อยากได้คำแนะนำการกรอกวีซ่าเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

hope

ดิฉันได้ยื่นเอกสารแต่งงานไปเรียบร้อยแล้วเมื่อต้นเดือน มิย 52 แต่มาได้วันนัดยื่นวีซ่า ปลายเดือน มีคำถามในวีซ่าเชงเก้นนี้ มากมาย ที่ไม่เข้าใจ อยากได้คำแนะนำค่ะ
1) Surname (s) at birth earlier family surname หมายถึง นามสกุลที่เราใช้ตอนแรกเกิด หรือตามใบเกิดใช่หรือไม่ คือปัจจุบันได้เปลี่ยนนามสกุลใหม่ ตามคุณพ่อ แต่ตอนเกิดใช้นามสกุลแม่ ดังนั้นตอนเกิดกับปัจจุบันนามสกุลคนละอันค่ะ
2) If you reside in a country other than your country of origin, have u permission to return to that country หมายถึงอะไร คะ ถ้าเราอยู่แต่ประเทศไทยไม่ต้องกรอกใช่ไหมคะ
3) Number of entries requested ควรเลือก multiples entries ใช่ไหมคะ ในกรณีที่เราจะเดินทางไปประเทศอื่นด้วย
4) duration of stay เนื่องจากเดินทางเพื่อไปจดทะเบียน เราควรจะกรอก ว่า ขอกีวันดีคะ ไม่ทราบเลยค่ะ ทาง แผนกแต่งงานที่สถานสวิส แนะนำขอ 2 เดือน
5) purpose of travel เพื่อไปจดทะเบียน ต้องเลือกตรง others ใช่ไหมคะ แล้วกรอกว่า marriage (register) ถูกต้องไหมคะ
6) date of arrival และ date of departure ต้องกรอกเลยหรือคะ ยังไม่ทราบเลยว่า วีซ่านี้จะออกเมื่อไหร่ ทางสถานทูตบอกว่า ประมาณ 2 เดือน
7) travel and or health insurance ตอนนี้ ยังไม่ได้ซื้อหรอกค่ะ ส่วนใหญ่จะซื้อตอนออกตั๋วเดินทาง แล้วควรจะติ๊กข้อนี้ไหมคะ
8) spouse' surname, name, address. คือดิฉ้นได้ยื่นเอกสารการแต่งงานไปเเล้ว เเต่ในเมื่อเรายังไม่ได้จดทะเบียนสถานะปัจจุบันจึงป็นโสด (single) อยากถามว่าคำถามข้อนี้ เกี่ยวกับ spouse ต้องตอบหรือ ไม่คะ
งงค่ะ
9) อยากทราบว่าการขอวีซ่าเพื่อไปจดทะเบียน จะขอ เป็น short stay หรือ long stay คะ
ขอคำตอบด่วนได้ไหมคะ ได้ วันนัดแล้ว

noi_geneve

ขอตอบเท่าที่รู้นะคะ

1.ใช่ค่ะ
2. ตอบ No กรณีที่ไม่ได้มีวีซ่าอื่นใดที่ยังมีอายุอยู่ (สามารถเข้าประเทศอื่นได้)
   ตอบ Yes ถ้ามีวีซ่าของประเทศอื่นอยู่
3. ถ้าต้องการไปประเทศอื่นนอกจากสวิสแล้วให้เลือก multiple แต่ถ้าไม่คิดจะไปประเทศอื่น
      ให้ตอบ single ค่ะ
4. คือจำนวนวันที่เราต้องการอยู่ ถ้า 2 เดือนก็ตอบว่า 60 หรือ 62 วัน(แล้วแต่เดือน)
5. ใช่ค่ะ
6. โดยปกติ ก็ตามวันที่ในตั๋วเครื่องบิน และ ระยะเวลาประกันภัย คืออันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน
      ว่าวีซ่าประเภทนี้ต้อง ทำประกันและมีใบจองตั๋วเครื่องบินเลยหรือเปล่า ลองถาม call center หรือรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบให้นะคะ แป่วๆๆๆ ไม่รู้จริงๆ
7. สำหรับวีซ่าประเภทนี้ไม่ทราบอ่ะค่ะลองเค้าไปดูกระทู้นี้นะคะ
   ขั้นตอน และวิธีการทำวีซ่าแต่งงานที่สวิสค่ะ ของคุณ Na
เขียนไว้ละเอียดดีค่ะ

