ภาษาเยอรมันของคุณอยู่ระดับไหน

Previous topic - Next topic

St.Galler

ทักษะการฟัง-พูด-อ่าน-เขียน ภาษาเยอรมันของคุณอยู่ระดับไหน

Jungfrau

โหวตแบบต้องลงชื่อด้วยปล่าว ;D
"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."

St.Galler

ไม่ต้องลงชื่อครับ เป็นนิรนาม  ;D

คิดว่าข้อมูลที่ได้จากทุกท่านต้องเป็นที่น่าสนใจอย่างแน่

pall

สวัสดีค่ะคุณJungfrau
สวัสดีจ้าหนุ่ม
เข้ามาทักทายก่อนออกจากบ้าน  วันนี้ยุ่งมากเลยถึงแม้ไม่ได้ไปทำงานแต่ต้องนำรถไปตรวจสอบกับอู่รถ
น่าสนใจมากเลยเกี่ยวกับการโหวตแบบนี้ทำให้เราได้ข้อมูลบางอย่างตามที่เราต้องการทราบ
แต่การโหวตแบบนี้จะมีแบบสองแบบ

**คนที่เป็นสมาชิก**
สามารถดูการโหวต..สามารถออกโหวตคะแนน..และดูผลโหวตได้..

**บุคคลทั่วๆไป**
ไม่สามารถร่วมสนุกกับการโหวต..ไม่สามารถเห็นการโหวตได้นอกจากทู้ที่ตั้งเท่านั้น

ใครสนใจอยากร่วมการโหวตและอยากได้รับสิทธิในการเป็นสมาชิก
สมัครเป็นสมาชิกเลยนะคะ สมัครง่ายค่ะ

Kasemsri

เฮ้อ โหวตไปแล้วนะคะ แบบไม่มีอายเลยทีเดียว  :P
แป้งเพิ่งรู้จักภาษาเยอรมันเป็นครั้งแรกในชีวิตเมื่อประมาณ 4 เดือนก่อนเองค่ะ
รู้สึกตอนนี้ตัวเองเหมือนเด็กอนุบาล (จริงๆอาจจะน้อยกว่านั้นอีก) ที่พูดได้เป็นคำๆ กับประโยคง่ายๆแค่นั้น (บางทีก็พูดไม่รู้เรื่องอีกต่างหาก) กลุ้มเหมือนกันนะคะเนี่ย แถมพยายามจะฝึกทักษะ listening ก็หาฟังยากจังค่ะ เพราะว่าตอนเรียนใน class ถ้ามีการเปิดเทปให้ฟัง จะรู้สึกแทบบ้า  :o (จะรีบพูดไปไหนกันคะ  ;D ) ก็เลยอยากหาหนังภาษาเยอรมันมาดูจังค่ะ เพราะทุกวันนี้ฝึกภาษาอังกฤษด้วยการดูหนัง แล้วรู้สึกว่า work ดี แต่ที่เมืองไทย ไม่ค่อยมีหนังพากษ์เยอรมันเลยค่ะ ว้า... หนูจะรอดชีวิตได้มั้ยคะเนี่ย  :'(

St.Galler

สวัสดีครับทุกคน โดยเฉพาะคุณ Kasemsri
การโหวตนี้เป็นนิรนามครับ ไม่ต้องอาย
ทุกคนที่พูดภาษาเยอรมันได้ เราก็ใช้เวลากันเป็นปีครับ คุณไม่ต้องเป็นห่วง เพราะคุณเพิ่งเริ่มเมื่อ4เดือนที่แล้ว ฟัง-พูด-อ่าน-เขียนเยอะๆไว้คุณจะชินกับภาษาเอง
ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณดี เพราะผมก็กำลังเรียนภาษาฝรั่งเศสอยู่ เพิ่งเริ่มได้เดือนเดียวเองอะครับ พอครูเปิดซีดีบทสนทนาง่ายๆให้ฟัง ผมยังฟังไม่ทันเลย ตอนนี้ก็ดูทีวีช่องภาษาฝรั่งเศสไปด้วย ดาวน์โหลดAudio-BookลงiPodไว้ฟังนอกบ้านด้วย ก็ต้องลองทุกวิถีทางครับ

