เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

enjoy

สวัสดีคะสมาชิกทุกคน

จอยก้อขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ จอยก้อเป็นอีกคนหนี่งที่เอกสารไม่ผ่านคะ ทำเรื่องนานแล้วคะ ต้ังแต่เดือน มกราคม นะคะ ทำทุกอย่างคะตั้งแต่ยี่นเรื่องแล้วก้อไม่ผ่าน ก้อยื่นอุทรณ์ก้อยังไม่ผ่านอีกนะคะ โคตรเช็งเลย เขาก้อบอกแต่ว่าเรานะระบุวันกลับไม่แน่ชัดก้อไม่รู้ว่ามันหมายถีงอะไร

แต่ตอนนี้กะว่าจะไปขอวีซ่าอีกคร้ั้งหนี่งนะคะ เผื่อว่ามันจะผ่านบ้างก้อกะว่าจะไปเดือนกันยายนนะ

ยังไงจอยจะเข้ามาคุยอีกนะคะ...

enjoy

หวัดดีคะอีกรอบ

ขอถามหน่อยนะคะ ถ้าจอยจะยื่นวีซ่าแต่แฟนยังรอเอกสารหย่าจากคนเก่า มันจะมีปัญหาหรือเปล่าคะ และต้องใช้เอกสารใบหย่าของแฟนหรือเปล่าคะ

ใครที่พอจะทราบช่วยกรุณาตอบจอยด้วยนะคะ...ขอบคุณคะ..

nuname3

อยากได้ข้อมูล จดทะเบีนยบริษัทค่ะ

summer_sea

สวัสดีคะ พี่ๆ รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ

คือไปยื่นวีซ่า visitor เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาคะ เจ้าหน้าที่ผู้ชายทำสีผม มารยาทไม่ดีมากๆคะ
เช่นถามว่าเพื่อคุณแม่ฝ่าย ญ ทำงานอะไร หนูตอบไปว่าแม่บ้าน เค้าตอบว่า ออว่างงาน !!???
เคยไปมาแล้วสองครั้งคะ ไปเที่ยวครั้งแรกไปกับคุณแม่โดยเพื่อนคุณแม่เป็นคนเชิญ
กับครั้งที่สองไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ Fachhochschule
แต่ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ยื่น โดยไม่ใช่สถานภาพนักเรียน และทำงานกิจการของครอบครัว โดยเพิ่งลาออกจากงานเพื่อมาเป็นเจ้าของกิจการคะ
ก็เลยกลัวๆว่าจะถูกปฎิเสทวีซ่า...

ครั้งนี้ขอไป90วันคะ โดยมีเพื่อนคุณแม่เขียนจดหมายเชิญมา(fax) โดยทางโน้น และเราเองเป็นร่วมกันออกค่าใช้จ่าย
ทางเพื่อนคุณแม่ที่เชิญบอกว่าต้องมีเอกสารส่งไปให้ที่เค้า เพื่อเค้าจะได้เอาไปทำเรื่องต่อที่ตำรวจ
โดยก่อนหน้านี้เค้าไปทำเรื่องที่ Kanton มาแล้ว
ไปอ่านเจอกระทุ้ก่อนหน้ามาคะ เห็นว่าใช้เวลาเป็นเดือนกันเลยที่เดียวเพื่อเอาเอกสารไปยื่น บางกระทู้ก็ว่าวัน สองวัน
ให้ลองโทรเช็คสถานทูตที่นี่แล้วค่อยเอาพาสไปติดวีซ่า หรือบางคนก็ว่าได้เลย

เค้านัดให้กระดาษเล็กๆสีส้มไปรับคำตอบ (passportอยู่ที่เค้า) วันพฤหัสนี้คะ ทำไมใช่เวลานานจังคะ ในเวปบอกว่า สามวันทำการ?
เราสามารถเอากระดาษนี้ยื่นที่ป้อมยามได้เลย หรือว่าต้องไปรับด้านในคะ?

