จะเริ่มหางานได้จากที่ไหนคะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

สวัสดีค่ะป้า pall และพี่ๆทุกคน อ้อมมาคราวนี้กับปัญหาคาใจว่า ถ้าอ้อมจะเริ่มออกหางาน อาจเริ่มจากงานทำความสะอาด งานโรงงาน หรืออะไรก็ได้ อ้อมจะเริ่มหาได้จากที่ไหนคะ หรือพอจะมีงานว่างในที่ที่พี่ๆทำอยู่ไหมคะ อยากทำงานมากเลยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0024 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม  
 เป็นอย่างไรบ้างเริ่มปรับตัวได้หรือยังเบื่อปั้นหิมะแล้วหรือจ๊ะ  
 เข้าใจถึงความรู้สึกการอยู่บ้านเฉยๆได้ดี  
 ถ้าอ้อมอยากทำงานจริงๆที่ยังไม่ต้องใช้การสื่อสารภาษามากนัก  
 ก็หางานประเภทรับจ้างทำความสะอาดไปก่อน  
 งานแบบนี้ให้แฟนช่วยหาตามหน้าหนังสือพิมพ์ต่างๆ  
 หรือพวกหนังสือพิมพ์AnzeigerของThun  
 เขาจะมีประการหาคนทำงาน  
 บางครั้งจะมีการหาคนรับส่งพวกหนังสือโฆษณาหนังสือพิมพ์  
 อ้อมต้องให้แฟนอ่านดูทุกวัน  
 หรือหาได้จากที่เขาปิดป้ายประกาศตามCoop  
 หรือตามMigros  
 หรือเราเอาชื่อพร้อมเบอร์โทรศัพย์ไปปิดให้คนติดต่อ  
 ถ้าคนสนใจอยากให้เราทำงานให้  
 ใฟ้แฟนพยายามถามคนรู้จักหรือเพื่อนๆข่วยหา  
 ก็เป็นวิธีหนึ่งอีกเหมือนกัน  
 เอาใจช่วยให้ได้งานไวๆจ๊ะ

คารุสุ

หวัีดดีค่ะคุณอ้อม ตอนนี้ก็กำลังหางานอยู่เหมือนกัน แต่หายากมากค่ะเพราะติดอยู่ที่ภาษาเราไม่เก่ง แม้แต่งานทำความสะอาด หรืองานโรงงานก็เหมือนกัน ตอนนี้ก็ให้แฟนช่วยหาตามเว็บต่าง ๆ แต่ก็ยังไม่มีเลยค่ะ แย่จังเน๊าะ

pall

สวัสดีจ๊ะคารุสุ
 เห็นด้วยจริงๆงานอะไรๆก็หายากมาก
 งานทำความสะอาดบางทีก็ต้องใช้เส้น
 ป้าเห็นได้จากคนที่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว
 พาไปทำงานทำความสะอาด
 และงานทำความสะอาดที่คนไทยชอบคิดว่าเป็นงานต่ำ
 ปัจจุบันต้องแย่งกันทำงานแบบนี้แล้ว
 อย่าท้อใจนะบางครั้งอาจจะได้งานมาโดยไม่รู้ตัว
 พูดแล้วก็ท้อใจตามเหมือนกัน
 อ่านข่าวทุกวันแล้วใจห่อเ*่ยวไปกว่าเดิม
 ป้าเจอคนสวิสรู้จักกันเขาก็เศร้า
 บอกว่าทีทำงานปลดคนทำงานออก
 เขาเป็นหนึ่งในคนงานเหล่านั้น
 ออกจากบ้านเจอแต่คนเครียดๆ
 เข้าใจกับปัญหาและรายการจ่ายต้อนรับปีใหม่ได้ดี
 เอาใจช่วยให้ได้งานไวๆนะจ๊ะ

คารุสุ

ขอบคุณค่ะป้าพร ใช่ค่ะต้องใช้เส้นเพราะเพื่อนเค้าได้งานทำความสะอาดที่รพ.แห่งหนึ่งเพราะรู้จักกับหัวหน้างาน แต่เราซิ หัวเดียวโดด โดด...ก็ได้เว็บป้าพรนี่แหละค่ะที่คอยแนะนำหลาย ๆ อย่าง ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ...ว่าแต่ว่าตอบคำถามซะยาวละวังลุงเรียกหานะค่ะ

เจนนี่

หวัดดีค่ะคุณอ้อม

ของเจนนี่ทำงานบ้านค่ะ ก็ทำแบบที่ป้าแนะนำ
 เขียนประกาศใส่แผ่นกระดาษของมิโกรหรือโคบ ขอได้ที่แคชเชียร์ค่ะ
 เขียนแล้วเอาไปติดไว้ โชคดีก็มีคนติดต่อมาให้ไปทำงานบ้านให้เค้า

