** อย่าพลาดชม......Majestät!...Die Monarchien dieser Welt*

Previous topic - Next topic

pall

**อย่าพลาดชม**
**.......สารคดี.....**
**...Majestät!
Die Monarchien dieser Welt...**

เป็นรายการเกี่ยวกับพระราชวงศ์ต่างๆทั่วโลก  และวันที่ 8 กค.08   เราคนไทยทุกคนไม่ควรพลาดชมอย่างเด็ดขาด
ทีวีช่อง ZDF ได้เสนอสารคดีเกี่ยวกับองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพล ฯ สมเด็จพ่อหลวงของปวงชาวไทยและสมเด็จพระบรมราชินีนาถ 

Das göttliche Paar
Bhumibol und Sirikit von Thailand
http://www.zdf.de/ZDFde/inhalt/16/0,1872,7257936,00.html

pall

วันอังคาร    8. Juli  08
TV  ZDF
เวลา   20.15  น.
Program   **...Majestät!
Die Monarchien dieser Welt...**

http://www.zdf.de/ZDFde/inhalt/22/0,1872,7259382,00.html

Oceane

อยากดูมากเรยค่ะ   แต่ไม่เข้าใจภาษาสวิสเยอรมัน อิอิ ไม่แน่อาจมี ซับไตเติ้ลภาษาอังกฤษ โอเชี่ยนอยู๋นุชาเตลจ๊ะ ไมค่อยได้เปิดดูช่องฝั่งเยอรมันเท่าไหร่  แต่คิดว่าที่บ้านน่าจะมีช่องนี้ค่ะ  ;D

ขอบคุณมากค่าา

pall

สวัสดีจ้าOceane
คิดว่าคงไม่มีซับไตเติ้ลภาษาอังกฤษ นะ  หวังว่าOceane มีช่องนี้
ขอถามหน่อยOceane มีความหมายว่าอะไร
ชื่อป้าpall หมายถึงผ้าคลุมศพ

Oceane

ได้ดูป่าวค๊าคุนป้าพอล ทีวีในห้องนั่งเล่นหน้าจอภาพหายไปเฉย ๆ เรยค่ะ เพิ่งซือไม่ถึงสามเดือนเรย ทีวีในห้องนอนไม่มีช่องนี้อ่ะจ๊ะ โอเชี่ยนอดดูเรย เค้านำเสนอยังไงมั้งค๊า ป้าพอลว่างเมื่อไหร่ก็มาเล่าให้ฟังนะจ๊ะ

โอเชี่ยนก็หมายถึงมหาสมุทรที่กว้างใหญ่ หรือ จะเป็น โอเชี่ยนเวิร์ดดีน๊า อิอิ

ชื่อที่หม่ามี้ตั้งให้เยคือน้องนู๋ จ๊ะ ถ้าคุยกันแบบตัวเป็น ๆ จะติดแทนตัวเองหนู ๆ ๆ แต่ถ้าเขียนในเว็บติดโอเชี่ยน มันติดอบบคุ้นเคยไปเรยค่ะ ไมได้สตอร์รัยน๊า แต่อารมณ์มันพริ้วไปอยางนั้นเองจิงๆ  ชื่อโอเชี่ยนเป็นชื่อที่สามีและครอบครัวที่นี้ตั้งให้ค่ะ ญาติที่นี้จะเรียกตลอด และเวลาเล่นเว็บก็ใช้ชื่อนี้ตลอดเรยจนติดไปซะแล้วแหระจ๊ะ

ฝันดีนะค๊า  :-*

ตอนนี้อยู่ในโหมดหางานทำจ้า  รู้สึกมันหายากจังเรยค่ะ บางทีท้ออ่าา แอบน้อยใจนิดนิงที่ไม่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำ ต้องเหมือนเริมทำอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ในสิ่งทีตัวเองไม่เคยอยากจะทำเรย อันนี้คิดว่าเป็นความหยิ่งและค่านิยมผิด ๆ ในตัวเองซึ่งกะลังถูกขัดเกลา เแต่ตอนนี้ก็ยังว่างงานอยู่่ดีจ้า ปิดเทอมแล้วด้วย ถ้าต้องให้อยู่บ้านไม่ทำงานเรย คงจะรู้สึกหดหู่และต้อยต่ำแน่ๆ อิอิ