ขอแนะนำเว็บ  http://www.dw-world.de/dw/0,2142,2469,00.html 
คุณลองศึกษาเว็บนี้ดีๆนะครับ จะเห็นว่ามีคอร์สเรียนภาษาเยอรมันฟรีออน์ไลน์ แถมมีการอ่านข่าวแบบช้าๆให้ฟังด้วย ผมว่ามีประโยชน์ดีมาก

สู้สู้ครับ

Nath

หวัดดีค่ะ...คุณหนุ่ม (เรียกตามป้า Pall แฮะ แฮะ) :D
โหวดให้แล้วนะคะ.. ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่น่าน่าสนใจด้วยค่ะ  จะลองเข้าไปดูนะคะ เผื่อจะได้ ฟัง พูด อ่าน เขียน กับเค้าได้บ้าง เนอะ.. ว่าแต่คุณหนุ่มคงขยันน่าดู.. ดีค่ะ จะได้ตัวอย่างที่ดี แก่สมาชิกท่านอื่นๆด้วย.. :)

เกตุ

เกตุได้แค่ แบะ แบะ แบะ ค่ะ เฮ้อ

pall

เกตุแบะ  แบะ แบะ (แบะยกกำลังสามแปลว่าเก่งมากไช่ไหม ;D)
แล้วอย่าลืมกดโหวตด้วยนะ..

หมีพู

อยากบอกว่า ภาษาเยอรมัน  แบะ แบะ  แบะ  แบะ  ด้วยคน  กลัวที่สุด ที่ต้องพูดคุย กับคนต่างชาติ ทั้งเยอร์มันและอังกฤษ  แบะ แบะ แบะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณKasemsri
สวัสดีค่ะ คุณNath
สวัสดีค่ะ  คุณหมีพู
ป้านับคำว่าแบะ..มีตั้ง7 แบะ  ชักจะเชื่อว่ากลัวจริงๆ...ทั้งๆที่ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ากลัว
ป้าว่าภาษาไทยเรายากที่สุดโดยเฉพาะหลักไวยากรณ์..คนไทยเราจะออกเสียง(อักษร ร..และ  ล..)ไม่ค่อยได้
ป้าจำได้ตอนเป็นเด็ก..ครูสอนภาษาไทยจะแก่และค่อนข้างเหี้ยมมาก 
ใครทำอะไรไม่ได้จะโดนไม้บรรทัดฟาดมือลูกเดียว  ป้าตอ้งกราบขอบพระคุณคุณครูทุกท่านที่ได้สั่งสอนป้ามา
เพราะถึงแม้จะอยู่ห่างไกลหรือมาอยู่ที่นี่นานแค่ไหนป้ายังสามารถพูดและเขียนภาษาไทยได้อย่างชัดเจน
ถึงแม้บางครั้งจะพลาดไปบ้าง

วิธีเรียนภาษาให้ไวที่สุดคือการพูดทักทายกับทุกๆคน อย่าอายหรือกลัวว่าจะผิดพลาด 
เพราะคนสวิสเองก็ไม่เก่งภาษาเยอรมันเช่นกัน  ป้ามาอยู่ที่นี่ไม่เคยไปโรงเรียนหรือไปเรียนภาษาเยอรมันเลยค่ะ
เรียนด้วยตนเองโดยการอ่าน  ฟัง  และพูด ผิดๆถูกๆๆไปตามสภาพและเสน็ค  ฟิชๆๆ ;D

