หนังสือเดินทางของสวิสและหนังสือเดินทางไทย

Previous topic - Next topic

thai

มีเรื่องรบกวนแม่บ้านทั้งหลายที่มีหนังสือเดินทางสวิสแล้วค่ะหรือผู้รู้ค่ะคือว่าถ้าเดินทางกลับเมื่องไทยไม่ทราบว่ายืนหนังสือเดินทางกันเช่นไร
1 เวลาออกจากสวิสเข้าประเทศไทย
2 เวลาออกจากประเทศไทยเข้าสวิส[

Spa

สวัสดีคุณ thai
เวลาเข้าประเทศไทยก็ใช้พาสสวิสในขณะเดียวกันก็ออกด้วยพาสสวิส
สปาร์

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

- เวลาออกจากหรือเข้าประเทศสวิสฯใช้พาสปอร์ตสวิส
- เวลาเข้าหรือออกจากประเทศไทยถ้าอยู่ไม่เกิน 30 วัน ใช้พาสปอร์ตสวิส  แต่ถ้าจะอยู่ในประเทศไทยเกิน 30 วันใช้พาสปอร์ตไทยเวลาเข้าและออกเพราะจะได้ไม่ต้องขอวีซ่าเข้าประเทศไทย

som

สวัสดีค่ะ  คุณไทย

ถ้าคุณกลับเมืองไทย  เวลาออกจากสวิส  ก็ใช้ พาสปอต์ สวิส ค่ะ  เวลากลับจากเมืองไทยถึงสวิส  คุณก็ใช้  พาสปอต์ สวิส เข้า สวิตค่ะ
พอถึงเมืองไทยคุณ ก็ใช้พาสปอต์ไทยเข้าประเทศไทยค่ะ  ในกรณีที่คุณอยู่เกิน  สามสิบวัน  เวลาออกคุณก็ใช้พาสปอต์ไทยออกค่ะ  แต่ไม่ทราบว่าพาสปอต์ไทยของคุณ มีวีซ่าประเทศสวิส  หรือเปล่า   เพราะตอนนี้ประเทศไทย  เช็คค่ะ  เพราะเพิ่งกลับไปตอนซัมเมอร์ค่ะ   แต่ถ้าไม่มีวีซ่าอยู่ในพาสปอต์ไทย   ก็ตัดปัญหาค่ะ  ใช้พาสปอต์ ของสวิส  ไปเลย  ง่ายดี ;D ;D

thai

ไทยไปประมาณ สามอาทิตย์ค่ะคงไปมากว่านี้ไม่ได้เพราะแฟนมีพักร้อนได้สามอาทิตย์เองค่ะ

aonaon

ถ้าคุณกลับเมืองไทย  เวลาออกจากสวิส  ก็ใช้ พาสปอต์ สวิส ค่ะ  เวลากลับจากเมืองไทยถึงสวิส  คุณก็ใช้  พาสปอต์ สวิส เข้า สวิตค่ะ
พอถึงเมืองไทยคุณ ก็ใช้พาสปอต์ไทยเข้าประเทศไทยค่ะ ถ้า อิมมิเกรชั่นที่ไทยขอดู วีซ่า ก็โชว์บัตรประชาชนที่ใช้ในสวิส ให้เขาดู ไม่ต้องโชว์ฺ พาสสวิสค่ะ เดี๋ยวกลัวว่า จะมีปัญหา ถ้าเขารู้่ว่าเราถือ ๒ พาส  เพราะกฏหมายไทย ไม่อนุญาติให้ถือ สอง สัญชาติูค่ะ หรือถือพาสปอร์่ต สองนั้นเอง  โชคดีนะค่ะ :-*

