นา อายุแก่กว่าสี่ปี ไม่แก่เลยค่ะ รุ่นเดียวกับพีชายโหน่งคนโตค่ะ

โหน่งอยู่สวิสได้สี่ปีแว๊วค่ะ ภาษาด้อยช์ก้องูๆปลาๆ กระดิกบ้างไม่กระดิกบ้าง อิอิ

โหน่งมีลูกหัวปีท้ายปีค่ะ สามขวบ กะ สองขวบ อิอิ

ถ้าพี่นาไม่รังเกียจวันไหนเรานัดเจอกันแถวๆ Interlaken ก้อได้นะคะ

หรือถ้าพี่นาซิ่งมาแถว Zweisimmen แวะมาดื่มกาแฟที่บ้านโหน่งบ้างก้อได้ค่ะ

โหน่งเหงามากๆค่ะ ไม่ค่อยมีใครจะคบค่ะ

เบอร์โหน่งนะคะ 079 786 0981

ปกติโหน่งจะต้องตะเวณพาลูกไปเรื่อยเปื่อยค่ะ อยู่บ้านแว๊วลูกมันตีกันน่ะค่ะ

บางทีขับไปจนเหนื่อย แต่ไม่ลงขับกลับซะงั๊น อาการหนัก อยู่บ้านไม่ได้ อยู่แว๊วมันเหงาค่ะ โฮมซิก