จากประสบการณ์ของตัวเองนะคะ ทำแบบนี้แหละ แล้วก็ได้งานมา
 แรกๆทำอยุ่ไม่กี่ที่ ต่อมาได้เพิ่มอีก กลายเป็นบ้านสี่หลังที่ไปทำงานบ้านให้เค้า

เราทำดีทำสะอาดเรียบร้อย เค้าก็ชอบค่ะ และอยากให้เราทำต่อไปนานๆ
 เพราะเค้าไว้ใจเรา และเราก็ทำหน้าที่ของเราเต็มที่

ตอนนี้เพิ่งได้งานใหม่ทำค่ะ งาน100% ถูกต้อง ไม่ไกลจากบ้านมาากนัก
 อันนี้เพื่อนแนะนำให้ค่ะ  
 การรู้จักคนบ้างก็ดีอย่างงี้แหละคะ คือเค้าอาจช่วยแนะนำงานให้เราได้

รู้จักคนมากขึ้น ก็ทำให้โลกของเรากว้างขึ้น
 ตอนนี้เจนนี่มีเพื่อนเยอะขึ้น แต่ก่อนไม่ค่อยออกไปไหนมาไหน
 ตอนนี้ก็ไปบ้างอ่ะคะ เจอเพื่อนบ้างนอกบ้าน
 อยู่แต่ในบ้านมันเหงาค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ

คารุสุ

แล้วคุณเจนนี่ต้องเสียภาษีให้รัฐหรือเปล่าค่ะ แล้วยื่นยังไงหรือให้นานจ้างจัดการให้ การหางานแบบนี้น่าสนใจมากค่ะเพราะหาตามบริษัทก็ต้องพูดภาษาเยอรมันได้ดีถึงจะได้งาน เอาเป็นว่าขอบคุณ คุณเจนนี่มากนะค่ะ สำหรับไอเดียดี ๆ

เจนนี่

ถ้าเป็นงานบ้านนะคะ ไม่เสียภาษีค่ะ แบบว่าเราไม่ได้แจ้งงัยค่ะ
 คือนายจ้างเราเค้าก็รู้อ่ะคะ แบบตกลงกันเอง เค้าชอบผลงานของเราเค้าก็จะให้เราทำต่อไป ขึ้นอยู่กับเราด้วยว่าชอบทำงานนี้หรือป่าว
 เรียกง่ายๆว่างานมืดนั่นแหละคะ ปกติก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะคะ
 ถ้าไม่มีคนไปแจ้งทางอำเภอว่า นี่เธอคนนี้น่ะ ทำงานแบบไม่ยอมจ่ายภาษี
 อย่างงี้มันจะมีปัญหาทีหลัง  รายได้มันไม่ได้เยอะแยะมากมายอะไรหรอกค่ะ ก็พอได้ใช้จ่ายส่วนตัวเล็กๆน้อยๆ ดีกว่าอยู่เฉยๆ

ลองดูนะคะ แล้วถ้าเผื่อมีใครติดต่อกลับมาก็ให้ไปทำดูก่อน
 ตอนแรกก็ทำให้ดี ให้สะอาด แล้วก็ดูเวลาด้วยนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะเจนนี่
 ดีใจที่เจนนี่ได้งานทำแล้ว
 การเจอหรือรู้จักคนทำให้เราได้มีโอกาสหลายอย่าง
 เห็นด้วยกับเจนนี่ข้อนี้
 ตอนที่เจนนี่ทำความสะอาดเขาจ่ายเงิน
 ค่าทำความสะอาดต่อชม.ดีไหม
 ป้าเห็นคนบราซิลทำความสะอาด
 ที่ปราสาทเที่ลุงทำงานสวนขาให้30ฟรังก์/ชม.
 นายจ้างจ่ายประกันอุบัติเหตุกับคนเงินAHVให้
 ป้ายังบอกลุงเลยว่าเขาได้ค่าทำงานสูงพอสมควร

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะทุกคน  
 จริงอย่างที่ทุกคนแนะนำนะค่ะ อ้อม ที่การหางาน ต้องใช้ภาษา ต้องมีคนรู้จักบางเพื่อเค้าจะบอกเราได้ว่าตรงนั้นตรงนี้เค้ารับคน ต้องการพนักงาน ในช่วงแรกๆถ้าอยากทำงานจริงๆ อยากให้ทำแบบที่คุณเจนนี่ว่า ดูน่ามีโอกาสการได้งานทำมากกว่า หรือจะ การอ่านหาตามหนังสือพิมพ์ แบบที่ป้าบอกก็ช่วยได้เยอะ ถ้าจำไม่ผิดอ้อมเคยถามเรื่องการนวดใช่ไหมค่ะ ลองให้แฟนเขียนติดโฆษณาไว้ที่โคป มิโกร ดูสิค่ะ อาจพอมีรายได้พิเศษบาง  
        เสียดายทั้งอ้อมและคุณคารุสุอยู่ไกลกับนิด ไม่งั้นอาจพอแนะนำให้ที่อยู่โรงงานที่อาจรับคนงานเพิ่มได้บ้าง
        ดีใจกับคุณเจนนี่ด้วยที่ได้งานร้อยเปอร์เซ็นทำ  

