รบกวนด้วยค่ะ เรื่องตั๋วเครื่องบิน

Previous topic - Next topic

aum

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และเพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกทุกคน
                 คือว่าอุ้มสงสัยเกี่ยวกับ ตั๋วเครื่องบินน่ะค่ะ คือว่าอุ้มกำลังจะเดินทางไปสวิตด้วยวีซ่าแต่งงาน แล้วทีนี้อุ้มซื้อตั๋วขาเดียว แต่มีพี่เค้าบอกว่าต้องซื้อตั๋วไปกลับ เพราะมันจะไม่ผ่าน ต ม เพราะเค้าไม่รู้ว่าเราจะแต่งงานจริงมํั๊ย เดี๋ยวจะมีปัญหาอะไรแบบนั้น แต่คุณว่าที่สามีก้อบอกไม่มีปัญหา อุ้มเลยอยากรบกวนถามว่าพี่ๆเพื่อนต้องซื้อตั๋วไป-กลับ รึป่าวคะ รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Jane

สวัสดีค่ะคุณ aum เจนก็มาสวิตด้วยวีซ่าแต่งงานเหมือนกัน แฟนก็ซื้อตั่วขาเดียวให้คะ
แต่ตอนที่แฟนโทรไปซื้อตั่วกับการบินไทย เค้าก็บอกว่าให้ซื้อตั่วทั้งไปและกลับ ไม่อย่างนั้นจะมีปัญหา
แฟนก็บอกกับเค้าว่า จะให้ซื้อตั่วไป-กลับได้ยังงัยแฟนผมจะมาอยู่ที่นี่ และไม่รู้ว่าจะกลับตอนไหนและเดือนไหน
เค้าก็พูดไม่ดีกับสามีเจนว่าชังคุณถ้าแฟนคุณมีปัญหาเราจะไม่รับผิดชอบ แฟนบอกคุณไม่ต้องรับผิดชอบผมรับผิดชอบเอง
เจนก็มาด้วยตั่วขาเดียวไม่เห็นเปงไรเลย

aum

สวัสดีค่ะ คุณ เจน
                        ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่เข้ามาช่วยคลายข้อสงสัย อุ้มว่ามันต้องเป็นเฉพาะการบินไทยแน่ๆเลยค่ะ เพราะพี่คนที่บอกอุ้มเค้าก้อซื้อจากการบินไทยค่ะ เพราะเราก้อไปด้วยวีซ่าแต่งงานแล้วทำไมเค้าจะต้องการดูตั๋วกลับ เค้าต้องดูวีซ่าถึงจะถูกอุ้มว่า หรือว่ามันมีกรณีที่พี่เค้าบอกมาเคยเกิดขึ้น แต่อุ้มก้อไม่ได้ไปการบินไทยหรอกค่ะ เพราะแพงเวอร์ เก็บตังค์ไว้ช้อปดีกว่า โชคดีมีความสูขนะคะ คุณเจน

vorakorn

สวัสดีครับคุณอุ้ม

คือ มันเหมือนกับการเป็นกฎอ่ะครับ และมันทำให้ผ่าน

ตม.ทั้งทางไทย และสวิสง่ายขึ้น เค้าจะไม่มีคำถาม
มาถามเราให้วุ่นวายใจ

ปกติ ถ้าซื้อตั๋วเครื่องบิน ส่วนมากจะซื้อตั๋วไป - กลับครับ

ถึงจะไม่ได้กลับก็ตาม 
อีกอย่างราคาไปอย่างเดียว ก็แพงเหมือนกัน
ไม่ต่างกันเท่าไหร่กับตั๋ว ไป - กลับ

หมูก็เดินทางมาจดทะเบียนด้วย ตั๋วไป - กลับ ครับ

แต่ไม่กลับ..... อยู่ต่อเลย ;D

โชคดีนะครับ

หมู (อดีต บาเซล)

aum

สวัสดีค่ะ คุณหมู
                       เรื่องนี้เพื่อความแน่ใจ แฟนเลยโทรไปถามที่ swiss immigration ที่bernค่ะ เค้าก็บอกว่าเราไม่ต้องซื้อตั๋วไปกลับค่ะ แล้วเค้าก้อบอกแฟนว่าแฟนสามรถขอเอกสารเพื่อยืนยันได้ว่าเรามาแต่งงานและก้อมาอยู่เลย แต่อุ้มว่าคงมีหลายคนที่ซื้อตั๋วไปกลับแบบคุณหมูนะคะ อุ้มว่ามันคงไม่แฟร์ถ้าเราต้องจ่ายค่าตั๋วไปฟรีๆโดยที่เราไม่ได้กลับ แต่ตอนนี้ก้อโอเคแล้วค่ะ คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ  ;Dโชคดีนะคะ

Lack

Hi Khun Aum

I think you already staying in Switzerland because that your plan to come here on July 5th??

Anyway you can come with one way ticket, no need round trip. That you question as i got when i made a reservation, then i wrote to Visa Section of Swiss Embassy in Thailand. They helpful and I got the email to conferm I can travel with one way ticket. Also they said If you dont marriage here. You can not go back to Thailand whenever you want. You must to return your visa with the Gemiende before.

For me, I have no problem with the Immigration in Switzerland. They dont ask to show a flight reservation or other documents.

