ชอบสวิตฯแต่รักเมืองไทยค่ะ

Previous topic - Next topic

Api

Api ขอเล่าแชร์ความรู้และประสบการที่ได้ในการเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์  5 สัปดาห์  ต้องขอบอกว่าคุ้มเกินคุ้มค่ะ
ได้เรียนรู้อะไรมากมาย Api มาเห็นสวิตฯในช่วง summer อากาศที่นี่ดีมาก ไม่หนาวมาก  คนสวิตฯ ที่นี่มีระเบียบวินัยมาก มีการจัดแยกขยะ รักษ์สิ่งแวดล้อม ซึ่งต่างกับบ้านเรามาก เราก็นึกถึงตอนเราอยู่เมืองไทย เราอยากทิ้งอะไรก็ทิ้งๆ ลงในถังเดียว แต่ที่นี่แยกประเภทขวด กระดาษ น่าชื่นชมมากค่ะ

เราได้มีโอกาสมา Shopping ที่ซูริค ทั้งเสื้อผ้าและอาหาร เป็นที่น่าภูมิใจอาหารไทย ตอนนี้คนยุโรปหลายๆชาติต่างชื่นชอบ ร้านอาหารไทย จีน และญึ่ปุ่น ที่ ซูริค มีเยอะค่ะไปทานเกือบทุกร้าน อาหารยุโรปก็ทาน แต่ว่ามันไม่เหมือนอาหารบ้าน เรา ได้ เจอคนไทยที่นั่นค่ะ เยอะเหมือนกัน มีบ้างที่ยิ้มให้และทักทาย แต่ก็มีบางคนที่ไม่มีมิตรภาพ ก็ไม่ได้ใส่ใจมาก ก็เหมือนเมืองไทยในกรุงเทพฯ ตอนนี้ แทบจะไม่ทักทายกันบางทีความรีบเร่ง ความเจริญทางวัตถุเข้ามา ทำให้วัฒนธรรมไทย  รอยยิ้มคนไทยบางคนหายไป Api ได้ยินจากคนสวิสที่มาเที่ยวเมืองไทย เค้าชอบเมืองไทยมาก ทั้งอาหาร อากาศ และดีที่สุดคือรอยยิ้ม สิ่งนี้คือสิ่งที่เราควรภูมิใจค่ะ
และได้มีโอกาสไปงานวันชาติสวิตฯ เราก็ไปสังเกตหลายๆสิ่ง มีผู้มาร่วมงานเยอะมาก พบว่าผู้หญิงมีบทบาทในการปกครองน้อยมาก ส่วนใหญ่มักเป็นผู้ชาย ที่มีบทบาททางการเมือง หลังประชุมมีการจุดพลุที่สวยงามชอบมากค่ะ

ท้ายสุดก็คือเรื่องมารยาทของนักท่องเที่ยว เราได้เที่ยวสถานที่ธรรมชาติเยอะมาก ได้เห็นนักท่องเที่ยวหลายชาติ ทั้งยุโรปและเอเชีย  มีการลัดคิวแบบไม่อาย  ถ้าทำแบบนี้แถวบ้าน โดนตื๊บ แต่ที่สวิตได้แต่บอกว่าทำใจ เพราะหากไปวันอากาศดีๆ คนจะเยอะมากค่ะ

ชอบสวิตเซอร์แลนด์แต่รักเมืองไทยค่ะ อยู่ที่สวิตคิดถึงเมืองไทยมาก ปีหน้า Api จะต้องไปใช้ขีวิตที่สวิตคงต้องปรับตัวอีกมาก ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ และป้า Pall ที่แชร์ความรู้เป็นวิทยาทานบน web site นี้ค่ะ และเราขอแชร์ประสบการบ้างเผื่อเพือนๆ คนอื่นๆ ค่ะ :-*

Jungfrau

คนไทยที่มาอยู่ประเทศสวิสใหม่ๆจะต้องเรียนรู้และต้องปรับตัวอย่างมากกับกฎระเบียบต่างๆของที่นี่ คนไทยเราชอบถือความสะดวกสบายอาจจะรู้สึกอึดอัดกับความมีระเบียบและกฎเกณท์ต่างๆแต่ถ้าอยู่ไปแล้วจะเริ่มเคยชินและสามารถปรับตัวได้ เกี่ยวกับมรรยาทการลัดคิวอย่างที่คุณ Api ได้เล่ามานั้นเข้าใจดีสามราถเห็นภาพได้อย่างชัดเจน
เคยทะเลาะกับคนแบบนี้เหมือนกัน อย่างไรก็ตามขอเอาใจช่วยต่อการเริ่มชีวิตใหม่ที่นี่และขอขอบคุณกับการแชร์ความรู้ประสบการณ์ของคุณที่ผู้อ่านได้รู้เป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ
"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."