vorakorn

สวัสดีครับ  ชื่อ หมู จากบาเซล ครับ
เรียนภาษามาได้ 6 เดือน กับมิโกรคลูบชูเล่  ยอมรับว่าไม่ได้เลยครับ  ในห้องมีแต่คนเก่ง ๆ ทั้งนั้น ตามเค้าไม่ทันสักที
ทีนี้ ลองเปลี่ยนมาเรียนที่ใหม่ ชื่อ Orsine อยู่ที่ Heuwaage ได้ หนึ่งเดือน สามารถ พูดได้ และจำได้ครับ  วิธีการสอนแตกต่างจากมิโกร  เรียนที่โอซินิ พูดอย่างเดียว ไม่มีจด  แต่กลับมาทำการบ้านที่บ้าน พรุ่งนี้ครูถามทบทวน  แต่ที่มิโกร จะจดซะเป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้พูด  เลยเกิดความกลัว และประหม่า

St.Galler

สวัสดีครับ คุณหมู
ผมก็เคยเรียนที่มิโกรเหมือนกัน แต่ที่SG - 1เดือนเต็มๆ Intensivkurs A2 ยอมรับว่า "ไม่ได้เรื่อง"จริงๆ - กลุ่มใหญ่มาก แทบจะไม่ได้พูด สอนก็ช้า น่าเบื่อ สรุปทั้งเดือนผมไม่ได้อะไรเลย เหมือนไม่ได้เรียน  ทีนี้ผมก็หยุดเรียน แล้วหันมาอ่านหนังสือเองที่บ้าน สัญญา(และสาบาน  ;D เว่อร์ไปหน่อย)กับตัวเองว่าคอร์สหน้าต้องลงเรียนระดับ C1ให้ได้

เสร็จแล้วก็ถึงเวลาลิเกออกโรงครับ ผมตระเวรหาโรงเรียนตามอินเตอร์เน็ต แล้วก็ตัดสินใจไปสอบถามที่Benedictซูริค พอไปถึงโรงเรียนนาทีแรกๆ ผมก็เกิดอาการเซ็งซะแล้ว (เซ็ง ข้อที่1) พนักงานต้อนรับช้าและก็ไม่มีไมตรีเท่าไหร่ รอแล้วรออีก (นี่ขนาดโทรมานัดไว้ล่วงหน้าแล้วนะครับ) โอเค เสร็จแล้วเค้าก็ให้ผมทำข้อสอบ ผลที่ได้มาเป็นที่น่าพอใจ แล้วเค้าก็บอกผมว่าคะแนนผมสูง ผมสมควรลองสอบใหม่กับข้อข้อสอบที่ยากกว่านี้ - เสร็จแล้ว ผมตกลงสอบใหม่ ข้อสอบนี้ยากกกมั๊กมั๊ก คะแนนที่ออกมาก็เลย  ;D อย่างว่า "ไม่เป็นที่น่าพอใจ" ลุงคนนึงเค้านึงเค้าเลยพาผมเข้าห้องไป เอ้ย อย่าคิดลึก เข้าไปคุยกันเฉยๆ (เซ็ง ข้อที่2) ลุงผู้นี้รู้สึกว่าเป็นครึ่งๆอิตาเลียน ดูจากหน้าตาและนามสกุล - เข้าห้องไปแล้ว นึกว่าจะชวนเรานั่ง แต่ไหนได้ให้ยืนคุยเฉยเลย ตรงหน้าโต๊ะของผู้ชายคนนึงที่กำลังทำงานอยู่ ปากลุงแกก็เหม็นฉิบหาย (เมียแกทนได้ยังไงเนี๊ย ถ้าผมต้องจุมพิตคนกลิ่นปากอย่างงี้ มีหวังอ๊วกแตกแน่ พูดแล้วสยองครับ)อยากจะบอกมากๆเลยครับ แต่ไม่กล้า จะถอยหลังหนีก็ไม่ได้ เพราะเก้าอี้มันขวาง จะกลั้นหายใจก็ไม่กล้า กลัวล้มหัวฟาดใส่โต๊ะ เดี๋ยวศพไม่สวย ผมก็เลยทนสูดบรรยากาศแบบอิตาเลียนไป ถือเป็นคลองเน่าจากเวนีสก็แล้วกัน (เซ็ง ข้อที่3) เค้าบอกว่าคะแนนผมต่ำ ผมต้องลงเรียนระดับ A2/B1 ระดับกึ่งๆ ไม่ใช่A2และไม่ใช่B1เต็มร้อย ผมเซ็งมากมาก อยากจะบอกลุงนะครับว่าถ้าใครทำข้อสอบยากๆนั้นได้ เค้าคงไม่ต้องมาเรียนกันแล้ว  ผมจึงได้แต่บอกเค้าไปว่าขอเก็บไปคิดก่อนแล้วจะโทรหา แล้วผมก็รีบจากไป (เหม็นขี้ปากมัน ไม่ใช่อะไรหรอกครับ)