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคะว่ากรณีของหนู ที่ทางโน้นติดต่อเรื่องกับKantonไว้แล้วขาดแต่ตำรวจ จะต้องใช้วเลานานแค่ไหน
ในการทำเรื่องต่อ ตั้งใจจะไปกลางเดือนสิงหานี้แล้วคะ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยนะคะ

Tangmo

ถึงแล้วค่ะมาถึงเมื่อเข้าดีใจมากๆ นั่งบิสเนสคลาส เจ๋งสุดๆ ไว้จะมาเล่ารายเอียดนะคะ
โชคดีทุกคนค่ะ

momay_bkk

สวัสดีค่ะ...มาเเจ้งให้ทราบว่าอุธรณ์วีซ่าผ่านเเล้วค่ะ
แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเดินทางเมื่อไร ค่ะ
ขอไป 30 วันได้ 30 วัน เปะๆ

ขั้นตอนของ
เมย์อยากจะบอกว่าเส้นยาแดงผ่า 8 ตลอด เพราะช่วงที่ยืนอุธรณ์เมย์กะแฟนยุ่งมากๆ
เมย์ให้แฟนเป็นฝ่ายทำเรื่องให้นะคะ
วันที่ยื่นเอกสารก็ช้าไปกว่ากำหนดที่เค้ากำหนดไว้เพราะรอเอกสารจากทางนู้น
ซึ่งพอถึงตรงนั้นเมย์คิดว่าคงไม่ได้วีซ่าเเล้ว
แต่วันนี้มีเซอร์ไพร้สค่ะ..เพราะแฟนโทรมาบอกว่าได้วีซ่าเเล้ว เดี๋ยวต้องติดต่อสถานฑูตที่กรุงเทพนะ
เมย์ยังคิดเลยว่าโดนอำหรือเปล่า..แฟนก็บอกว่าเรื่องแบบนี้เค้าไม่อำกันเล่นหรอก
แต่เราทั้งคู่ตกใจมากเพราะในเอกสารบอกว่าพิจารณาไปตั้งแต่วันที่ 14
ซึ่งเค้าใช้เวลาแค่เพียง 1 อาทิตย์ในการพิจารณาแบบคำร้องของเมย์

ก็อยากเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมเดี๋ยวแจ้งให้ทราบอีกทีนึงนะคะ
ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

khai

หวัดดีจ้า ป้าพอล คุณโม และทุก ๆ คน คะ

ไข่หายไปนานเลยคะ หลังจากที่ยื่นอุธรณ์ visitor visa ไม่ผ่าน ตอนนี้ไข่ยื่นวีซ่าแต่งงานไปคะ แบบ long stay ja. ไข่ยื่นวีซ่า แต่งงานเมื่อวันที่ 03/11/10 เจ้าหน้าที่แจ้ง 2เดือน ถือพาสปอต มาเช็คคะ

ความหวังคง ริบหรี่ แล้ว หละคะ (แต่ก็ต้องสู้ต่อไปเพื่อแฟนคะ)ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น...

ก็ยุ่งยากเหมือนกันนะคะ กับการเดินเรื่องวีซ่า ยอมรับว่าเหนื่อยคะ แฮ ๆ ๆๆๆๆๆๆ รวมระยะเวลา ทำวีซ่า 3 รอบ 9 เดือนกว่า ๆ คะ

ขอให้สใภ้ชาวสวิตได้วีซ่ากันถ้วนหน้านะคะ

เป็นกำลังใจให้คะ :D
I Take All My Life In Swiss.

Gigi

Quote from: khai on November 14, 2010, 12:27:36 AM
หวัดดีจ้า ป้าพอล คุณโม และทุก ๆ คน คะ

ไข่หายไปนานเลยคะ หลังจากที่ยื่นอุธรณ์ visitor visa ไม่ผ่าน ตอนนี้ไข่ยื่นวีซ่าแต่งงานไปคะ แบบ long stay ja. ไข่ยื่นวีซ่า แต่งงานเมื่อวันที่ 03/11/10 เจ้าหน้าที่แจ้ง 2เดือน ถือพาสปอต มาเช็คคะ

ความหวังคง ริบหรี่ แล้ว หละคะ (แต่ก็ต้องสู้ต่อไปเพื่อแฟนคะ)ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น...

