VISA Visitor ไม่ง่าย...แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิดคะ

Previous topic - Next topic

ladypatth

มีประสบการณ์ของตัวเองในการขอ วีซ่า Visitor มาแบ่งปันให้เพื่อน ๆ อ่านคะ เผื่อช่วยได้ไม่มากก็น้อยคะ (ขอบอกว่านี่คือสิ่งที่ตัวเองเตรียมนะคะ)

อย่างอื่นต้องยกเครดิตให้เว็บป้าพอลก่อนว่า ช่วยได้เยอะมาก แต่ก็หวั่น ๆ อยู่เพราะไม่ผ่านก็เยอะ ..อีกคนคือเพื่อนของเราในเว็บนี้ คือ คุณแนน ก็ช่วยเยอะ ขอบคุณมาก ๆคะ

เช้าสดใสวันหนึ่งซึ่งเป็นวันน้ำนอง (อ้าวไม่ใช่)...แฟนตาน้ำข้าวชาวสวิส บอกว่าให้ไปทำวีซ่า ได้แล้ว ...เราก็รีบจัดแจงตัวเองหาข้อมูลสุดชีวิต วาต้องเตรียมอะไรบ้าง มาเจอเว็บป้าพอลเลยตั้งหน้าตั้งตาอ่านกระทู้หลายๆ กระทู้ ได้ข้อมูลแน่น ๆ และเริ่มปฏิบัติการภารกิจโทร 1900-222-340 (นาทีละ 9 บาท และโทรได้เฉพาะภายในประเทศ) นัดจองเลย ต้องบอกด้วยนะคะว่าแบบ visitor เด๋วมันเกี่ยวกับการยื่นเอกสาร ต้องเจาะจงไปเลยว่ายื่นแบบไหน

ขั้นตอนเตรียมเอกสาร แม่เจ้าเยอะมากกกกกก

บังเอิญว่ามีประสบการณ์อยู่บ้างจากขอวีซ่าไปประเทศเดนมาร์กเลยคิดว่าคงใกล้เคียงกัน ..สิ่งที่แพทเตรียมมีดังนี้คะ ขอย้ำว่านี่คือสิ่งที่แพทเตรียมนะคะ

1. Application form (พิมดีดลงสวยงามแต่ก็ตกม้าตายหลายข้อเพราะไม่เข้าจาย)
   2. รูป ถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป (งามพริ้งจริงใจตามสไตล์สาวไทยใจกล้า)
      3. สำเนาบัตรประชาชน  (ไม่ต้องพูดถึง เพราะว่าคนถ่ายมันจะรีบไปไหนไม่รู้)
      4. สำเนาทะเบียนบ้าน (มีหลักแหล่งเกิดบนผืนแผ่นดินไทย)
   5. หนังสือรับรองบริษัท (จริง ๆลาออกจากงานแล้ว แต่มีธุรกิจเล็ก ๆ ที่บ้านเลยพิมเองและ 
            ให้พี่สาวเซ็นให้เพราะเราไป 3เดือนคงยากที่จะเข้าใจว่าทำไมลาได้ 3เดือน)
   6. พาสปอตตัวจริง + สำเนา (copyหน้าที่เคยไปเดนมาร์กมาด้วยเผื่อๆ ไว้ว่าฉันก็เคยไปยุโรปมาแล้วนะยะ)
   7. ใบจองตั๋วเครื่องบิน ระบุวันไปกลับ ...(พอดีมีน้องเป็นเอเจนซี่เลยให้มันจัดการให้)
   8. ประกันการเดินทาง (x-roxหน้าแรก)ให้น้องทำให้อีก อันนี้ตัดใจซื้อเลยประกัน 90 วัน 3,800 บาท เพราะถ้าไม่ผ่านก็
             คืนได้ )
      9.  สำเนาหนังสือจดทะเบียนบริษัท ที่บ้าน (ให้เค้ารู้ว่ามีธุรกิจที่บ้านนะ )
   10. สำเนาบัตรประชาชนพี่สาว (เพราะเป็นเจ้าของเป็นพี่สาวฉันเอง)
   11. โบรชัวของโรงแรมที่ทำธุรกิจที่บ้าน (นี่ ให้ดูเลยว่า เป็นแบบนี้นะไม่ได้โม้)
   12. ใบเสร็จผ่อนรถ 5 ปี (จะได้รู้ว่าฉันจะกลับมาผ่อนรถแน่นอนไม่หนีหรอกน่า)
   13. รูปคู่ กะแฟน หลาย ๆ รูปเลย(ทำในphotoshop ทำหลายๆ รูปในหน้าเดียวให้เค้ารู้ว่าแฟนฉันมีตัวตนนะไม่ได้ไป
              สอยดาวจากไหนมาขึ้นมา)
   14. capture รูปที่คุย skype และ MSN กัน มีรูปหน้าเราและเค้าด้วย (captureไว้หลายวันหลายรูปจะได้รู้ว่าฉันไม่ได้
              คุยกันวันเดียวนะจ๊ะ)
   15. Emailคุยกัน (ไม่ปริ๊นมา เพราะชี คงไม่อ่านหรอก เอารูปให้ดูไปเลย )
   16. bookbank ของเราเอง (ไม่ได้เตรียมไปเพราะแฟนเป็นคนรับรองให้หมด เราไม่ได้ไปแบบ tourist)
   17. สุดท้าย สำคัญที่สุด เงิน 2800 บาท ค่าวีซ่า เตรียมให้พอดีไม่มีทอน(แม่เจ้าแพงได้อีก)

