วีซ่า แต่งงานที่สวิต

Previous topic - Next topic

angkanaruk

สวัสดีค่ะ อยากถามอะไรป้าพอลหน่ยอน่ะค่ะ พอดีว่า กิ๊ฟได้วีซ่าแล้วค่ะ แต่ว่าแฟนไปอ่านเอกสารที่ทำวีซ่าที่สวิตอ่ะค่ะ แล้วเค้าบอกว่าเราได้วีซ่า 6 เดือน แต่พอไปรับจริงๆได้แค่ 3 เดือนเอง งงค่ะ เค้าเขียนมาอย่างนี้น่ะค่ะใน

VALID FOR Suisse
FROM 25-02-09     UNTIL 16-0509
TRPE OF VISA  D  NUMBER OF ENTRIES  1   DURATION OF STAY XXX  DAYS        REMARKS  Raisons familiales

แปลว่าอะไรหรอค่ะ ขอบคุนค่ะ

naddyswiss

คือวีซ่าเชงเก้นเค้ามีอายุ 6 เดือนค่ะ แต่คุณสามารถอยู่ได้จริงๆแค่สามเดือนเท่านั้น

ตัวอย่างเช่น ระยะเวลา คุณทำวีซ่าเชงเก้นได้วันที่ 12 เดือน มีนาคม 2552 ถึง วันที่ 12 เดือนมิ.ย. 2552 คุณจะอยู่ตามนั้นไปเลยสามเดือนก้อได้ หรือคุณจะอยู่เดือนมีนาถึง พ.ค. กลับไทย ไปใหม่ แต่ระยะเวลาที่คุณอยู่สวิสน่ะ ต้องไม่เกินสามเดอืนน่ะค่ะ แต่หกเดือนเนี่ยคืออายุวีซ่าเชงเก้นมีอายุหกเดือน เค้าทำไว้เพื่อให้คุณเข้าๆออกประเทศโดยไม่ต้องไปขอวีซ่าใหม่ แต่จะไม่สามารถอยู่เกินได้สามเดือนในสวิสน่ะค่ะ

ไม่รู้ว่าที่อธิบายจะเข้าใจหรือป่าวนะคะ เพราะว่าเค้าก้อจะเขียนเอาไว้แบบนี้ที่ใบคำร้องน่ะค่ะ สามีเค้าอ่านแว๊วแปลให้ฟัง เพราะตอนแรกก้ออยากให้แม่อยู่หกเดือนเหมือนกัน แต่เค้าให้อยู่ได้แค่สามเดือน เหมือนๆวีซ่าเยี่ยมญาติที่เคยๆทำกันมาค่ะ

angkanaruk

ขอบคุนมากน่ะค่ะที่ตอบค่ะ พอดีว่าแฟนโทรไปถามเค้าอล้วค่ะ ว่าทำไมภึงได้3เดือน ทางนู้นเค้าบอกว่าที่3เดือนเปงวีซ่าเค้าสวิตเฉยๆค่ะ  แต่พอไปแล้วเค้าให้เอาใบที่ว่งมาให้แฟนว่าได้วีซ่า 6 เดือนเอาให้เค้าดูแล้วเค้าจะแสตมป์ให้เรา 6 เดือนค่ะ ขอบคุนมากน่ะค่ะ พอดีว่าจาไปขึ้นเครื่องคืนนี้แล้วค่ะ แล้วเจอกันน่ะค่ะ