ขั้นตอนขอเปลี่ยนหนังสือเดินทาง,บัตรประชาชน,นามสกุล กรณีจดทะเบียนที่ประเทศสวิต

Previous topic - Next topic

angkanaruk

สวัสดีค่ะ วันนี้กิฟเอาขั้นตอนการเปลี่ยนนามสกุลมาให้ทุกคนค่ะ

1.ท่านที่ได้ทำการจดทะเบียนสมรสจากอำเภอใดๆ ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ จะต้องนำทะเบียนสมรสมาแปลจากภาษาเยอรมันเป็นภาษาไทย และต้องลงตราประทับรับรองจากสถานกงศุลไทย

2.นำเอกสารต้นฉบับคำแปลภาษาไทยที่แปลพร้อมตราประทับรับรองจาก สถานกงศุลไทย ณ นครซูริค และสำเนาบัตรประชาชน ไปที่กรมการการกงสุล กองสัญชาติและนิติกรณ์ ชั้น 3 เลขที่ 123 อาคารกรมการกุงสุล ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพ 10210 โทร 02-5751-056-59 โทรสาร 02-2575-1054  www.consular.go.th เพื่อรับรองการตราประทับของสถานกุงสุลไทยอีกครั้งหนึ่ง

3.ถ่ายเอกสารที่แปลพร้อมรับรองแล้วจากสถานกุงสุล เพื่อนำไปใช้ยื่นเรื่องที่อำเภอตามทะเบียนบ้านของท่าน (ท่านสามารถเก็บเอกสารแปลและรับรองตัวจริงไว้เพื่อใช้ภายหลัง

4.นำทะเบียนบ้าน,บัตรประชาชนพร้อมเอกสารที่แปลรับรอง ฉบับจริงและสำเนาทั้งหมดไปยังอำเภอตามทะเบียนบ้านของท่าน เพื่อยื่นคำร้องให้ทางอำเภอเปลี่ยนแปลงสถานภาพสมรสในทะเบียนบ้านครอบครัว

5.ยื่นคำร้องกับทางอำเภอเพื่อขอทำบัตรประชาชนใหม่ โดยใช้ชื่อ นามสกุลตามทะเบียนบ้าน

6.หลังจากได้บัตรประชาชนใหม่ ท่านสามารถเลือได้ที่จะขอทำพาสปอร์ตเล่มใหม่ได้ตามคววามสะดวก ที่
    a.ในประเทศไทย สำนักงานหนังสือเดินทางชั่วคราว ทั้ง 9 แห่งในประเทศไทย หรือ
    b.ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ โดยต้องนัดหมายทางโทรศัพย์กับเจ้าหน้าที่ของสถานทูต ก่อนทุกครั้ง โทร +41 31 970 3414-16

ถ้าเกิดรบกวนเนื้อที่ของเว๊บ ก้อขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

angkanaruk

nidnid

สวัสดีคะทุกคน

พี่ว่าคงไม่เปลืองเนื้อที่ของเวบหรอกจ๊ะ เพราะเป็นประโยชน์

พี่ขอบใจกิ๊ฟมาก ๆ นะ เพราะว่าพี่ก็กำลังจะไปยื่นเรื่องเปลี่ยนนามสกุล และอะไรหลาย ๆ อย่างที่เมืองไทยพอดี
กำลังงง ๆ และคิด ๆ อยู่เหมือนกัน ว่าจะจัดการและเรียงลำดับก่อนหลังยังไงดี โดยจะไม่ให้เสียเวลาในการเดินทางยื่นเรื่อง

pall

สวัสดีค่ะ คุณ angkanaruk
ขอบคุณมากค่ะกับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เป็นวิทยาทานแก่ผู้อื่น ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะ อิอิ กิฟอยากช่วยค่ะ พอดีพึ่งไปทำมาเลยเอามาบอกค่ะ ขอบคุณป้าพอลน่ะค่ะ ขอให้ป้าพอลมีสุขภาพแข็งแรงน่ะค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ เมื่อวานกิฟไปยื่นเรื่องแปลมา และวันนี้ได้เอกสารที่แปลแล้วค่ะ เร็วมากๆเลย กิฟไม่คิดว่าจะได้วันนี้ คิดว่าคงจะนานสัก อาทิตย สองอาทิตย์ ไม่คาดฝันค่ะ อิอิ มาเล่าสุ่กานฟังเน้อค่ะ