จะเริ่มหางานได้จากที่ไหนคะ

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะป้าจ๋า เจนนี่ และสาวเชียงใหม่เจ๊า
 ถ้าในซูริคหรือเขตที่ใกล้เคียงพอได้ค่ะ  ไกลออกไปไม่สามรถค่ะ แฮะๆๆ แต่พี่มีเวปอันหนึ่งจะคอยอ่านหางานนะค่ะ
 www.jobwinner.ch
 จะมีคุณสมบัติของพนักงาน และแจ้งเขตคอนโตนไว้ด้วย ลองเข้าไปหาดูได้นะค่ะ เพื่อพอมีงานที่เราปิ้ง ใครที่กำลังหางานลองเข้าไปดูได้นะค่ะ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน  
 จากประสบการณ์นะค๊ะ เริ่มหางานตั้งแต่ที่ตัวเองไม่เคยเรียนภาษาของที่นี่เลยสักคอสต์  ก็ให้แฟนช่วยหา ให้จากเพื่อน หนังสือพิมพ์ อยู่สวิสได้หกเดือน ก็ได้งานทำความสะอาดบ้าน ซึ่งอยู่ใกล้ ๆ กะที่บ้าน เค้าให้ 20ฟรังค์ /ชม
 ไม่ได้จ่ายภาษี  ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ เค้ากำลังแนะนำให้ไปทำกะเพื่อนเค้าอีกที่นีง   และก็ทำอีกเจ้านึงซึ่งอยู่ำไกลหน่อย
 อันนี้ได้จากหาในอินเตอร์เน็ต  เจ้าแรกได้จากเค้าติดประกาศที่ร้านเดเน่ เค้าบอกพอเอามาติดกลับไปบ้าน แฟนเราก็โทรไปสอบถามเลย เค้ายังงงเลยอะไรจะเร็วปานนั้น คงเป็นเรื่องดวงด้วยมั้งอันนี้ หิหิ   ช่วงที่ทำความสะอาดอยู่
 เราก็ยังหางานอื่น ๆ จากทั้งอินเตอร์เน็ต หนังสือพิมพ์ ก็มาได้งานผู้ช่วยในครัว ร้านฝรั่งต่ะ  อันนี้ได้จากหนังสือพิมพ์
 ตอนที่ไปเริ่มงานก็ยังไม่เคยเทคคอสต์ภาษาเลยค่ะ  พอเริ่มทำงานทาง chomage  เค้าก็ให้เราเทคคอสต์ภาษา สองเดือน บวกฝึกงานอีก หนึ่งเดือน แย่ตรงที่เวลาเรียนกะทำงานตรงกัน ทาง chomage  เค้าให้เราทำงานก่อนเรื่องเรียนเลยได้เรียนไไม่เต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ในช่วงเดือนหลัง   พอทำงานได้สามเดือน ร้านเค้ามีปัญหาต้องปิดกิจการไป ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำแล้ว  
 เหลือแต่งานทำความสะอาดค่ะ ตอนนี้

แป้ง

สวัสดีคะป้าpallและพีๆในเว็ปคะ
                แป้งเห็นหัวข้อนี้แล้วก็น่าสนใจมากเลยคะตอนนี้แป้งก็หางานทำอยู่คะหายากมากๆเลยคะตอนนี้แป้งอยู่ที่möhlinคะมีใครอยู่ใกล้แป้งไหมคะถ้าใครมีงานก็ช่วยแนะนำดว้ยคะ ถ้าเราจะไปติดป้ายสมัครหางานตาม มิโกร และ โคป เพี่อที่ จะหางานนี้จะทำไงบ้างคะ ช่วยแนะนำดว้ยคะแป้งก็พอพูดภาษาได้คะแต่ยังไม่เก่งเท่าไหร่
 จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งคะ
 สวัสดีคะ

weenus

สวัสดีคะสมาชิกใหม่คะ ถ้าได้ไปอยู่ที่่โน้นแล้วก็อยากทำงานเหมือนกัน ตอนไปวีท่องเที่ยวก็ได้เรียนภาษาเยอรมัน แต่จบแค่คอร์สแรก อยากทำงานคะเกรงใจที่จะขอเงินแฟนส่งกลับบ้าน แต่ตอนนี้คิดเรื่องวีแต่งงานก่อน..