ก็ยุ่งยากเหมือนกันนะคะ กับการเดินเรื่องวีซ่า ยอมรับว่าเหนื่อยคะ แฮ ๆ ๆๆๆๆๆๆ รวมระยะเวลา ทำวีซ่า 3 รอบ 9 เดือนกว่า ๆ คะ
ขอให้สใภ้ชาวสวิตได้วีซ่ากันถ้วนหน้านะคะ

เป็นกำลังใจให้คะ :D

หวัดดีค่ะ อ่า ไปวันเดียวกับกิ๊กเลย แต่อาจจะเห็นกันป่าวน่า จำไม่ได้ กิ๊กก้ รออยู่เหมือนกัน หวังว่า สามีจะได้ใบไปจ่ายค่าวีเร็วๆๆ วัน ไง ก้ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

khai

หวัดดีจ้า คุณกิ๊ก

คุณกิ๊ก ไปกับแฟนใช่ไหม๊คะ แฟนคุณคนที่สูง ๆ ใช่ปะคะ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)
ถ้าใช่ละก็ น่าจะคุ้น ๆ นะ

เอาใจช่วยนะจ้า สาวน้อย

หลังไมค์ได้นะคะ....

รักษาสุขภาพนะคะทุกคน บ๊ะ บาย คะ
I Take All My Life In Swiss.

Gigi

Quote from: khai on November 15, 2010, 04:28:28 PM
หวัดดีจ้า คุณกิ๊ก

คุณกิ๊ก ไปกับแฟนใช่ไหม๊คะ แฟนคุณคนที่สูง ๆ ใช่ปะคะ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)
ถ้าใช่ละก็ น่าจะคุ้น ๆ นะ

เอาใจช่วยนะจ้า สาวน้อย

หลังไมค์ได้นะคะ....

รักษาสุขภาพนะคะทุกคน บ๊ะ บาย คะ

ค๊า ไปกับสามีตลอด จ้า หล่อๆ อิอิ สูงๆๆ เด็กๆๆ ก็ เด็ดจริง ได้ค๊า ไว้ขออีเมลล์ หรือ เฟชไว้ ติดต่อนะค่ะ เอ แล้วพี่คนไหนเนี่ย ??? :D

nudao

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดาวทำวีซ่ายื่นอุทรผ่านแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เข้าไปที่สถานฑูตเลยค่ะ
ดาวต้องการเดินทางไปวันที่ สิบห้า พฤษภาค่ะ  เห็นพี่ๆเค้าบอกว่าเราต้องเดินทางไปภายใน หก เดือนของวันที่สแตมป์วีซ่า
อย่างนี้ดาวต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

Gigi

Quote from: nudao on November 26, 2010, 12:13:38 AM
สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดาวทำวีซ่ายื่นอุทรผ่านแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เข้าไปที่สถานฑูตเลยค่ะ
ดาวต้องการเดินทางไปวันที่ สิบห้า พฤษภาค่ะ  เห็นพี่ๆเค้าบอกว่าเราต้องเดินทางไปภายใน หก เดือนของวันที่สแตมป์วีซ่า
อย่างนี้ดาวต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

โอ วีออกแล้วดีใจด้วยจ้า แต่จะบินตั้งปีหน้าแน่ กลัว วีคุณน้องจะหมดอายุซะก่อนนะสิ งานนี้ก้ ต้องถามสถานทูตอย่างเดียวแล้ว ค่ะ แล้ว เออนี่ นู๋ดาว คนเดียวกับที่บอกจะแต่งรึป่าว แล้ว แต่งยังอ่ะจีะ อย่าลืม มาอัพเดทกันด้วยนะ

nudao

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ดาวยังไม่มีแววว่าจะแต่งงานเลยค่ะ คงอีกนานเลย
กลัววีซ่าหมดจังเลยค่ะ  คงต้องลองไปถามสถานฑูตอีกที เฮ้อ

enjoy

สวัสดีคะคุณป้าพอล คุณกิ๊ก คุณไข่ และสมาชิกทุกท่านนะคะ....