ส่วนเอกสารของคนฝั่งโน้นนน เค้าต้องเตรียมส่งมาให้เรา คือ

1. สำเนาพาสปอตที่หน้ามีรูป และ หน้าที่เคยมาเมืองไทย (ให้เค้าสแกนและส่งมาดีกว่าส่ง โทรเลขนะ 55)
   2. เอกสารการเช่าบ้าน (เราอ่านไม่ออกเพราะว่า เป็นภาษเยอรมัน)
   3. จดหมายเชิญ ดูเป็นทางการ  (ตามลิงค์ข้างล่างได้เลย ) เครดิตของคุณบ้านบ้านคะ
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0036.File.tmp/Musterbrief%20Einladung%20Schengen.pdf
   4. Bookbank ของเค้าขั้นต่ำ 30000CHF  ให้ ชี(เจ้าหน้าที่)เค้าเชื่อว่า อีตาผู้ชายคนเนี่ยเค้ามีเงินสามารถดูแลเราได้
            ตลอด 3เดือนนะ
       5. ทุกอย่างต้องมีลายเซ็นต์ของ ผู้ชายฝั่งโน้นด้วยนะคะ

ภาระกิจอันใหญ่หลวงแน่นทรวงจุก ๆ เริ่มต้นขึ้น ......

ladypatth

จากนั้น ... ถามเส้นทางจากเพื่อนแนน ก็แนะนำ ให้ น่ารักมาก ๆ

การเดินทางที่จะตามค้นหาเริ่มต้นขึ้น ...ขับรถไปจอดปั้ม(ข้างสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิต)ด้วยความรีบเลยจอด..(จริง ๆ ไปรถไฟฟ้าลงสถานีเพลินจิตสะดวกสุดคะ)
   จากนั้น เดินคะ เลย homepro ไปอีก ไปทางถ.วิทยุ  แอบเหลือบมองไปฝั่งตรงข้าม อุ๊ยสถานฑูตอังกฤษ ...nonono ไม่นะ เราจะไปสวิส ไม่ใช่ อังกฤษ ตั้งหน้าตั้งตาเดินต่อไป จนเห็น แม่เจ้า อยู่นี่เองอยู่ขวามือคะ ... แลกบัตรคะ พี่ security เหมือนจะดุ ก็เบลอ ๆ แลกบัตรไป เข้าไป ต่อคิว ให้คุณลุง ที่อยู่ข้างหน้า ... (อ่อ พี่ secure บอกว่าอย่าเรียกลุงเด๋วเค้าเคือง 55 )

