เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

khai

สวัสดีคะ คุณจอย

ไข่ขอออกความคิดเห็นนะคะ คุณจอยจะยื่นวีซ่ากลางเดือนหน้าใช่ไหม๊คะ... แล้วแฟนคุณจอยจะมาต้นปีหน้าใช่ไหม๊ ความคิดเห็นส่วนตัวไข่นะ ช้ารือเร็ว แล้วแต่ คันโดน เหมือนที่น้องกิ๊กบอกแหละจ้า ส่วนเรื่องที่ว่าคุณจะยื่นวีซ่ากลางเดือนหน้า หลังจากคุณยื่นวีซ่าเจ้าหน้าที่ก็จะบอกคุณว่า รออีก 2 เดือน คะ ไข่มองว่าถ้าแฟนคุณมาเมืองไทยต้นปีหน้า แล้วถ้ามีเอกสารไปถึงแฟนคุณที่ สวิส และไม่มีคนรับเอกสาร ไข่คิดว่า มันจะเสียเวลาคะ ทางที่ดี ไข่แนะนำ คุณ ลองยื่นวีซ่าต้นเดือนหน้าไหม๊คะ เพราะแฟนคุณ มีเวลา ประมาณ 1 month เพื่อรอ กรอกเอกสารตอบรับจากทางคันโดน หลังจากที่แฟนคุณเดินเรื่องเอกสารเสร็จ ก็มาต้นปีหน้า แล้วคุณก็บินไปสวิตพร้อมกันเลยดีไหม๊คะ
ถ้ามีข่าวคืบหน้าจะมาอัพเดทนะจ๊ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะคุณจอย มีลุ้นค้า ............... :)
I Take All My Life In Swiss.

enjoy

สวัสดีคะคุณไข่ และคุณกิ๊ก

ใช่คะจอยกะว่าจะยื่นวีซ่ากลางเดือนหน้า เพราะว่าจอยต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจอีกก้อประมาณสองอาทิตย์ได้นะคะ ของคุณไข่ยื่นติดตามสามีเหมือนกันหรอคะ แล้วของคุณไข่ไม่ใช้ใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจหรอคะ หรือว่าจอยไปยื่นวีซ่าก่อนแล้วค่อยไปขอใบรับรองดีคะ  แล้วพอมีใครที่ทำวีซ่าติดตามสามีที่คันโคนซูริคบ้างไหมคะ..
แฟนจอยแกน่าจะมาประมาณกลางเดือนหน้านะคะ เพราะว่าจอยจะจัดงานแต่งงานวันที่ 1 มกราคม นะคะ ยังไงขอเชิญคุณไข่กะคุณกิ๊กด้วยนะคะ และก้อสมาชิกทุกท่าน ถ้าท่านไหนอยู่แถวอุดรก้อเรียนเชิญทุกท่านด้วยนะคะ..

ขอบคุณคะ....

Gigi

Quote from: Joy_2524 on November 29, 2010, 11:28:51 AM

สวัสดีคะคุณไข่ และคุณกิ๊ก

ใช่คะจอยกะว่าจะยื่นวีซ่ากลางเดือนหน้า เพราะว่าจอยต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจอีกก้อประมาณสองอาทิตย์ได้นะคะ ของคุณไข่ยื่นติดตามสามีเหมือนกันหรอคะ แล้วของคุณไข่ไม่ใช้ใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจหรอคะ หรือว่าจอยไปยื่นวีซ่าก่อนแล้วค่อยไปขอใบรับรองดีคะ  แล้วพอมีใครที่ทำวีซ่าติดตามสามีที่คันโคนซูริคบ้างไหมคะ..
แฟนจอยแกน่าจะมาประมาณกลางเดือนหน้านะคะ เพราะว่าจอยจะจัดงานแต่งงานวันที่ 1 มกราคม นะคะ ยังไงขอเชิญคุณไข่กะคุณกิ๊กด้วยนะคะ และก้อสมาชิกทุกท่าน ถ้าท่านไหนอยู่แถวอุดรก้อเรียนเชิญทุกท่านด้วยนะคะ..

ขอบคุณคะ....