เอาสั้นๆเน๊าะ เสร็จแล้วก็ไปจบลงที่ Bellingua ตรง Löwenstrasse ข้อสอบยุติธรรมมาก -  แล้วความฝันผมก็เป็นจริง ได้ลงเรียน C1 ตามที่ฝันไว้
ครูสอนดีมากครับ โดยเฉพาะครูผู้หญิงสาวชื่อ Kerstin เป็นคนเยอรมัน การเรียนการสอนก็จะเป็นแบบสบายๆ ม่ายเครียด กลุ่มไม่ใหญ่ ไม่เกิน10คน ตอนนั้นกลุ่มผมมีประมาณ 7คนได้ครับ บทเรียนนึงเค้าก็จะสอน5วันหรือ1อาทิตย์ ทุกวันศุกร์เค้าก็จะมีสอบวัดความรู้ เออ ลืมบอกครับ ตอนนั้นผมลงเรียน Intensivkurs C1 ประมาณ7-8อาทิตย์ การบ้านแต่ละวันเยอะมาก ซึ่งถือว่าดีครับสำหรับคนที่ต้องการเรียนให้คล่องเร็วๆ ตอนนั้นผมต้องยอมรับว่าเป็นนักเรียนที่ไม่ดีเท่าไหร่ เพราะบางทีทำการบ้านเสร็จไม่หมด แต่ก็ไม่ได้โดดเรียนนะครับ ผมเป็นคนกลัวพูดครับ ครูมักจะติผมเสมอ จนกระทั่งวันนี้ผมยังกลัวพูดอยู่ สาเหตุคือกลัวพูดผิดครับ ไม่รู้จะแก้นิสัยยังไง เฮ้อ

ใครกำลังหาโรงเรียนสอนภาษาที่ซูริคอยู่ ผมขอแนะนำโรงเรียนนี้นะครับ แนะนำจากใจจริง ผมไม่ได้รับค่านายหน้าหรอก  ;D

จะเล่าต่อก็กลัวคนอ่านเบื่อ งั้นแค่นี้ก่อนนะครับ

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม
นั่งอ่านไป..อม :Dไป..สามารถเก็บภาพตามได้ทุกชีอตเลย.
การเรียนถ้าเป็นกลุ่มใหญ่ๆจะไม่ค่อยได้ผลและถ้าใจไม่รักเรียน
หรือถ้าเกิดความท้อแท้จะยิ่งเรียนไม่ประสบความสำเร็จเท่าไรนัก..และการเรียนที่ได้ผลต้องฝึกทักษะการพูด
คนสวิสก็มีปัญหาเกี่ยวกับภาษาเยอรมันนะไม่ใช่ไม่มี อย่างหนุ่มนับว่ามีพรสวรรค์อย่างหนึ่งเรียนภาษาได้ไวมาก
ป้าเคยเจอคนไทยคนหนึ่งเขียนไม่ได้อ่านไม่ได้แต่พูดภาษาที่นี่ได้ดีมากเหมือนกับคนที่เติบโตที่นี่เลย
คนเก่งบางคนสู้ไม่ได้เลย..ตัวป้าคิดนะว่าทุกคนต่างมีพรสวรรค์แตกต่างกันไป..แต่ต่างไม่รู้ว่ามีพรสวรรค์ด้านไหนบ้าง
อย่างนักร้องหญิงชาวฝรั่งเศสชื่อ Mireille Mathieu มีพรสวรรค์ทางด้านการร้องเพลงเธอใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็ก
ที่จะเป็นนักร้องดังมีชื่อเสียง ชีวิตเธอน่าสนใจมากเติบโตมาจากครอบครัวที่ยากจนมากมีพี่น้องร่วมท้องเดียวกัน 14 คน
http://www.moncredo.com/index.html
http://www.youtube.com/watch?v=GosdBqtLXH0