เจนนี่

หวัดดีค่ะป้าและพี่นิด
 ขอบคุณค่ะ :)))))

ที่หนูทำงานบ้านเนี่ยเค้าให้ ชม ละ 25 ฟรังค่ะ
 ไม่มีประกันอะไรทั้งนั้นค่ะ อาศัยความไว้เนื้อเชื่อใจ

รู้จักพี่คนนึงแกก็นวดเป็น ก็มีลูกค้ามาเรื่อยๆนะคะ
 อาศัยบอกต่อๆกันไปด้วยอะไรงี้ค่ะ เลยทำให้มีลูกค้า
 ตอนแรกอาจจะไม่ได้ลูกค้ามาก แต่ทำต่อๆไปก็เพิ่มขึ้นมา
 ขอให้เราแบบนวดดี ทำให้ลูกค้าพอใจ นวดนี่ก็คือนวดแผนโบราณ
 นวดจริงๆ ไม่เกี่ยวกะอย่างอื่นนะคะ อันนี้ก็ต้องคุยกะลูกค้าให้เข้าในโดยเฉพาะถ้ามีลูกค้าผู้ชาย
 เพื่อไม่ให้เค้าเข้าใยผิดคิดไปอย่างอื่นค่ะ

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำที่ดีๆ ไม่ว่าจะเป็นป้า pall ที่ใจดีคนเดิม หรือคุณเจนนี่ที่เอาประสบการณ์ดีๆ มาแบ่งปันกัน และอีกคนที่ไม่เคยลืมกันเลยก็พี่นิด (แม่ลกหมูสามตัว)ค่ะ รวมถึงทุกๆคนนะคะ ตอนนี้อ้อมเพิ่งจะไปเริ่มเรียนภาษาสวิส-เยอรมัน เรียนของ HEKS ค่ะ และเริ่มมองหาลู่ทางในการทำงานค่ะ ชีวิตตอนนี้ที่สวิสก็มีความสุขดีค่ะ เริ่มปรับตัวกับสิ่งแวดล้อมใหม่ๆได้แล้ว โดยเฉพาะความหนาวยะเยือกที่นี่ 5555 แฟนก็น่ารักเหมือนเดิมค่ะ อ้อมอยากทำงานเร็วๆ แต่ก็คงต้องหลังแต่งงานประมาณเดือนมีนานู๋นล่ะค่ะถึีึงจะได้ออกไปหางานตามโรงงาน แล้วช่วงเวลาที่ยังไม่ได้งานก็คงจะทำตามที่คุณเจนนีื่แนะนำค่ะ เฮ่อ ทำยังไงได้ล่ะคะอยู่ต่างบ้านต่างเมืองก็ต้องอดทน

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

พี่นิดจ๋า อ้อมอยู่ที่ THUN แฟนบอกว่าที่นี่มีแต่โรงงานชีสที่เดียว ถ้าพี่นิดพอจะรู้จักโรงงานอื่นๆอีกที่อยู่ไม่ไกลจาก THUN ก็ช่วยบอกด้วยนะคะ เรื่องการเดินทางอ้อมไปรถไฟหรือรถบัสก็ได้ค่ะ พอดีแฟนทำงานของรถไฟ BLS ค่ะ อ้อมกำลังจะได้การ์ดภรรยาพนักงานซื้อตั๋วได้ถูกกว่าชาวบ้านค่ะ

pall

ขอบใจมากจ๊ะเจนนี่
 เจนนี่ได้ค่าแรงทำงานไม่เลวเลย
 เห็นด้วยจริงๆอย่างที่เจนนี่บอกมา
 คนไทยเราทำงานดีเป็นที่พอใจของนายจ้าง
 และคนไทยเราไม่เรื่องมากด้วย
 ไม่โต้แย้ง

pall

อ้อมจ๊ะโรงงานทำเนยที่อ้อมบอกมาป้ารู้จักดี
 THUNเป็นแหล่งที่ป้ารู้จักดีมากเพราะแม่ผัวตอนมีชีวิตอาศัย
 อยู่ที่นี่  ไปเที่ยวแทบทุกอาทิตย์เรียกว่าหลับตาเดินได้เลย
 ตอนระยะหลังมานี่ไม่ได้ไปเลย  
 นานพอสมควรสงสัยคงเปลี่ยนแปลงไปมาก
 การทำงานตามโรงงานถ้าเรารู้จักคนจะมีภาษี
 และโอกาสได้มากที่สุด เพราะเขาจะบอกให้ไปสมัคร
 กันแบบปากต่อปาก และคนที่นำมาฝากจะเป็นคนค้ำประกันอย่างดี
 ถ้าคนนั้นเป็นคนที่ทำงานดีถูกใจนายจ้าง
 อย่างไรก็พยายามหาตามหนังสือพิมพ์บ่อย
 คนเราแล้วแต่โชค