ยังไม่ต้องใช่ใบรับรองความประพฤติจ้า ถ้าจดทะเบียนแล้วไปขอวีซ่าติดตามได้เลย สามีเป็น สวิต ไม่เสียซักบาทจ้า ใช่อค่ยื่นใบ คร.2 ที่สมรสค้า  ขอบคุณที่เชิญด้วยนะค่ะ แต่ตอนนั้นกิ๊กคิดว่ากิ๊กคงบินไปแล้วอ่ะจีะ  ;D ไว้มีทติ้งกันที่ซูริคนะ ส่วนคันโตนซูริคก็ พี่ โอมายก๊อตนะจ๊ะ ที่ยื่นไปคันโตนนี้จ้า

khai

สวัสดีจ้า คุณจอย

ยินดีที่ได้รู้จักจ้า ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะคะ และขออวยพรล่วงหน้าเนื่องในวันแต่งงานคะ ขอให้มีความสุขมาก ๆๆๆ มาก มาย  :) :D และที่สำคัญขอให้วีซ่าคุณจอยผ่านเร็ว ๆ จะได้อยู่กับแฟนซะที :) สู้ ต่อไป อย่าท้อนะคะ และอย่าลืมว่าสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ "กำลังใจ" คะ เพราะไข่เคยท้อมาแล้วคะกับการยื่นวีซ๋า visitor visa 2 time ago.และโดนปฏิเสธคะ ยอมรับคะว่าท้อมาก และไม่อยากยื่นอีกแล้ว ได้กำลังใจที่ดีจาก แฟน และเพื่อน ๆ ชาวสวิตพอลเนี่ยแหละคะ จึงตัดสินใจเดินหน้า และ ยื่น วีซ่าแต่งงานคะ... เป็นกำลังใจให้นะคุณจอย เพื่อ คนที่เรารัก และ รักเรา

ส่วนไข่ยื่นวีซ่าแต่งงานที่สวิต แล้วจะจดทะเบียนที่โน่นคะ ไข่ยื่นวีซ่าไปเมื่อ 3 Nov.แฟนได้รับเอกสาร 30 Nov.คุณแฟนจะไปติดต่อที่อำเภอวันที่ 7 December ja ถ้ามีข่าวคืบหน้าจะเข้ามาอัพเดทนะจ๊ะ...

พระเจ้าคุ้มครองคะ  :D
ดูแลสุขภาพนะ 

thijan

หวัดดีค่ะ คุณจอย

พอดีอ่านกระทู้ของคุณจอย แล้วอยากจะขอแนะนำเรื่องหนังสือรับรองความประพฤติน่ะค่ะ เท่าที่ทราบมานะคะ ของคันโตนซูริคต้องใช้ดวยค่ะ ในการยื่นวี แต่ถ้าเป็นคันโตนอื่นยังไม่ต้องใช้ ให้ถือไปตอนที่ไปสวิตค่ะ สถานฑูตบอกเมื่อครั้งที่ไปยื่นวี วันที่ 17 พ.ย. ค่ะ

enjoy

สวัสดีคะ คุณthijan  และคุณไข่

ขอบคุณนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักคะ
วันนี้จอยพึ่งจะไปยื่นวีซ่าติดตามสามีมานะคะ ยื่นเอกสารเจ้าหน้าที่ก้อไม่ถามอะไรสักคำเลย ยื่นเสร็จเขาก้อคืนพาสปอร์ตนะ แต่เขาบอกจอยว่าต้องรอใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจก่อนถึงจะส่งเอกสารของจอยไปคันโตนซูริคได้ เพราะว่าคันโตนซูริคเดี๋ยวนี้ต้องมีใบรับรองความประพฤติแนบไปด้วยนะคะ กว่าจอยจะได้ใบรับรองความประพฤติต้องรอถึงวันที่ 20 ธค.นั่นหล่ะคะ เจ้าหน้าที่ถึงจะส่งเอกสารไปที่เมืองแฟน และเจ้าหน้าที่ก้อบอกว่าให้รอประมาณสองเดือนนะคะ จบคะ ง่ายมากเลย ก้อขอให้ง่ายอย่างนี้ตลอดไปเถอะคะ เหนื่อยมากเลยกว่าจะทำได้...
แต่วันนี้จอยก้อไปกะเพื่อนคนหนึ่งเจอกันที่โน้นคะ เเต่เพื่อนไม่ได้ไปคันโตนซูริค เจ้าหน้าที่ก้อบอกแค่ว่าให้ไปขอใบรับรองความประพฤติไว้ และก้อรอฟังอีกสองเดือนนะง่ายมากเลย ทำไมคันโตนซูริคเรื่องมากจัง >:( >:( >:(