8. spouse' surname, name, address. ถ้าโสดไม่ต้องกรอกค่ะ
9. เท่าที่ทราบ จะใช้ short stay กรณีอยู่ไม่เกิน 90 วันค่ะ

aum

สวัสดีค่ะ
                  เข้ามาช่วยตอบนะคะ เพิ่มเติมข้อที่ 1 และข้อที่ 6 ค่ะ
                  1.ถ้าคุณเคยเปลี่ยนนามสกุล หมายถึงนามสกุลไม่ตรงกับใบสูติบัตรของคุณ คุนจะต้องแปลหลักฐานการเปลี่ยนนามสกุลด้วยนะคะ
                  6.วันเดินทางแค่ระบุคร่าวๆ เท่านั้นเองค่ะ  ก้อให้นับจากวันที่ยื่นไปเดือนกว่าๆไม่ถึงสองเดือนหรอกค่ะ  ของอุ้มเพิ่งยื่นเมื่อ 2 มิ ย.ที่ผ่านนี้เอง ตอนนี้วีซ่าผ่านรีบร้อยแล้วค่ะ แค่สามอาทิตย์เอง  และยังไม่ต้องใช้ตั๋วเครื่องบิน หรือประกันอะไร เพราะจะใช้ก้อต่อเมื่อเราได้วีซ่าแล้วเท่านั้น

อ้อแล้วก้อข้อใดที่ไม่เข้าใจยังไม่ต้องกรอกนะคะ เพราะเวลาที่เราไปเช็คเอกสาร เค้าจะบอกเราอีกที เค้าจะเพิ่มให้เราเองค่ะ ของอุ้มแฟนกรอกให้แบบคร่าวๆ แล้วก้อให้เค้าเช็คอีกทีว่าจะเพิ่มตรงไหนดีกว่าค่ะ

angkanaruk

สวัสดีค่ะ กิฟเองก้อทำวีซ่าแต่งงานและก้อต้องมานั่งกรอกเอกสารเหมือนอย่าพี่เหมือนกันค่ะ แต่พอดีเอกสารนั้นยังมีอยู่เลยเอามาช่วยค่ะ
1.Surname นี่คือนามสกุลที่ใช้อยู่ตอนนี้ค้ะ ถ้าพี่เคยเปลี่ยนนามสกุลก้อต้องเอาใบเปลี่ยนนามสกุลไปให้ทางสถานทูตด้วย
2.ข้อสองนี่ กาบาทคำว่า no/nein/non ค่ะ
3.กิฟตอบ single entry เพราะหลังจากแต่งงานเราก้อไปได้ทุกที่ แต่เฉพาะในยุโรปที่เปงเซงเก้นเท่านั้นค่ะ
4.อันนี้กิฟนับไปสามเดือน หลังจากที่ไปยื่นเรื่องแล้วก้อนับไปหลังจากนั้นสามเดือนค่ะ
5.ตอบ other (Vorbereitung Eheschliessung............................<เขียนตรงนี้น่ะค่ะ
6.ข้อนี้เราต้องกะเอาน่ะค่ะ เพราะเราจะรู้ผลหลังจากสองเดือน ก้อกะไปค่ะ ว่าจะเดินทางวันไหนแต่อย่าพึ่งซื้อตั๋วน่ะค่ะแค่กะๆวันเดดินมางเท่านั้น ก้อนับจากวันที่ไปยื่นเรื่องวีซ่าค่ะไปสองเดือน
7.ข้อนี้ไม่ต้องทำอะไรค่ะ ปล่อยไว้
ส่วน name,full address,telephone,email จะเปงของแฟนคุณค่ะ และก้อ ข้อ 35)ตอบ host person และก้อเขียน ข้างล่างถัดลงมาเปงชื่อแฟนค่ะ spouse's ไม่ต้องตอบค่ะ หน้าต่อไปเลยค่ะ
8.long stay ค่ะ เพราะไปแต่งงานหลังจากแต่งงานพี่ก้ออยู่ที่สวิสเลย จะกลับเมืองไทยเมื่อไหร่ก้อได้แต่กิฟว่าหลังจากแต่งงานแล้วรอพาส เบ ค่อยกลับเมืองไทยค่ะ ถ้าเกิดมีอะรที่กิฟช่วยได้ติดต่อทางเมลก้อได้น่ะค่ะ rose-angkanarak@hotmail.com ka
8.

