อยากทราบว่ามีใบขับขี่ตลอดชีพมาจากเมืองไทยแล้วและต้องการทำใบขับขี่ในสวิสฯ ต้องทำอย่างไ

Previous topic - Next topic

มอมแมม

ขั้นตอนจะต้องเต็มพิกัดเหมือนอย่างที่หัวข้อเก่า ๆ เพื่อนๆ ได้เขียนไว้แล้วหรือเปล่า และมาอยู่สวิสได้แค่สองปีกว่า ภาษาพูดได้แต่ก็ไม่คล่องนัก
 จะสอบขับขี่ได้เลยหรือเปล่า โดยไม่ต้องทำแบบข้อเขียน(ได้ยินมา)

เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0048 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

krit bern

เรื่อง ใบขับขี่ตลอดชีพ จากเมืองไทย  แล้วจะเปลี่ยนเป็นของสวิสฯ  เคยเปลี่ยนตอนมาสวิสใหม่ ๆ ถ้าจำไม่ผิดคือ ต้องอยู่ที่สวิสไม่น้อยกว่า 1 ปี  แล้วต้องรีบเปลี่ยนภายในเวลาไม่เกิน 2 หรือ 3 ปี นับจากวันที่มาอยู่สวิส    ก็จะไม่ต้องสอบข้อเขียน  แต่ต้องสอบขับ โดยมีเจ้าหน้าที่นั่งกำกับไปด้วย   อย่างไรก็ตามลองดูรายละเอียดอีกที ซึ่งอาจมีการเปลี่ยนแปลงบ้างอย่างไรหรือเปล่าก็ไม่ทราบ  เข้าไปดูที่  www.strassenverkhrsamt.ch แล้วเลือก Konton   ที่อยู่   จากนั้นจะอยู่ในหัวข้อใหญ่  Führerausweise  หัวข้อย่อย Umschreibung ausländischer Führerscheine อีกที  ก็จะได้รายละเอียดต่าง ๆ     ไม่รู้ว่า พี่พอล  จะขยันช่วยแปลเป็นไทยหรือเปล่าครับ   :-)

pall

สวัสดีค่ะน้องkrit
 ดีใจที่คุณแวะเข้ามาตอบคำถามนี้ขอบคุณมากค่ะ
 ตอนนี้ตายังดำอยู่กับเรื่องการส่งเอกสารสำหรับกรอกภาษี
 และเรื่องประกันต่างๆเกี่ยวกับอุบัติเหตุของลุง
 อิอิ..คงไม่กล้าแปลเรื่องเกี่ยวกับใบขับขี่
 สงสารคุณมอมแมมค่ะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ตุ๊ก

ของเราทำตอนได้สัญชาติสวิสแล้วนะ อยู่เกินห้าปี เราก็เปลี่ยนได้นะ  คิดว่าตรงนี้เค้าไม่กำหนดนะ(ตอนทำถามมาเองเลยนะ)  แต่กำหนดว่าต้องได้ใบขับขี่ตลอดชีพก่อนที่จะมาอยู่สวิสนะ ไม่ใช่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพจากไทยหลังจากอยู่สวิสนะ(หมายถึงมาอยู่สวิสก่อนแล้วกลับไปทำที่ไทยนะไม่ได้เค้าจะให้สอบใหม่หมดเปลี่ยนไม่ได้)

แต่ว่าละเนอะไปถามด้วยตนเองจะได้ข้อมูลมาชัวร์ ๆ ที่สุดง่ะ

ปุ้ย

เมื่อก่อนอะไรก็ง่ายแต่ตอนนี้เริ่มยากแล้วค่ะ..ตอนนี้เค้ามีกำหนดค่ะคุณต้องทำใบขับขี่ใหม่ภายใน 1 ปีเริ่มนับตั้งแต่ตอนคุณเข้ามาอยู่ในสวิตค่ะถ้าคุณอยู่เลยถึง 2 ปีแล้วคงต้องเริ่มต้นใหม่หมดเลยค่ะ...เพราะดิฉันก็ทำที่นี้ตอนมาอยู่ใหม่เค้าบอกกำหนดแค่ปีเดียวเท่านั้นค่ะ..

บัว

ดิฉัน นำใบขับขี่ตลอดชีพที่เมืองไทย ไปทำเป็นใบขับขี่สากล ที่สำนักงานขนส่งที่หมอชิต เสียเวลาไม่นาน รอเอาเลย เสียเงินเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว 500 บาท เอกสารที่เตรียมก็มีรูปถ่าย ใบขับขี่ตลอดชีพของเมืองไทย พาสปอร์ตไทย  คิดว่าแค่นี้นะคะ หรือถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็สอบถามได้จากขนส่งจังหวัดค่ะ
 ทุกครั้ง ถ้าจะมาเที่ยวก็จะทำมาค่ะ  แต่พอต้องมาอยู่จริงๆ ใบสุดท้ายที่เอามาทำจากสำนักงานขนส่ง ต่างจังหวัด ให้ญาติทำให้ค่ะ ไม่ได้ไปเอง เสียเงินมากกว่าหน่อย ทำได้ค่ะ  เนื่องจากเรามีใบเก่าๆ แนบไปด้วย  จากนั้นก็เอาใบขับขี่สากลมาใช้ที่นี่ได้เลย ใช้มันจนเกือบครบปีที่แต่งงาน  ที่อยู่ที่นี่จริงๆ  จากนั้นก็ไปทำเอกสารขอเปลี่ยนเป็นของที่นี่  เค้าก็จะนัดวันไปเทส พอถึงเวลา เราก็ไปตามเค้านัด จะมีคนนั่งรถไปกับเรา เค้าบอกให้ไปไหน เราก็ไป เลี้ยวซ้าย ขวา ตามนั้น  ประมาณไม่เกินหนึ่งชั่วโมงเป็นอันเสร็จ  ถ้าผ่าน เค้าก็จะกระซิบบอก ฮิ ฮิ จริงๆ แอบกระซิบถามเค้า ว่าผ่านไหม  เค้าก็บอกว่ารอเอกสารนะประมาณ 10 วันก็ได้ค่ะ  เสียเงินไม่มากนะ  ยังไงสอบถามที่เมืองที่อยู่อีกทีแล้วกันนะคะ โชคดีค่ะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอบคุณ คุณตุ๊ก คุณปุ้ย และคุณบัว ที่มาช่วยเล่าประสพการณ์ ความรู้ให้ เป็นข้อมูลที่ดีและชัดเจน เพราะทุกคนได้ประสพกับตัวเองทั้งนั้น

pall

ขอบใจมากจ๊ะตุ๊ก,ปุ๊ยและบัว
 ที่นำประสบการณ์และความรู้เกี่ยวกับใบขับขี่มาถ่ายทอดกัน
 เป็นประโยชน์และข้อมูลสำหรับคนอื่นๆอีกหลายคน
 ขอบใจอีกครั้งจ๊ะ