ยังไงก็โชคดีนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ

จอย

ing

สวัสดีค่ะคุณจอย คันโตนซูริคเค้าให้แนบไปด้วยเลย เป็นมานานแล้วนะคะคุยกับเพื่อนบางคนเค้าก็ไปขอทีหลังได้เพราะเขตที่เค้าขอวีซ่าไม่เหมือนกัน ฉะนั้นคนที่จะขอวีซ่ามาซูริคก็ต้องไปขอใบรับรองความประพฤติมาด้วยจะได้ไม่เสียเวลา เป็นกำลังใจให้นะคะคุณจอยขอให้วีซ่าผ่าเร็วๆ

enjoy

สวัสดีคะสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณคะคุณอิง คะจอยก้อพอทราบคุณเพราะว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องมีใบรับรองความประพฤติแนบมาด้วย แต่ก้อไม่เป็นไรหรอกคะ จอยก้อคงต้องรอจนกว่าใบรับรองความประพฤติจะมานะคะไม่นานเล้ยแค่ 18 วันเอง.. :'( :'( :'( จากนั่นเอเยนเขาจะดำเนินเรื่องต่อให้นะคะ เพราะว่าแฟนจอยเขาจ้างเอเยนทำนะคะ.ก้อรอทางเอเยนติดต่อมา เพราะเห็นเขาบอกว่าแฟนไม่ต้องทำอะไรที่ซูริค เพราะว่าจะเป็นทางสถานทูตเขาจะคอนเเทคกันเองนะคะ แต่เกิดว่าเขาต้องการเอกสารบางส่วนเพิ่มเขาก้อจะมีจดหมายไปหาแฟนของเราเองคะ ของจอยคงจะเป็นกรณีที่จดทะเบียนในประเทศไทยมั้งคะ อันนี้จอยก้อไม่ทราบเหมือนกัน เดาเอาคะ...

ยังไงก็ขอให้ทุกท่านที่รอวีซ๋าโชคดีทุกท่านนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะค่ะ

จอย

khai

:) สวัสดีจ้า คุณจอย และ ว่าสะใภ้ชาวสวิต

ถ้าแฟนคุณจอยจ้างเอเยนว่า สบายเลยสิคะ ไข่คิดว่าผ่าน 100%คะ เอเยนเดินเรื่องให้ทุกอย่างก็โอนะคะ โชคดีคะคุณจอย (ไขจะคอยฟังข่าวดีนะคะ สู้ ๆ จ้า :D)

มีใครพอรู้เรื่องใบรับรองความประพฤติ แบบว่าถ้าเราต้องการด่วน ภายในวันเดียวได้รับเลย ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ สามารถ ออกใบรับรองให้เราได้ไหม๊คะ? ภายในวันเดียวคะ และต้องจ่ายตังเท่าไหร่คะ!
หรือว่าต้องรอสองอาทิตย์อย่างเดียวคะ รบกวนผู้รูช่วยแนะนำหน่อยจ้า :) ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ตอนนี้ไข่รอฟังผลวีซ่าเหมือนกันคะ แฟนได้รับจดหมาย และจะเอาเอกสารไปยื่นที่เขตในวันอังคารที่ 7 december ja ไข่ก็ไม่แน่ใจเรื่องใบรับรองความประพฤติคะ ว่าต้องไปขอตอนนี้เลย หรือว่าหลังจากที่ได้รับวีซ่าแล้ว ค่อยไปติดต่อที่ สนง.ตำรวจแห่งชาติ ดีคะ เพราะว่าตอนที่ไข่ยื่นวีซ่าไปไม่เห็นเจ้าหน้าที่พูดถึงเรื่องใบรับรองความประพฤติเลยคะ... แฟนเราอยู่ที่  delèmont de jura.มีใครอยู่แถวนี้บ้างไหม๊คะ ?