angkanaruk

ลืมบอกเรื่องประกันไปค่ะ ว่ากิฟไม่ต้องซื้อค่ะ พอกิฟมาที่นี่แฟนเค้าก้อจัดการเรื่องประกันให้เรียบร้อยหลังจากแต่งงานค่ะ

angkanaruk

ขอโทดทีค่ะ เมื่อกี้เดินไปถามแฟนมาว่าทำไมตอนที่กิฟได้วีซ่าแต่งงานแล้วไม่เหงมีใบประกันเลย แฟนบอกว่า ทางซูริคทางไปยื่นเรื่องเค้าขอดูจากแฟนก่อนจะได้รับวีซ่าค่ะ ประกันก้อประมาณ สามเดือนค่ะ แฟนเอาไปโชวที่ซูริคค่ะ และหลังจากนั้นเค้าก้อบอกว่าให้ไปรับวีซ่าได้ค่ะ

hope

ขอบคุณทุกความคิดเห้นที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ แต่ว่าตอบไม่ตรงกันเลยอ่ะค่ะ ทำให้บางข้อตัดสินใจไม่ได้ว่าจะตอบยังไง
ประการแรกอยากถามคุณกิ๊ฟว่า ตอนที่เราไปยื่นวีซ่า นี่ ไม่ต้องนำเอกสารอะไรไปอีกแล้วใช่ไหมคะ เนื่องจากดิฉันยื่นเอกสารแต่งงานไปที่แผนกแต่งงานเมื่อต้นเดือนแล้ว โทรถามทางสถานทูตเขาบอกว่า ให้กรอกวีซ่าแบบฟอร์มแล้ว ติดรูป 3 ชุด แค่นั้น แปลว่า การขอวีซ่าเพื่อมาจดทะเบียนนี้ไม่ต้องเตรียมเอกสารต่างๆ เหมือนตอนที่เราขอ visa tourist ใช่ไหมคะ
2)ถ้านามสกุลไม่เหมือนใบเกิด  เราต้องนำใบเปลี่ยนนามสกุลไปยื่นอีกเหรอ คะ ในเมื่อเรายื่นและแปลส่งทาง section แต่งงานไปแล้วนะคะ ยังไงแน่ งงคะ ดิฉัน เข้าใจว่า การยืนวีซ่าเพือไปจดทะเบียนนี้นแค่ กรอก เอกสาร 3 ชุดแต่ไม่ต้องเตรียมเอกสารใดๆ อีกแล้วอ่ะค่ะ อันนี้ถามสถานทูตมา
3) เมื่อจดทะเบียนสมรถที่สวิสเสร็จแล้ว สามารถอยู่ต่อได้เลยหรือคะ หรือว่าต้องทำอะไรอีก เพื่อจะสามารถอย่สวิสได้ ค่ะ ต้องรออีกนานเท่าไหร่คะ
4) หากฝ่ายชายหย่ามาแล้ว และมีลูกเกิดจากภรรยา คนแรกด้วย  จะมีผลต่อการพิจารณาให้จดทะเบียนสมรสกับเราไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
hope

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ไม่ต้องเตรียมอะไรอีกค่ะ นอกจากเอกสารสามชุด และรูปสามใบเท่านั้นเองเพราะพี่ก้อได้แปลเอกสารทั้งหมดให้ทางแผนกแต่งงานไปแล้ว ก้อเหมือนกับตอนที่ขอวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ แต่แค่ว่าเราไม่ต้องเอาเอกสารอะไรไปให้เค้าเลยค่ะ แค่เอกสารสามชุดกับรูปค่ะ
3 หลังจากจดทะเบียนสามารถอยู่สวิสต่อได้เลยค่ะ พอจดทะเบียนสมรสที่สวิสเสร็จแล้ว ให้ไปทำพาส B ค่ะ และพอได้พาสนี้แล้วเราคุณสามารถไปที่อื่นก้อได้ในเฉพาะกลุ่ง เซงเก้นเท่านั้น และประเทศไทยค่ะ
4.หย่ามาแล้วไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรในการทำวีซ่าสักหน่อยเพราะแฟนคุณก้อจ่ายค่าเลี้ยงดูให้ภรรยาเก่าและลูก อันนี้เปงกฎหมายทางสวิสน่ะค่ะ