ภาษาเยอรมันของคุณอยู่ระดับไหน

Previous topic - Next topic

St.Galler

สวัสดีครับทุกคน

คุณ Nath ครับ ผมไปหาลิ้งค์มาให้แล้ว ไม่ว่ากันนะครับเพราะคุณถามคุณหมู
ลิ้งค์โรงเรียนของคุณหมู www.orsini.ch
และถ้าคุณสนใจโรงเรียนอื่นๆด้วยที่บาเซิล ลองเช็ครายชื่อนี้นะครับ

http://www.ausbildung-weiterbildung.ch/list.asp?catID=252&region=basel&mytype=do_sel&mygroup=&b=S

สิ่งที่คุณควรสอบถามโรงเรียนคือ "จำนวนนักเรียนในกลุ่ม" แนะนำว่าอย่าเข้าเรียนในกลุ่มที่เกิน10 และถ้าเป็นไปได้ -ถ้าคุณไม่กลัวเรื่องเหงา- เลือกลงกลุ่มที่ไม่มีคนไทย .... ผมไม่ได้ต่อต้านคนชาติเดียวกันนะครับ แต่เพียงแค่คิดว่า ถ้ามีคนไทยด้วยกันอยู่ เราก็จะมัวแต่พูดภาษาไทยกัน อย่าเข้าใจผมผิดล่ะ --จากประสบการณ์ส่วนตัวครับ
ส่วนเรื่องสอบวัดความรู้ ถ้าคุณมีพื้นฐานมาก่อน ยังไงเค้าให้คุณสอบแน่ เพราะคุณจะได้ลงกลุ่มที่เหมาะสม แต่ละโรงเรียนมีข้อสอบต่างกัน บ้างยากบ้างง่าย ลองไปศึกษารายละเอียดของแต่ละโรงเรียนดูนะครับ บางโรงเรียนมีข้อสอบออนไลน์ด้วย

ป้าพอลครับ
พุ่มพวงหนะนักร้องคนโปรดผม ความสามารถของเธอน่าทึ่งครับ จำได้ตอนที่แม่ผมเล่าประวัติของเธอให้ฟัง และตอนเธอเสียชีวิตที่พิษณุโลกผมก็ตกใจมากเหมือนกัน ถึงตอนนั้นผมจะอายุไม่กี่ขวบ แต่ก็รู้สึกเสียใจกับการสูญเสียนักร้องระดับชาติคนนี้ -- แม่ผมเป็นแฟนเพลงของเธอครับ แกร้องเพลงของพุ่มพวงได้ทุกเพลง ไปงานไหนเป็นต้องถูกเชิญขึ้นเวที แต่เสียดายครับ พ่อผมไม่ชอบให้แม่ร้องเพลงเต้นระบำ เฮ้อ น่าเสียดาย

เมื่อวานผมอ่านหนังสือเจอกลอนง่ายๆ (เข้ากับบรรยากาศเพลงของป้าพอดีเลย แบบฝรั่งเศ้สฝรั่งเศส) ซิมเปิ้ลแต่โรแมนติกดีครับ

J'aime les cafés et les randonnées.
J'aime la Bretagne et le champagne.
J'aime le cinéma et l'opéra.
J'aime la bière et le camembert.
J'aime les chansons d'Alain Souchon.
J'aime le Nord et le Périgord.
J'aime le ski, la vie et Paris.
Et toi, toi, je t'aime aussi.

Nath

หวัดดีเจ้า คุณหนุ่ม.. :D
ขอบคุณมากมายค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ  จริงๆ ไม่ได้ตั้งใจเจาะจง เฉพาะคุณหมู นะคะ แต่บังเอิญเห็นอยู่ Basel อิอิอิ.. ไว้นัทจะลองเข้าไปศึกษาดูนะคะ 

ถ้ามี trick ในการเรียน ก้อบอกกันบ้างนะคะ  จะได้เรียนเก่งๆ แบบคุณหนุ่มมั่ง ...