ดูแลสุขภาพนะคะทุกคน :ไว้จะมาอัพเดทความคืบหน้า นะจ้า โชคดี จงเป็นของทุกท่านจ้า  :)

enjoy

สวัสดีจ้าคุณไข่และสมาชิกทุกท่าน

ก้อขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีเถอะคะ จอยทำวีซ่าทั้งหมดเกือบจะปีหนึ่งได้แล้วมั้ง เพราะยื่นเรื่องเยี่ยมแฟนตั้งแต่เดือนมกราคมว๊ซ่าก้อไม่ผ่าน ยื่นอุทรณ์ก้อไม่ผ่านอีก ถ้ารอบนี้ไม่ผ่านก้อไม่รู้จะทำอย่างไรดีนะคะ คงต้องอยู่เมืองไทยให้คุณแฟนบินมาหาเอาเองม้่งคะ. :D :D :D..

เรื่องใบรับรองความประพฤตินะจอยว่ายังไงเขาก้อให้รอ2อาทิตย์อยู่ดีคะไม่ว่าเราจะขอยังไงเขาก้อไม่ให้คะ เพราะว่าจอยทั้งขอทั้งออนวอนเขายังไงเขาก้อบอกว่ามันต้องใช้เวลานะคะ เพราะเอเยนของจอยบอกว่าเมื่อก่อนเขาก้อพอจะทำได้ก้อรอประมาณ 3-4 วันก้อได้แล้วแต่มีค่าเหนื่อยประมาณสี่พันได้มั้งคะ แต่ว่าตอนนี้เขาเปลี่ยนระบบหรือว่าเปลี่ยนอะไรใหม่นะคะ เรื่องค่าเหนื่อยเขาไม่ค่อยจะรับนะคะ ทางที่ดีทำตามระเบียบดีกว่าคะ แทนที่จะได้ไปเที่ยวสวิส เดี๋ยวจะได้ไปเที่ยวฮ่องกงฟรีคะ ;) ;) ;)

จอยว่าทางที่ดีคุณไข่ไปขอไว้เลยก้อดีคะ เผื่อเวลาไปถึงบ้านเขาแล้ว เผื่อเขาขอดูเราจะไปมีให้เขาเลยไงคะ การใบรับรองความประพฤติใช้เวลานานนะคะ น่าจะอยู่ได้ประมาณหกเดือนเนี่ยหล่ะคะ จอยก้อไม่เเน่ใจ แต่ทางที่ดีคุณไข่ไม่ต้องรอวีซ่าหรอกคะ ไปขอเลยคะ จะได้ไม่เสียเวลา..

อย่าลืมกอปปี้ พาสปอร์ต บัตรประจำตัวประชาชน ทะเบียนบ้าน และก้อถ้าคุณไข่เคยเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล ก้อเอาไปด้วยนะคะ ถ้าคุณไข่จดทะเบียนแล้วก้อเอาไปด้วย และก้อเอกสารที่เราขอจดทะเบียนจากสถานทูต (ในกรณี่ที่ึคุณไข่จดทะเบียนในประเทศไทยนะคะ )เตรียมไปให้ครบเลยคะ เจ้าหน้าที่เขาใจดี บริการก้อดีคะ ;D ;D ;D. สู้ สู้ สู้ นะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ยังไงก็ขอให้ทุกท่านที่รอวีซ๋าโชคดีทุกท่านนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะค่ะ

จอยจ้า

khai

ดีจ้า คุณจอย และทุกท่านจ้า

ไข่ก็เหมือน ๆ กะคุณจอยอะคะ ใช้เวลาในการยื่นวีซ่า 3 รอบ ใช้เวลา 9เดือน แล้วคะ :) หุ หุ
เคยท้อมากมายคะ แต่ก็ได้กำลังใจจากเพื่อนๆ พี่ ๆ ใ น www.pallswiss.com

ขอให้คุณจอยผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะคะ และได้รับวีซ่าในเร็ววันจ้า

เอกสารที่ไข่จะนำไป สนง.ตร
- สำเนาพาสปอร์ตของแฟน
- สำเนาหน้า pass ของเรา
- สำเนาทะเบบียนบ้าน
- สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

เอกสารแค่นี้พอใช่ไหม๊คะ (กรณียังไม่จดทะเบียนสมรส)

ขอให้ได้รับวีซ่ากันเร็ว ๆ นะจ้า

ดูแลสุขภาพกันด้วยนะ :D

enjoy

สวัสดีจ้าคุณไข่และสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณนะคะคุณไข่ และจอยก้อขอให้คุณไข่ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะคะ และได้รับวีซ่าในเร็ววันเหมือนกันนะคะ...
ใช่คะเอกสารที่จะนำไป สนง.ตร ก้อคงจะมีเท่านั้นหล่ะคะ เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยจะเรื่องมาก (เหมือนสถานทูตหรอกคะ  :D :D :D)
เจ้าหน้าที่ใจดีม๊าก มากคะ
แต่จอยว่าคุณไข่รีบไปทำไว้เลยก้อดีนะคะ เพราะว่าวันหยุดไทยเยอะนะคะ...
ขอให้โชคดีนะคะ..