แพท: "คุณอาคะ นู๋มายื่นเอกสาร visitor คะ"
   ลุง   :  ขอเลขจองด้วย
      แพท :  แฮะ ๆ จำไม่ได้อะคะ จดไว้แล้วไปไหนก็ไม่รู้เช็คจากชื่อได้ไหม๊คะ
      ลุง   : มองหน้า แล้วก็ดูชื่อให้ แล้วก็ตรวจเอกสาร และให้ใบสีเหลือง และบอกว่า
                 ยื่นช่อง2เลยครับ
      แพท : ขอบคุณคะ (ถอนหายใจเล็กน้อย ต้องเข้าไปหุบเขากินคน 55)ตื่นเต้นอย่างแรง !!
  เดินเข้าช่อง 2 และยื่นเอกสาร เจอ เจ้าหน้าที่ หน้าตอบ ๆ ตัวเล็ก ๆ หน้าบึ้ง ๆ มั่น ๆ หน่อย ..(นึกในใจคนนี้เองเหรอที่เค้าพูด ๆ กัน ) เราก็เบลอ ๆ สวยเริ่ดเชิดหยิ่งเอาไว้ แต่ในใจพูดว่า 
โอ๊ย...กัว...555
       ยื่นเอกสาร  .... ส่งสำเนาบัตรประชาชนคืนมา ,ชีเห็นโบรชัวโรงแรม
ชี   :  นี่อะไร
แพท: โบรชัว โรงแรมที่ทำงานคะ
ชี  :   เป็นเจ้าของเองหรือเปล่า
แพท : เป็นธุรกิจครอบครัวคะชี  :  ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสารนี้ (คืนหนังสือจดทะเบียนบ. และสำเนาของพี่สาวคืนมา)
      เหลือบไปเห็น เอกสารผ่อนรถ
แพท : ไม่ต้องรอให้ถาม..บอกว่าเอกสารผ่อนรถคะจะได้รู้ว่าต้องกลับมาผ่อนรถแน่นอนคะชี  : มองหน้าและส่งคืน ถามต่อ ไปครั้งแรกหรือเป่า
แพท :  คะ ชี   :  ขอสัมภาษณ์ หน่อยนะ
(เอาแล้วววว งานเข้าแว้วววว ..ทำใจดี ๆไว้ เชิด ๆไว้ อย่า แสดงความตื่นเต้น)
ชี:  ไปหาใคร,เป็นใคร,เจอกันอย่างไร, ที่ไหน,คบกันมานานยัง  bra bra bra ต่างๆนาๆ
         แล้วถามส่วนตัวว่า เคยไปเดนมาร์กไปทำไร
แพท : ตอบ.....ไปเยี่ยมน้า  โชคดีที่มีหนังสือเชิญของน้าติดกระเป๋าไว้เลยให้ชีดู ชีเลยขอไป  แต่สนใจมากกกกก ที่ไปโน่น...ชี:   ถามเรื่องงาน ..ก็บอกว่าทำที่โรงแรม... แต่ชีถามว่าเมื่อก่อนทำไร ก็ตอบไป
           พูดภาษา อะไรได้บ้าง
แพท : อังกฤษ คะ  (เอาแล้ว speak ENG แน่นอน)ชี   :  ก็ถามเป็นภาษา ENG ถามถึง ญาติโกโหติกา ของ ทางฝ่ายชาย  อันไหน เรารู้ เราก็บอกแต่อันไหนไม่รู้เราก็บอกไม่ทราบคะ เราพูดความจริง บางที ชีก็อึ้ง ๆ (อ้าวก็คนไม่ทราบจริง ๆอะ)
- บางทีถามว่า แฟนเลิกกับแฟนเก่า มานานหรือยัง (ใครจะไปตรัสรู้ไม่ได้ชอบดูรายการสาระแน)
- ถามว่าอายุของพี่ชายเค้าอายุเท่าไหร่ (ก็บอกว่าไม่ทราบคะ ใครจะไปใส่ใจถาม)

สักพักก็ให้ ใบเล็ก ๆ มา 1 ใบ พร้อมระบุเวลามารับวีซ่า ...(คุณพระ จะได้ไหม๊เนี่ยฉัน หวั่นๆ)
เลยกลับบ้านไปอย่างไปสบายใจซักเท่าไหร่     

ladypatth

เวลาผ่านไป 5 วัน ไวเหมือนโกหก เพราะติดเสาร์อาทิตย์ .. ตื่นเต้นยิ่งกว่าฟังผลเอนทรานซ์อีก ... ก่อนออกจากบ้าน จุดธูป 9 ดอกขอเจ้าที่และพระแม่ธรณีเลย ขอให้สะดวกราบรื่น ขอให้วีซ่าผ่าน ..ขอให้หมดเท่าที่จะขอได้ (ต้องพึ่งไสยศาตร์อย่างเดียว55)