ขอบคุณค่ะ  :)

St.Galler

โอ๊ะโอ๊ะโอ๊ะ... คุณ Nath... อย่าหาว่าผมพูดถล่มตัว เอ้ย ถ่อมตัว ... ผมไม่ได้เก่งอย่างที่คุณคิดหรอกครับ พูดจริงๆๆ

เคล็ดลับสำหรับเรียนภาษาเยอรมัน... คุณลองเข้าไปเช็คดูเว็บที่ผมให้ไว้ใน"ห้องเรียนภาษาเยอรมัน"ของเว็บบอร์ดนี้นะครับ แล้วคุณลองเช็คดูกระทู้เก่าๆของคุณศักดาดูด้วย มีประโยชน์เยอะเลย คุณศักดาเก่งภาษาเยอรมันมากกกกเพราะเรียนด้านนี้มาโดยตรง (ผมไม่รู้จักแกหรอก แต่อาศัยอ่านกระทู้เก่าๆของแก)

pall

สวัสดีจ้าหนุ่ม
ขอบใจมากจ้ากับบทกลอน ป้าชอบท่อนสุดท้ายมาก
Et toi, toi, je t'aime aussi.

ป้าจำพุ่มพวง ดวงจันทร์ได้แม่นยำจนถึงทุกวันนี้ ยุคนั้นเป็นยุคทองของเธอไม่มีใครดังเท่าเธอจนถึงปัจจุบัน
ไม่มีใครเทียบรัศมีได้ มีคนไปบูชาขอหวยถูกรวยกัน  ชีวิตส่วนตัวและชีวิตครอบครัวของเธอค่อนข้างจะอาภัพ
น่าสงสารที่เธอตายด้วยโรคSLE ด้วยอายุที่น้อยมากโรคที่เธอตาย ถ้าคนไทยเอ่ยชื่อโรคนี้ว่าโรคพุ่มพวงจะรู้จักกันดี
ป้าไม่คิดว่าหนุ่มก็เป็นแฟนเธอเหมือนกัน ป้าเพิ่งจะฟังเพลงที่เธอร้องไปไม่เท่าไร
เพลงโลกของผึ้ง ..เป็นเพลงชีวิตของเธอเคยฟังหรือเปล่า
http://www.youtube.com/watch?v=257E0wRqV2I&feature=related

ป้าเป็นเพลงคลับของทุกๆนักร้องนี่ก็เพิ่งฟังเพลงของ Nat King Cole
เพลงนี้เพราะมากและคนรู้จักกันดี
http://www.last.fm/music/Nat+King+Cole/+videos/+1-1NEjtSdaNhs

Orchestra ของ Glenn Miller ป้าชอบฟังที่สุดไม่เบื่อเลย
http://uk.youtube.com/watch?v=rZmB988vvSI

vorakorn

สวัสดีครับทุกคน
    คุณ นัท คงได้เว็ปไซส์ ของ Orsini จากคุณหนุ่มแล้วนะครับ  www. orsini. ch (แอบ ลอกคุณหนุ่มมาอีกที  ;D)
  แนะนำคุณนัทนะว่า ที่ Orsini มีข้อดี ดังนี้นะ
    1.  เรียนกันเป็นกลุ่มเล็ก ๆ  3 คนก็เริ่มเรียนแล้ว
    2.  พูดมากกว่าเขียน  ฝึกทักษะการพูด และการฟัง
    3.  เรียนจันทร์ ถึง ศุกร์  1. 50 นาที เท่านั้นเอง (ข้อดีสำหรับคนไม่ชอบเรียนมาก เหมือนเรา  ::))