ยังไงก็ขอให้สมาชิคทุกท่านที่รอวีซ๋าโชคดีทุกท่านนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านคะ

จอยจ้า

khai

สวัสดีจ้า คุณจอย,น้องกิ๊ก และทุกคน

วันนี้ไข่มาอัพเดทความคืบหน้าจ้า เมื่อวันพุธ ที่ผ่านมาแฟนนำเอกสารไปยื่นที่เขตแล้วคะ และพนักกงานก็ถามคำถามทั่ว ๆ เหมือนกับเวลาที่เราไปทำวีซ่าแหละคะ แฟนบอกว่าคุยกันนานมาก 1/30 นาทีคะ แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีคะส่วนเอกสารไม่มีปัญหาอะไรคะ เจ้าหน้าที่บอกรอ 2 week คะ แฟนบอกว่าเจ้าหน้าที่ถามเยอะมาก   : รู้จักเราได้อย่างไร ,นานแค่ไหน,และเคยเจอกันกี่ครั้ง, เคยไปบ้านเรากี่ครั้ง ,รู้จักใครบ้างในครอบครัวเรา,คุณแน่ใจว่าจะแต่งงานกับคนนี้ใช่ไหม๊,เราเลิกกับแฟนนามเท่าไหร่,มีลูกไหม๊ (ถ้ามี)กี่คน,เรามีพี่น้องกี่คน เราเป็นลูกคนที่เท่าไหร่[/b] แล้วเจ้าหน้าที่ก็บอกให้รอประมาณสองอาทิตย์ จ้า  :)

ตอนนี้ก็คงต้องรอฟังข่าวดีจากทางคุณแฟนจ้า

ไว้จะมาอัพเดทความคืบหน้าอีกทีนะจ๊ะ

ขอให้ทุกคนโชคดีและผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้ยดีนะคะ ไข่คิดว่าทุกคนในเวปนี้นี้ก็มีจุดหมายเดียวกัน คือ รอว่าเมื่อไหร๋ ประตูจะเปิดซะที :) :D
ดูแลสุขภาพด้วยนะ

enjoy

สวัสดีคะ คุณไข่ และสมาชิกทุกท่าน

จอยขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ และแล้วทุุกอย่างก้อผ่านไปได้ด้วยดี ดีใจด้วยจริง จริงเลยคะ  ;D ;D    ในที่สุดทุกอย่างก้อผ่านไปได้ด้วยดี
ของจอยคงต้องร้องเพลงรออีกนาน ซูริคยื่งเป็นเมืองใหญ่ และก้อไหนจะวันคริตมาส แล้วก้อปีใหม่อีก วันหยุดยาวทั้งนั้นเลย เจ้าหน้าที่คงจะลากันเป็นครึ่งเดือน หรือไม่ก้อคงจะเป็นเดือน คิดแล้วเซํง. :'( :'( :'(

ยังไงจอยก้อขอให้สมาชิกทุกท่านที่รอวีซ๋าโชคดีและผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะคะ. เป็นกำลังใจให้ทุกท่านคะ :D :D :D
ดูแลสุขภาพด้วยนะ...สู้ สู้ สู้ คะ...

จอยจ้า

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกๆ ท่าน

สวัสดีค่ะคุณจอย จะไปซูริคเหมือนกันเลยอยู่แถวไหนอ่ะคะ เผื่อบ้านจะอยู่ใกล้ๆกัน อิอิ ตอนนี้แอนรอมาเกือบหกเดือนแล้ว กำลังลุ้นอยู่ว่าจะทำลายสถิติน้องเวย์รึป่าว อุอุ ขอให้คุณจอยโชคดีนะคะ ขอให้วีซ่าผ่านในเร็ววัน อิอิ

ohmygod ค่ะ