ตอนนี้จอยก้อกำลังจะขอวีซ่าติดตามสามีเหมือนก้นคะ รอเอกสารกับคุณสามีตั้งนาน ตอนนี้จอยก้อจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วคะ ก้อรอพาสปอร์ตใหม่ประมาณอังคารหน้าคงจะได้แล้วหล่ะคะ และยังต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจอีกก้อประมาณสองอาทิตย์ได้มั้งเพราะว่าจอยจะไปเมืองฃูริค ใครมีวิธีไหนที่เร็วกว่านี้ไหมคะ พอไปขอวีซ่าติดตามสามีแล้วทางสถานทูตจะส่งเอกสารเราไปที่เมืองแฟนเราใช่ไหมคะใช้เวลานานเท่าไรนับตั้งแต่เราไปขอวีซ่านะคะ เพราะว่าจอยน่าจะยื่นกลางเดือน ธ.ค.นะคะ แต่ว่าคุณสามีจะมาวันที่ 1 ธ.ค.คะ และจะอยู่ประมาณ 3 เดือนได้มั้งคะ...เพราะว่าถ้าไม่นานมากจอยจะให้แฟนรอทำเอกสารที่โน้นเลย หรือว่าให้คนอื่นทำแทนได้ไหมคะ...

ถ้าใครพอจะทราบช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ..ขอบคุณคะ..
จอย

Gigi

Quote from: Joy_2524 on November 27, 2010, 01:43:29 PM
สวัสดีคะคุณป้าพอล คุณกิ๊ก คุณไข่ และสมาชิกทุกท่านนะคะ....

ตอนนี้จอยก้อกำลังจะขอวีซ่าติดตามสามีเหมือนก้นคะ รอเอกสารกับคุณสามีตั้งนาน ตอนนี้จอยก้อจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วคะ ก้อรอพาสปอร์ตใหม่ประมาณอังคารหน้าคงจะได้แล้วหล่ะคะ และยังต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจอีกก้อประมาณสองอาทิตย์ได้มั้งเพราะว่าจอยจะไปเมืองฃูริค ใครมีวิธีไหนที่เร็วกว่านี้ไหมคะ พอไปขอวีซ่าติดตามสามีแล้วทางสถานทูตจะส่งเอกสารเราไปที่เมืองแฟนเราใช่ไหมคะใช้เวลานานเท่าไรนับตั้งแต่เราไปขอวีซ่านะคะ เพราะว่าจอยน่าจะยื่นกลางเดือน ธ.ค.นะคะ แต่ว่าคุณสามีจะมาวันที่ 1 ธ.ค.คะ และจะอยู่ประมาณ 3 เดือนได้มั้งคะ...เพราะว่าถ้าไม่นานมากจอยจะให้แฟนรอทำเอกสารที่โน้นเลย หรือว่าให้คนอื่นทำแทนได้ไหมคะ...

ถ้าใครพอจะทราบช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ..ขอบคุณคะ..
จอย

อืมเอกสารจะถึง ขึ้นอยู่กับคันโตนนะค่ะ ของซูริคไม่มั้นใจ น่าจะ นานอยู่ ของกิีก เมืองเล้ก ถึงภายใน 14 วัน 2 อาทิตยื พอดี ส่วนเรื่องให้คนอื่นยื่นแทนอันนี้ไม่มั่นใจนะค่ะ เพราะ ส่วนตัวสามี เอาไปเองเลย ไงลองถามสถานทูตอีกทีก็ ได้นะค่ะ

ปล. คันโตนซูริค น่าจะ ต่างชาติเยอะค่ะ ก็ เลยอาจจะรอนานหน่อยนะ