ป้านึกถึงนักร้องหญิงไทยคนหนึ่งคล้ายๆกันนั่นคือ พุ่มพวง ดวงจันทร์ ที่เสียชีวิตไปแล้ว
เธออ่านโน๊ตไม่ได้  อ่านหรือเขียนหนังสือไม่ได้แต่มีพรสวรรค์เป็นเลิศคือความจำที่แม่นยำ
สามารถจำเนื้อเพลงและโน๊ตได้เพียงบอกแค่ครั้งเดียวเอง

เอ..เขียนเกี่ยวกับการเรียนภาษา..กลับกลายเป็นการร้องเพลงไปได้
ป้าคิดว่าการเรียนจะได้ผลไวขึ้นอยู่กับตัวเราเอง เราตอ้งกล้าพูด พูดไปเถอะ ผิดถูกไม่เป็นไร
ตราบใดที่คนยังเข้าใจในสิ่งที่เราพูด...

Nath

หวัดดีค่ะ ป้า Pall, คุณหนุ่ม คุณเกตุ คุณหมีพู นู๋แป้ง..และสมาชิกทุกท่าน ;)

หวัดดี ค่ะ คุณหมูBasel
Quoteสวัสดีครับ  ชื่อ หมู จากบาเซล ครับ
เรียนภาษามาได้ 6 เดือน กับมิโกรคลูบชูเล่  ยอมรับว่าไม่ได้เลยครับ  ในห้องมีแต่คนเก่ง ๆ ทั้งนั้น ตามเค้าไม่ทันสักที
ทีนี้ ลองเปลี่ยนมาเรียนที่ใหม่ ชื่อ Orsine อยู่ที่ Heuwaage ได้ หนึ่งเดือน สามารถ พูดได้ และจำได้ครับ  วิธีการสอนแตกต่างจากมิโกร  เรียนที่โอซินิ พูดอย่างเดียว ไม่มีจด  แต่กลับมาทำการบ้านที่บ้าน พรุ่งนี้ครูถามทบทวน  แต่ที่มิโกร จะจดซะเป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้พูด  เลยเกิดความกลัว และประหม่า

นัทคิดไว้ว่าจะไปลงเรียน ที่ มิโกรอยูพอดีเลย สงสัยต้องเปลี่ยนแผนซะแล้วค่ะ  แต่ตอนนี้เรียน A1 ที่เกอร์เธ่ กรุงเทพ อยู่ค่ะ แต่คงต้องมาต่อ ครึ่งหลังที่นี่  ไม่ทราบว่า สามารถ test ครึ่งแรก แล้วต่อครึ่งหลังได้หรือเปล่าคะ  (ถ้า..ผ่าน ;D)หรือว่า ยังไงก็ต้องลงซ้ำอยู่ดี :(

ที่ Orsine เนี่ย คุณหมู พอจะมี link มั้ยคะ นัทอยากทราบรายละเอียดน่ะค่ะ เผื่อจะได้ไปเป็นรุ่นน้องคุณหมู อิอิอิ... (นู๋แป้งสนใจป่าว!!!)

ยังไงรบกวนคุณหมู ด้วยนะคะ  /ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