pall

แมกซี่ ๆโบกูจ้าสาวมหาสมุทร์ ที่เข้ามาช่วยตอบความหมายของชื่อให้ฟัง  ว่าไปน่าสนใจนะที่มา..และที่ไปของชื่อสมาชิกทุกคนว่าทำไมถึงตั้งชื่อนี้  อย่างชื่อป้าว่าไปจะตั้งให้สมกับคนที่มีดวงตาสวยยยย(ป้าตาสวยมากตอนเป็นสาวใครเห็นตาแล้วจะสงสัยเพราะตามันเยิ้ม5555)แต่พอตั้งชื่อเป็นทางการไปแล้วมาเปิดตำราดู..ฮ่วยมันกลับแปลว่าผ้าคลุมโลงศพ..อะจึ๋ยส์ๆๆๆ...เลยต้องทำใจและผลสุดท้ายดีใจมาก..เพราะอนาคตจะมีผ้าคลุมโลงศพจริงๆ..555 :'( นี่ดีใจมากนะ... :'(
ไม่ได้เข้ามาเขียนตอบใครเลยในช่วงหลายๆวันที่ผ่านมาเพราะเครียดๆๆจ้า
ป้านั่งดูรายการสารคดีเกี่ยวกับในหลวงของเราแล้วเขียนเล่าไม่ถูกเรยยยยยยย :-\ ::) ??? :'(เพราะฟังไม่เข้าใจมาก มัวจั่วไพ่กับลุงเพลินขณะที่ดูน่ะ  มาตั้งใจดูอีกทีมันจะจบแล้วววววห้ามว่าเขานะตะเอง555555555
อ้าวอ่านที่โอเชี่ยนเกิลเขียนแล้วทำให้ป้าเริ่มหลงคิดว่าอยู่วันเดียวกันซะแล้วววววว  :-\

อย่าน้อยใจเลยนะที่ยังหางานทำไม่ได้  เดี่ยวก้อหางานทำได้  ป้ามีอาชีพชาวเกาะมาตลอดไม่น้อยใจเลย ดีใจมากที่มีอาชีพนี้ถึงแม้จะต่ำต้อยในสายตาของคนอื่นๆ  เมื่อก่อนก็น้อยใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวนี้ป้าไม่น้อยใจแล้วหล่ะ  ข้อเสียสำหรับอาชีพนี้คือมักข่มผัวจนเสียนิสัย  ดีนะเขาไม่เตะทิ้ง ???

Oceanee

สิบปีผ่านไปเพิ่งมีเวลาเข้ามาจ้าหลังจากได้งานทำแล้วน๊า เหนื่อยมากเรยตอนแรก แต่ดีใจมากด้วยจ้า

โอเชี่ยนก็เป็นชาวเกาะมานานโขแล้วเหมือนกันนเะนี่ อิอิ แต่เกิดรัยขึ้นไม่รู้อยากทำงาน ประมาณอยากทำตัวยุ่ง ๆ มั้ง อยากรู้สึก ฉันก็มีหน้าที่เป็นชิ้นเป็นอันนะยะ ภูมิใจไปอีกแบบแหะ และที่เด็ดสุดเห็นสามีทำงานบ้าน ทำอาหารให้เราเอามาเสิร์ฟให้ โห้ย เธอล้างกะทะ 55 เอาใจมากขึ้น  อันนี้น่ารักมาก และรู้สึกตลกกับค่าจ้างแบบว่างานบ้าอะไร ตำแหน่งทำความสะอาด เซอร์วิสอาหารเช้า แต่ ได้เงินเกือบแสน โอ้ โอเชี่ยนเรยไม่อยากพลาดโอกาสเรย แต่ต้องอดทนหน่อย แต่ก็ยังเด็กอยู่ ทำได้จ้า เก็บเกี่ยวประสบการณ์ ตอนนี้ก็หางานอื่นอยู่เรื่อย ๆ เผื่อจะได้งานที่รักที่ชอบ เผื่อฟลุ๊ค เพราะปกติแล้วไม่ชอบเรยทำความสะอาด ถ้าเลือกได้ แบบงานเบสิค ๆ อยากขายพวกเครื่องสำอางค์ น้ำหอม แต่ต้องเรียน แต่อยากเรียนเยอะแยะไปหมดเรย คืองงกับตัวเองว่าอยากจะทำไรกันแน่เนี่ย อยากทำหลายอย่างมาก ๆ แต่เอาที่ใกล้ ๆ ก่อนเรยได้งานทำที่โรงแรมตอนนี้อดทนทำไปก่อน และต้องเรียนภาษาฝรั่งเศษ ภาษาพูดไมได้ ไม่เก่งก็ไปต่อได้ไม่ถึงใหน แต่ถ้าภาษาได้แล้ว เก่งแล้วก็จะมีโอกาสมาก

ขรำ ขรำ ป้าพอลอ่าาาา 
โอเชี่ยนอ่านเรื่องราวของป้าพอลกับคุณลุง รู้มััยโอเชี่ยนซึ้งมากเรยนะ ร้องไห้เรย แบบว่าอินงี้ อิอิ