Somehow, We can buy a one way ticket from any airlines. But The Thai Airways just explane about how expensive one way ticket, some misunderstand I think.

aum

สวัสดีค่ะ ;D คุณ Lack
           อุ้มยังไม่ถึงสวิตเลยค่ะ เดินทางวันที่ 6 สิงหานี้ค่ะ คุณLack อยู่ที่สวิตแล้วเหรอคะ แหมไม่บอกอุ้มบ้างเลย ;D อิอิล้อเล่นค่ะ คือมันก้อไม่มีอะไรหรอกค่ะ พอดีทางแอร์ไลน์เค้าถามมา แล้วก้อมีคนรู้จักเค้าบอกมาน่ะค่ะ อุ้มก้อเลยสงสัย คุณLackเป็นไงบ้างคะสบายดีมั๊ย ขอบคุณที่ช่วยมายืนยันอุ้มจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ ขอบคุณมากค่ะ

Lack

Sawad dee ka Khun Aum

I staying here for a week (so so). I fly with LX swiss inter, not much expensive (checking in not very good service :b) Nice weather, great scenery. Hope we can talk more when you come here :) Safe trip na ka.

100173

รบกวนช่วยบอกตั๋วเครื่องบินราคาถูกให้หน่อยค่ะ จากไทย ไป แพรงเฟริสค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D

NA-SP

สรุปค่ะ เรื่องตั๋วไปกลับ (จะขาเดียว หรือสองขา ราคาก็ไม่แตกต่างกันค่ะ)
เอาเป็นว่า มาเผชิญด้วยตัวเอง ประสบการณ์ของใคร ประสบการณ์ของมัน จะดีกว่าค่ะ
ส่วนตั๋วเครื่องบินราคาถูกนั้นหายากแสนลำบาก เน๊อออ (ราคาถูก ถูกในลักษณะใหน?)
บางคนก็บอก สายนั้นนะถู๊ก ถูก เออนั่งสายนี้ซิถูกมากๆ บางคนบอก จะสายใหนก็แพง!!
เพราะส่วนตัวเราเอง ตั๋วเครื่องบินมายุโรป ซื้อทีไร ก็เห็นแพงทุกทีเล๊ยยยย.  :'(
โชคดีค่ะ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

ราคาเที่ยวเดียว หรือไป-กลับ ตอนนี้ไม่ต่างกันมากค่ะ ถ้าเปรียบเทียบตั๋วชนิดไป-กลับภายในระยะเวลา 2-3 เดือน
ถ้าต้องการตั๋วถูก ก็ต้องบินแบบ Stopover และก็เลือกเที่ยวบินในช่วงวันที่เค้าปล่อยตั๋วถูกออกมา แบบว่านั่งเช็คนั่งเลือก ทางหน้าเว๊บของสายการบินเลยอ่ะ ได้ถูกแน่ ๆ โจ้จะกลับเมืองไทยพอดี เพราะขามาซื้อแบบไป-กลับ ก็เลยจำเป็นต้องกลับเมืองไทย ตอนนี้เลยต้องหาตั๋วแบบขาเดียวกลับมาสวิสอยู่เหมือนกันชนิดถูก ๆๆๆๆ แต่โจ้ชอบแบบ Stopover นะ เพราะได้ออกไปเที่ยวต่อ แบบว่าซื้อตั๋วครั้งเดียวได้เที่ยวสองประเทศอ่ะ  ;D เอาให้คุ้ม ใครสนใจลองเข้าไปดู
http://www.etihadairways.com/sites/Etihad/th/en/home/pages/home.aspx อันนี้ก็อยู่ที่ 16500บาทแบบไป-กลับ แต่ลงที่เจนีวา พักเครื่องที่อาบูดาบี
http://www.airberlin.com/site/start.php?LANG=eng&MARKT=TH อันนี้ขาเดียวไม่เกิน 20000 พักเครื่องอยู่หลายเมืองแล้วแต่จะเลือกที่เยอรมัน แต่ซื้ออาหารกินต่างหาก
http://www.aua.com/th/eng/ อันนี้ขาเดียวไม่เกิน 22000 พักเครื่องที่เวียนนา
http://www.qatarairways.com/th/en/homepage.html อันนี้ขาเดียวไม่เกิน 22000 พักเครื่องที่โดฮา แต่ถ้าไปลงเจนีวา ไป-กลับไม่เกิน 2 หมื่น
Emirates กะ Turkish Air ก็ราคาพอฟัดพอเหวี่ยงแต่ไม่ถึงกะถูกดั่งใจ
ขอแนะนำไว้เป็นแนวทางนะ ส่วนการบินไทย กะ สวิสแอร์ ไม่ต้องพูดถึง ราคายังคงแพงแสนแพงอยู่ ดีแค่บินตรง เหมาะสำหรับคนกลัวหลง ไม่กลัวแพง..555  ;D ส่วนเรื่องบริการก็เหมือน ๆ กันนั่นแหละโจ้ว่า อันนี้ก็ยังไม่ได้ลองหมดทุกสายการบินนะ แค่คิด ๆ เอา เพราะก็เจอปัญหาทุกทีกับสายการบินที่เคยนั่ง นั่งชั้นอีโคโนมีมันก็เหมือน ๆ กันหมด ไม่ได้มีอะไรพิเศษแบบนั่งเฟิร์สคลาสหรอก จะต่างกันก็แค่อาหาร กะรสชาดของกาแฟ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส