News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<< Blutwurst und und Leberwurst>>>

Previous topic - Next topic

pall

หลังจากนั้นก็มัดลำไส้หมูที่บรรจุเลือดหมู
ขณะที่มัดพยายามอย่าให้ลำไส้หมูแตกหรือฉีกขาด

pall

การมัดจะต้องใช้ความระมัดระวัง

pall

หลังจากนั้นก็นำมามัดรวมกัน
และใช้กรรไกรตัดให้แยกจากกัน

pall

หลังจากได้ไส้กรอกเลือดเรียบร้อยแล้ว
นำไส้หรอกทั้งหมดลงไปต้มในน้ำเดือด85องศา
ใช้เวลาประมาณ30ถึง45นาที

pall

พอได้กำหนดเวลาที่ตั้งไว้แล้ว
ก็ตักไส้กรอกเลือดจากน้ำร้อน
และนำมาใส่ลงในน้ำเย็น
พอได้สักครู่ก็ตักออก

pall

และนำไส้กรอกเลือดที่ต้มเรียบร้อยแล้ว
นำไปผึ่งลมให้แห้ง
รอที่จะนำออกมาปรุงอาหารกิน

pall

Blutwurstไส้กรอกเลือด
สามารถกินได้กับอาหารทุกอย่าง
ไม่ว่าจะเป็นมันผัด,มันต้ม,Pasta
และอีกมากมายหลายอย่าง
คิดว่าบางคนคงจะเคยลิ้มรส
และกินไส้กรอกเลือดแบบนี้มาแล้ว
ถ้าใครยังไม่เคยลองลิ้มรสอาหารชนิดนี้
ลองชิมดูไม่แน่อาจจะติดใจกับรสชาติของไส้กรอกเลือดแบบนี้ก็ได้

http://de.wikipedia.org/wiki/Zungenwurst
ภาพทั้งหมดcopy มาจากGoogle

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอบคุณค่ะป้าได้ความรู้เพิ่มอีกอย่างแล้ว แถมเป็นของโปรดปรานเสียด้วยยิ่งได้ซาวเวอเคาเปรี้ยวๆ Sauerkraut( กะหล่ำปลีหั่นฝอยดอง ) เด็ดสุดยอด แต่ เห็นสีแดงสดๆตอนทำหวาดเสียว...จังป้า  

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

อ้อมก็ด้วยค่ะ ชอบมากกกกกกก ของโปรดเลย เนื้อสัตว์ที่นี่แพงกินทุกมื้อทุกวันไม่ได้ ก็ได้ไส้กรอกนี่แหละช่วยได้มาก แต่ไม่เคยรู้เลยว่าที่นี่จะมีไส้กรอกถึง 21 ชนิด ได้แต่หม่ำๆตั้งหน้าตั้งตาทานไม่เคยสังเกตเลยว่าไส้กรอกแต่ละชนิดต่างกันยังไงแล้วทำมาจากอะไร ขอบคุณป้าที่ให้ความรู้ใหม่ เอ....แต่ป้าพอจะแนะนำได้ไหมคะว่าไส้กรอกชนิดไหนทานแล้วไม่อ้วน หรือพี่นิดก็ได้ค่ะ ก่อนมาอ้อมหนัก 47 kgs. ตอนนี้เพิ่งจะเข้าเดือนที่ 3 ปาเข้าไป 52 kgs แล้วค่ะ ทำยังไงให้ผอมดีคะ อ้วนกว่านี้แฟนทิ้งแน่ๆ ฮือ...อออ ฮือ ช่วยอ้อมด้วยค่ะ