rojui

Quote from: aonaon on November 10, 2009, 06:13:59 AM
พอถึงเมืองไทยคุณ ก็ใช้พาสปอต์ไทยเข้าประเทศไทยค่ะ ถ้า อิมมิเกรชั่นที่ไทยขอดู วีซ่า ก็โชว์บัตรประชาชนที่ใช้ในสวิส ให้เขาดู ไม่ต้องโชว์ฺ พาสสวิสค่ะ เดี๋ยวกลัวว่า จะมีปัญหา ถ้าเขารู้่ว่าเราถือ ๒ พาส  เพราะกฏหมายไทย ไม่อนุญาติให้ถือ สอง สัญชาติูค่ะ หรือถือพาสปอร์่ต สองนั้นเอง  โชคดีนะค่ะ :-*
เอ....ยังไงคะเนี่ย งงงงค่ ??? ???ะเพราะเท่าที่ทราบมาถือ2สัญชาติได้และตอนนี้ก็ถืออยู่ค่ะ ผู้รู้แน่ชัดเข้ามาไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ

Jojo

Quote from: aonaon on November 10, 2009, 06:13:59 AM

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุก ๆ คน

ขอรบกวนป้าพอล และผู้รู้ หรือผู้ที่เคยทำมาแล้ว ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ เรื่องนี้ล่ะค่ะที่ยังข้องใจอยู่ก่อนที่โจ้จะขอพาสสวิส เพราะประเทศไทยไม่ให้ถือ 2 พาสปอร์ตค่ะ (จากที่เคยคุยกะคุณ ตม.ที่เมืองไทยตอนเดือนเมษาที่ผ่านมา) เค้าว่าตั้งแต่เกิดกรณีเหตุไม่สงบในชายแดนภาคใต้ คนไทยบางกลุ่มได้ถือสองพาสปอร์ต คือพาสไทย กะพาสมาเลเซีย เค้าถึงออกกฎหมายว่า ไม่ให้คนไทยมี 2 พาสปอร์ตอีกต่อไปนะคะ (คุณ ตม. เค้าว่างั้นอ่ะ)ถ้าเค้าเห็นว่ามี 2 พาสสปอร์ตเมื่อไหร่ เค้าจะยึดไว้หนึ่ง โดยถามความสมัครใจเราว่าต้องการมีสัญชาติไหนหรือถือพาสปอร์ตไหน ถ้าต้องการถือพาสไทย เค้าก็จะยึดพาสประเทศอื่นไว้ แต่ถ้าต้องการถือพาสประเทศอื่น เค้าก็จะยึดพาสไทย แล้วทำเรื่องแจ้งไปยังกระทรวงมหาดไทย เพื่อทำหนังสือพระราชกิจจานุเบกษา (ไม่รู้ว่าพูดถูกป่าวนะ) ว่าบุคคลคนนี้ได้สละสัญชาติไทยแล้ว จริง ๆ ??? ฉะนั้นเมื่อสวิสให้สิทธิ์เราถือสองสัญชาติ โดยที่เราไม่ต้องให้ฝั่งไทยรู้ ปัญหาที่มันข้องใจอยู่ก็คือการกลับไปประเทศไทย ถ้ากลับไปไม่เกิน 1 เดือนแน่นอนใช้พาสสวิสไปเลย แต่ถ้ากลับเกิน 1 เดือนแล้วใช้พาสไทย ตอนขากลับเข้ามาสวิสนะซิ ทำกันยังไงเอ่ย เพราะไม่มีวีซ่าสวิสโชว์ในพาสไทยแน่นอน เคยคิดอยู่ว่า ถ้าโชว์บัตรประชาชนสวิสอย่างที่คุณ aonaon บอกไว้นั้นทำได้หรือป่าว แล้วเมื่อเราขอพาสสวิสได้แล้วเราจะได้บัตรประชาชนสวิสมาด้วยใช่มั๊ยเอ่ย ใครมีประสบการณ์ตรง ช่วยเข้ามาตอบหน่อยค่ะ เคยถามคำถามนี้มาหลายรอบแล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ข้อมูลที่แน่ชัดเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :-* :-*

