ในกรณีแยกกันอยู่กับสามีชาวสวิส

Previous topic - Next topic

Nuan

ดิฉันแต่งงานกับคนสวิสเซอร์แลนด์ จดทะเบียนที่สวิส  หลังจากนั้นได้มาอยู่ด้วยกันที่เมืองไทย
ไม่มีบุตรด้วยกัน  และขณะนี้แต่งงานกันได้ 4 ปี ขณะนี้สามีแยกอออกไปอยู่ลำพัง
ในแง่กฎหมายดิฉันต้องทำอะไรบ้าง  สามารถเรียกร้องอะไรได้บ้าง  ดิฉันไม่ทราบกฎหมายสวิสเลย
กรุณาให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณNuan
เท่าที่อ่านดูคิดว่าสามีคุณย้ายไปอยู่จากประเทศสวิสไปพำนักอยู่ที่ประเทศไทยกับคุณเป็นการถาวรไช่ไหมคะ?
และคุณต้องการทำเรื่องฟ้องหย่าสามีเพราะเขาแยกทิ้งคุณไปอยู่ตามลำพัง...(ไม่ทราบว่านานแค่ไหนแต่เขาก็ละทิ้งหน้าที่) ดังนั้นจึงคิดว่าคุณสามารถทำเรื่องฟ้องหย่าตามกฎหมายไทยได้ซึ่งคุณต้องติดต่อทนายสำหรับสิทธิ ค่าเลี้ยงดูหรือเรื่องทรัพย์สินต่างๆคงขึ้นอยู่กับทนายและการตัดสินของศาลค่ะ
คุณลองติดต่อไปที่นี่เพื่อขอคำแนะนำที่ถูกต้องแม่นยำเรื่องกฎหมายนะคะ

สำนักงานอัยการพิเศษฝ่ายคุ้มครองสิทธิประชาชนระหว่างประเทศ
ปรึกษาปัญหากฎหมาย ปรึกษากฎหมาย ปัญหากฎหมาย ปรึกษาอัยการ คุ้มครองสิทธิ ช่วยเหลือกฎหมาย คนไทยในต่างประเทศ.สิทธิเสรีภาพ และผลประโยชน์ของประชาชนระหว่างประเทศ ให้ความช่วยเหลือทางกฎหมาย เผยแพร่ความรู้ทางกฎหมายแก่ประชาชน
https://www.humanrights.ago.go.th/

สถานที่ตั้ง
สำนักงานอัยการสูงสุด
ตั้งอยู่ที่ ชั้น 2  อาคารถนนรัชดาภิเษก ถนนรัชดาภิเษก
แขวงจอมพล เขตจตุจักร
จังหวัด กรุงเทพมหานคร รหัสไปรษณีย์ 10900.
โทรศัพท์ : 02 515 4061
แฟกซ์ :.  02 515 4792
E-Mail : humanrights@ago.go.th

คุณไปติดต่อขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้เลยนะคะแล้วคุณจะได้ข้อมูลเกี่ยวกับกฎหมายได้อย่างถูกต้องแม่นยำ
ขอเอาใจช้วยค่ะ