ขับรถไปจอดที่ homepro เลย เพราะจะได้ไม่ต้องเดินไกล ..ใจเต้นแรงมากกกก ..แม่เจ้า...ไปถึงยื่นใบเล็ก ๆ ให้กับพี่ secure ค้นหาสักแปบนึง และก็เห็นซองสีขาว ...(โห..เซ็งเลย คิดว่าไม่ผ่าน กะว่าจะเข้าไปข้างในถามเลย...ปรากฏว่า ...ให้ส่งเอกสารไปทางสวิส แล้วรอประมาณ 1 เดือน แล้วเอาพาสปอตมาเช็ควีซ่าอีกที ... เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คิดว่าไม่ต้องอุธรณ์ก็ดีใจแทบบ้า ยิ่งกว่าได้มงกุฏ อีก ...    
      นึกถึงคำพูดเพื่อนแนนว่า ได้แบบที่ต้องส่งเอกสารไปที่โน่นแล้วรอ 1เดือน เหมือนเพื่อนเค้า...ก็เลยรีบไปส่งเอกสารให้แฟน ..3 วันถึง EMS 800 บาท แม่เจ้า แพงเวอร์ ... จากนั้นก็ บอกเค้า เค้าบอกว่า มันเป็นวิธีการของการขอ visitor ก็โล่งอก เพราะเค้าต้องเช็คก่อนว่าคนของเค้ามีเงินจิงไหม๊ สามารถรองรับเราได้ไหม๊ และต้องประกันด้วยว่า เราจะไม่ไปก่ออาชญากรรมที่ไหน (ซึ่งก็ไม่แน่ 555 ล้อเย่น)

จากนั้น 3 วันพริบตา เอกสารถึง และแฟนก็รีบดำเนินการทันที ทาง zurich ไม่ว่าไรเลย โชว์เอกสาร statement และก็ บอกว่า thx you 555 เร็วมาก เสียเงินค่าธรรมเนียมอีก 1000 CHF แม่เจ้า เอาทุกอย่าง.... แฟนถามว่า จะส่งเอกสารมาเมืองไทยเมื่อไหร่
ชีตอบว่า No Idea ,I dont know( 55555 ทำไมน๊าเจ้าหน้าที่สถานฑูตเหมือนกันหมด ... )

เวลาผ่านไป เป็นขบวนการแก๊งค์ รอ (waitting List) มีเพื่อนร่วมชบวนการมากมาย เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ไปเฃ็คมาแล้ว ไปที่ ช่อง 1 เจ้าหน้าที่ หน้าเด็ก ๆ บึ้ง ๆ แล้วบอกว่า มาเช็ควีซ่า คะ  ชีนำพาสปอตและสแกน และตอบว่า
    เอกสารยังไม่มา(อย่างห้วนๆ เหมือนหน้าชีเลย) บอกว่า ทางโน่นยื่นเอกสารแล้ว (อ่อแน่ซิ)
แต่เอกสารยังอยู่ที่ zurich ยังไม่ส่งมา (ช้าได้อีก เฮ้อ)
เราก็ถามว่า คาดว่า อีกประมาณ กี่วันพอทราบไหม๊คะ (เราถามก็นึกว่ามีประสบการณ์ที่เจอๆ มา พอจะบอกได้)แต่ได้รับคำตอบว่า....
   "ไม่ทราบคะ มีหน้าที่เช็คอย่างเดียว " แพท : หน้าเซ็งๆ ขอบคูรและสวัสดี ชะนีน้อย
เดินออกมา แบบเบื่อๆ รออีกแล้ว..... มาที่จอดรถ เสียอีก 50 บาท เกินไป 4 นาที เซ็งเลย(งกได้อีก)
     นี่ก็ได้แต่รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กะว่าวันศุกร์ไปเช็คอีกที  ได้ผลยังไง ก็ จะมาบอกนะคะ
วันนี้ ไปไหว้พระราหู มาและทำบุญสังฆทานด้วย อนุโมทนาบุญนะคะ เผื่อผลบุญนี้จะได้วีซ่า กันถ้วนทั่วคะ