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ตุ้ม

เรื่องการถือสองสัญชาตินั้น  เรามีสิทธิ์ถือได้ค่ะตราบใดที่เราไม่ได้ไปขอสละสิทธิ์จากการะเป็นคนไทย  จากประสบการณ์ของตัวเองนั้นได้รับสัญชาติสวิสมาโดยการสมรสเมื่อเกือบ 40 ปีมาแล้ว (ในอดีตประเทศสวิสจะให้สัญชาติคู่สมรสทันทีที่ได้แต่งงานกับชาวสวิส)  กฏหมายนี้ในสมัยนั้นเป็นเรื่องที่รู้กันอยู่ทั่วๆไปและรัฐบาลไทยก็ได้รับทราบมาโดยตลอด  ส่วนการที่กตมจะมายึดพาสปอร์ทของสวิสนั้นไม่มีสิทธิ์ทำได้ค่ะ  เพราะพาสปอร์ทสวิสเป็นทรัพย์สินของประเทศสวิส

ขอย้ำว่าถ้าใครจะกลับเข้าประเทศไทยและอยู่ไม่เกิน 30 วัน  วิธีที่ดีที่สุดคือใช้พาสปอร์ทสวิสหมดทั้งการเข้าและออกจากทั้ง 2 ประเทศ  แต่ถ้าเกิน 30 วัน  มี 2 วิธีคือ

1 ขอวีซ่าดัวยพาสปอร์ทสวิสที่สถาณฑูตหรือกงศุลไทยก่อนเดินทาง
2.1 เข้าออกจากประเทศสวิสด้วยพาสปอร์ทสวิส
2.2 เข้าประเทศไทยดัวยพาสปอร์ทไทย  ออกจากประเทศไทยดัวยพาสปอร์ทไทยพร้อมทั้งแสดงบัตรประชาชนสวิสให้สายการบินและกตม(ถ้าถูกถาม)ตอนขาออกจากประเทศไทยดัวย

Jojo

Quote from: ตุ้ม on November 12, 2009, 08:03:16 PM

เรื่องการถือสองสัญชาตินั้น  เรามีสิทธิ์ถือได้ค่ะตราบใดที่เราไม่ได้ไปขอสละสิทธิ์จากการะเป็นคนไทย  จากประสบการณ์ของตัวเองนั้นได้รับสัญชาติสวิสมาโดยการสมรสเมื่อเกือบ 40 ปีมาแล้ว (ในอดีตประเทศสวิสจะให้สัญชาติคู่สมรสทันทีที่ได้แต่งงานกับชาวสวิส)  กฏหมายนี้ในสมัยนั้นเป็นเรื่องที่รู้กันอยู่ทั่วๆไปและรัฐบาลไทยก็ได้รับทราบมาโดยตลอด  ส่วนการที่กตมจะมายึดพาสปอร์ทของสวิสนั้นไม่มีสิทธิ์ทำได้ค่ะ  เพราะพาสปอร์ทสวิสเป็นทรัพย์สินของประเทศสวิส

ขอย้ำว่าถ้าใครจะกลับเข้าประเทศไทยและอยู่ไม่เกิน 30 วัน  วิธีที่ดีที่สุดคือใช้พาสปอร์ทสวิสหมดทั้งการเข้าและออกจากทั้ง 2 ประเทศ  แต่ถ้าเกิน 30 วัน  มี 2 วิธีคือ

1 ขอวีซ่าดัวยพาสปอร์ทสวิสที่สถาณฑูตหรือกงศุลไทยก่อนเดินทาง
2.1 เข้าออกจากประเทศสวิสด้วยพาสปอร์ทสวิส
2.2 เข้าประเทศไทยดัวยพาสปอร์ทไทย  ออกจากประเทศไทยดัวยพาสปอร์ทไทยพร้อมทั้งแสดงบัตรประชาชนสวิสให้สายการบินและกตม(ถ้าถูกถาม)ตอนขาออกจากประเทศไทยดัวย

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
ขอบคุณมากๆๆๆๆ ค่ะสำหรับข้อมูล อ่านอย่างนี้แล้วค่อยสบายใจหน่อยค่ะ จะได้ใช้ประกอบการตัดสินใจในการขอพาสสวิส เมื่อถึงกำหนดที่จะขอได้ อีก 2ปีข้างหน้า ;D  ครั้งนั้นคุณ ตม.พูดจนโจ้กลัวเลยคิดว่าตกลงจะขอดี หรือไม่ขอดีอ่ะ พาสสวิส ???
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส