รบกวนป้าพอลหน่อยนะคับ

Previous topic - Next topic

00AuM00

คือผมจะไปทำงานพวกร้องเพลงที่สวิสน่ะคับ อ่านจากเว็บบอร์ดเลยทราบว่า จะต้องขอเป็นใบพำนักประเภทL ผมก็ได้ทำทุกอย่างตามที่นายจ้างบอกแล้วน่ะคับ(นายจ้างนี่เป็นคนที่รู้จักมักจี่กันเลยทีเดียวนะคับ คงไม่ได้หลอกอะไรเรา)แต่ตามกำหนดแล้ว สัญญาว่าจ้างผม มันเริ่มที่วันที่ 15 กันยา 2008 แต่วันนี้ 21 กันยาแล้ว ยังไม่ได้ไปเลยอ่ะคับ เค้าบอกว่า ใบพำนักมันยังไม่เสร็จ ผมเลยหวั่นใจน่ะครับ ทำอะไรไม่ถูกเลย งานที่ไทยก็ลาออกไปเรียบร้อยแล้ว รบกวนป้าพอลช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ ว่า เป็นไปได้ไหมที่มันจะล่าช้า แล้วมันจะช้าไปอีกแค่ไหนอ่ะคับ ตอนนี้กินไม่ได้นอนไม่หลับเป็นอย่างยิ่ง ไม่มีงาน ไม่มีเงินอ่ะคับ ขอบคุณครับ :'( :'(

pall

สวัสดีค่ะ คุณ00AuM00
เห็นใจและเข้าใจถึงความรู้สึกดีค่ะ และไม่ทราบว่าเข้าใจกันผิดหรือเปล่า
การมาทำงานในประเทศสวิตฯนายจ้างจะต้องไปทำเรื่องยื่นคำร้องเรื่องการเข้ามาทำงานของคุณที่กรมแรงงาน
ถ้าทางกรมแรงงานอนุมัติให้คุณเข้ามาทำงานได้ คุณก็จะได้รับเอกสารเกี่ยวกับเรื่องนี้เพื่อนำมายื่นต่อสถานฑูตสวิส
และถ้าทุกอย่างเรียบร้อยคุณจะได้รับวีซ่าทำงาน ค่ะ

***เมื่อคุณเดินทางเข้ามาในสวิตฯแล้ว นายจ้างก็พาคุณไปยังเขตที่อยู่
ยื่นหลักฐานการเดินทางเข้ามาภายในประเทศสวิตฯของคุณเพื่อขอใบพำนักอย่างที่คุณเข้าใจค่ะ
เพื่อเป็นการยืนยันว่าคุณเข้ามาพำนักอาศัยอยู่ที่นี่อย่างถูกต้องตามกฎหมาย ใบพำนักนี้คุณจะต้องถือติดตัวตลอดเวลาเมื่อคุณอยู่นอกบ้าน 
**นายจ้างไม่สามารถขอใบพำนักจากเขตที่อยู่ให้คุณได้ตราบใดที่คุณยังไม่เดินทางเข้ามาภายในประเทศสวิตฯค่ะ

ติดต่อสอบถามนายจ้างคุณอีกครั้งนะคะเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าเขาทำเรื่องขออนุญาตการเข้ามาทำงานในสวิสจากกรมแรงงานหรือยัง ถ้าเขาได้ใบเอกสารนี้มาแล้วก็ให้เขารีบส่งมาให้คุณเพื่อคุณจะได้นำมายื่นการขอวีซ่าทำงานค่ะ
ถ้าเขายังไม่ได้ทำเรื่องเห็นทีคุณจะต้องรอไปอีก2หรือ3เดือนหรือ..
เอาใจช่วยค่ะ