ยังไง เพื่อนคนไหน เข้าร่วมแก๊งค์ รอ (waiting list) ยินดีต้อนรับนะคะ แชร์ประสบการณ์กันคะ
โชคดีทุกคนคะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณ ladypatth
          ดีใจด้วยนะคะ ที่การขอวีซ่าครั้งนี้ไม่มีอุปสรรคอะไรมากมาย แอบอ่านมานานแล้วในกระทู้หลายๆ กระทู้ เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วก้อขำขำดีค่ะ นึกถึงตัวเองเมื่อก่อนก้อนั่งวินหัวฟูมาแล้วเหมือนกัน ดันไปพักอยู่แถวที่มันรถติดสุดๆ ตอนนี้อุ้มก้อรอลุ้นของพี่แนนอยู่เหมือนกัน แต่ก้อหวังให้ทุกคนที่กำลังขอวีซ่าผ่านกันทุกคน ขอบคุณข้อมูลล่าสุดที่เข้ามาเล่าประสบการ์ณนะคะ
ขอบคุณแทนป้าพอล อุ้มว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์สำหรับใครหลายๆคน แน่นอน  โชคดีนะคะ

ladypatth

หวัดดีคะ คุณอุ้ม

ตอนนี้คุณอุ้มอยู่สวิส หรือเมืงไทยคะ เมื่อก่อน ตอนนี้ทำวีซ่า เป็นแบบนี้ไหม๊คะ ...ใช่คะต้องขอบคุณเว็บป้าพอลทุกคนเป็นเพื่อนกัน เป็นกำลังใจให้กันและกัน
      ถ้าคุณอุ้มอยู่สวิส ตอนนี้อากาศเป็นไงบ้างคะ คงสบายมาก ๆ เลย

aum

สวัสดีค่ะ คุณ ladypatth
         ตอนนี้อุ้มอยู่เมืองไทยค่ะ อุ้มทำเรื่องไปแต่งที่สวิตค่ะ เพิ่งรู้ผลว่าวีซ่าเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้เอง ไวจริงๆ แต่กำหนดวันเดินทางไว้วันที่ 8 สิงหา  เมื่อก่อนที่อุ้มทำวีซ่าอุ้มก้อว่ามันไม่ยุ่งยากเท่าไหร่นะคะ ตอนนั้นยังไม่เป็นเชงเก้น แต่โดยรวมๆแล้วอุ้มว่ามันก้อไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ค่ะ คุณ ladypatth เดินทางวันที่เท่าไหร่คะ ไปด้วยสายการบินอะไรคะ ตอนนี้พอวีซ่าเรียบร้อยแล้วอุ้มก้อยังไม่อยากไปเท่าไหร่ ยังอยากอยู่กับแม่อยู่เลย แต่ติดที่คิดถึงแฟนฮ่าๆๆๆๆ  อ้อใช่ค่ะ ต้องขอบคุณเว็ปป้าพอล เพราะข้อมูลเอกสารทั้งหมดในการทำวีซ่าแต่งงานครั้งนี้ อุ้มแทบจะไม่ได้ติดต่อสถาณทูตเลย ที่สำคัญข้อมูลของพี่นาข้างบน
เดี๋ยวอุ้มต้องลงขอบคุณเป็นลายลักอักษรแล้วล่ะค่ะ ไว้คุยกันนะคะใหม่นะคะ โชคดีค่ะ

ladypatth

ว้าวววววว ..ดีใจด้วยนะคะ  แต่แต่แตแต แตแต้แต่แต..... อิจฉาจังเลย... ยินดีด้วยนะคะ
ยังงี้ก็อยู่ยาวเลยซิคะ เนี่ย .... ของแพทยังไม่ได้วีซ่า เลยได้แต่รอ ตอนนี้ต้องเลื่อนไฟลท์ไป ต้นเดือนหน้าเลย ... ตอนแรกว่าจะไป TG เพราะไม่อยากไปเปลี่ยนเครื่อง แต่ดูราคาแล้วต่างกันมากกกก เด๋วคงตัดสินใจอีกที เกรงใจ แฟนด้วยไม่อยากให้ออกเยอะ เอาเงินไปชอปปิ้งให้เราดีกว่าเน๊อะ ...

ยังไงคุณอุ้มก็โพสไว้นะคะ เผื่ออนาคตแพทขอวีซ่าแต่งงานจะได้ อ่านได้อิอิ

aum

ค่ะ คุณแพท
                 ขอบคุณค่ะ ค่ะอยู่ยาว ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่เมืองน้องหมีกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ  เอาไว้คุณแพทตามมาติดๆเลยนะคะ
เรื่องสายการบิน อุ้มคงจะไปของ Qatar เหมือนเดิม เพราะไม่รอเครื่องนาน แค่แวะเติมแป้งนิดเดียวก้อพอแระ ฮ่าๆๆ แต่ส่วนตัว
อุ้มว่าเปลี่ยนเครื่องก้อดีนะคะ ได้ยืดเส้นยืดสายด้วย เมื่อก่อนอุ้มก้อเคยงอนแฟนว่าทำไมไม่ให้ชั้นบินตรง แต่มาตอนนี้ก้อรู้ประหยัด
ได้มากเลยเก็บไว้ช้อปปิ้งดีกว่า แต่ถ้าอยากช่วยชาติก้อการบินไทยเลยค่ะ ตอนนี้ต้องเซฟตังก่อนเอาไว้ไม่ได้กลับมาบ่อย แล้วค่อยช่วยชาติ ตอนนี้ช่วยตัวเองก่อนฮ่าๆๆ เอาไว้อุ้มจะโพสนะคะ จะได้ไว้เป็นประสบการณ์กัน

ladypatth

คุณ อุ้ม

อยู่เมืองอะไรคะ ซูริค หรือเปล่า เผื่อมีเวลาเราจะได้มาจอยกัน จอยกัน ... แล้วกำหนดแต่งงานเมื่อไหร่ คะ ขาดเพื่อนเจ้าสาวหรือเปล่า...5555 ยังไง ดีใจอีกครั้งจิง ๆ

nart

อยากทราบว่าได้ส่งเอกสาร (Verpflichtungserklärung ไปให้ผู้เชิญแล้วและผู้เชิญต้องไปให้ใครเซ็นต์และต้องไปประทับตราที่ไหนค่ะ?และส่งคืนมาให้เราและเราต้องไปยื่นอีกครั้งที่สถานทูตพร้อมกับเอกสารอะไรบ้างคะ ขอโทษจริงๆคือไม่เข้าใจจริงค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

aum

หวัดดีค่ะ คุณ แพท อุ้มอยู่bern ค่ะ อุ้มจะแต่งประมาณกันยาค่ะ กำลังขาดเพื่อนเจ้าสาวอยู่พอดีเลย ฮ่าๆๆ ซูริคกับเบริน
ไม่ไกลกันเท่าไหร่ค่ะ

ladypatth

คุณ nart

เอกสารเมื่อไปถึง ที่โน่นแล้ว แฟนคุณจะทราบคะว่าเค้าจะต้องไปที่ไหน ไม่ต้องกังวลนะคะ ตอบไปทางเมลแล้ว คะ

ladypatth

คุณ อุ้ม

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ใกล้หรือไกลกัน มันอยู่ที่กำลังใจคะสำคัญที่สุด  สาวไทยแต่งงาน เพื่อนคนไทยก้ต้องไปให้กำลังใจกันอยู่แล้ว ถ้ายังไงเราติดต่อกันเรื่อย ๆ นะคะ ถ้าว่างไปร่วมงานแน่นอนคะ ดีใจด้วยจริง ๆ 

nart

คุณ แพท

ขอบคุณค่ะคุณแพท เครียดมากๆเลยค่ะ

ladypatth

คุณ Nart

ไม่เห็น ต้องเครียดเลย ยังไงวีซ่าก็ผ่านอยู่แล้ว เพียงแต่รอเอกสาร จากสวิส แค่นั้นเอง เครียดมาปวดหัวเป่า ทำใจให้สบายเตรียมเก็บข้าวของดีกว่า คะ เผื่อปุ๊บปับจะได้ไม่ฉุกละหุก  ตอนนี้ทำได้แค่รอ คะ เป้นกำลังใจนะคะ