เอาข้อเสียนะทีนี้
    ถ้าคุณเป็นคนไม่ชอบสูบบุหรี่  ที่โอซินี คือ โรงงานยาสูบดีๆ  นี่เอง  เหม็นมากตั้งแต่เดินเข้าไป อาจารย์ที่นั่นสูบบุหรี่เหมือนกันหมด
     ถ้าคนไม่ครบ สามคน ถึงเราจะจ่ายเงินแล้ว เราก็ต้องรอให้ครบก่อน เพราะว่า ที่นี่เป็นโรงเรียนขนาดเล็ก ๆ คงไม่คุ้มถ้าจะเปิดสอนแค่สองคน
     คุณจะเบื่อกับเพื่อนร่วมห้องที่บางคนช้า แบบว่า ไม่รู้เรื่องจริงๆ  ถามแล้วตอบไม่ได้ เพราะว่า ไม่ชอบทำการบ้าน (เราทำการบ้านมาดี ถามได้ ตอบได้ เหมือนกุมารทอง ฮิๆๆๆๆๆๆ :D)
   อาจารย์ก็มีทั้งสอนดี และสอนไม่ดีนะ  แต่อาจารย์ที่สอนไม่ดีเลย ชอบหลีหญิง ชื่อ โรเจอร์  อันนั้นหมูเคยเจอ  แย่ม๊าก ๆ
เค้าไม่สนใจนักเรียนชาย (เกย์ อย่างเราเลย ไม่ใช่ทำนองชู้สาวนะ ) หลีนักเรียนหญิงอย่างเดียว แย่มาก หูดำด้วย แอบเห็น
      แต่มีครูผู้หญิงที่สอนดีมาก ชื่อ แอนนา  อันนี้ เธอเยี่ยมมาก เรื่อง Akkusativ Dativ และสอนเข้าใจง่าย ตลกดี  ;D

แต่โดยรวม อยากให้คุณนัท ลองหาที่เรียนหลาย ๆ ที่นะ จะได้รู้ว่า ตัวเองชอบแบบไหน ต้องลองเองถึงจะรู้

Kasemsri

สวัสดีทุกคนค่ะ
ที่พี่นัทชักชวนแป้งนั้น ก็สนใจอยู่นะคะ
แต่ว่าแป้งต้องดูสถานการณ์ก่อน ว่าแป้งต้องทำงานกี่โมงถึงกี่โมงน่ะค่ะ
ไม่แน่ใจว่าแป้งอาจจะเรียนได้เฉพาะวันหยุดหรือเปล่า หรืออีกทีถ้าที่ที่แป้งอยู่ (ในโรงพยาบาล)เค้าพูดภาษาอังกฤษกันเยอะ แป้งก็อาจจะใช้ความรู้เท่าหางลูกอึ่งเยอรมันถูไถไปก่อน (คือว่า... แอบเสียดายวันหยุดที่จะอดไปเที่ยวน่ะค่ะ  ;D) แต่ถ้าดูจากสภาพการณ์แล้วเอาชีวิตรอดไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องหาที่เรียนกันจ้าละหวั่นเลยล่ะค่ะ
แหะๆ  ดูไม่ค่อยตั้งใจจะเรียนเลยใช่มั้ยคะ  :P
เอาเป็นว่าส่งพี่นัทไปเป็นแนวหน้าก่อน ถ้าได้ความว่ายังไงก็บอกน้องนุ่งบ้างนะคะ

ตุ้ม

คุณหนุ่มคะอย่าว่าแต่ภาษาเยอรมันเลยค่ะ  ภาษาไทยก็ชักจะเริ่มมีอาการสึกกร่อนและขึ้นสนิม  ภาษาฝรั่งเศสก็แค่ถูๆไถๆจนพอจะออกมาเป็นน้ำมั้งเนื้อได้มั่ง  สรุปแล้วเละมากใช้การอะไรไม่ค่อยได้ เนื่องจากเกิดจากโรคความจำเสื่อมและจากแผ่นดินไทยมาเกือบ 40 ปีแล้ว  คุณหมอขา ขอถามคุณหมอว่าทำอย่างไรจึงจะดีขึ้นคะ

St.Galler

สวัสดีครับป้าตุ้ม
ไม่ได้เจอกันนาน สบายดีนะครับ
แหม ป้าตุ้ม ภาษาหนะพูดเก่งไม่เก่งไม่เป็นไร แต่ขอให้พูดได้ก็เริ่ดแล้วครับ  ;D

chanchira

Quote from: lactasoy link=topic=2328. msg20870#msg20870 date=1213263265
ทักษะการฟัง-พูด-อ่าน-เขียน ภาษาเยอรมันของคุณอยู่ระดับไหน
ich heisse chanchira
ich bin 32 jahre alt
ich komme asu thailand und
ich wohne in chonburi 

Tak

สวัสดีคะ ป้า Pall และพี่ๆทุกคน

แต๊กขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนคะ  พอดีเห็นเขาโหวตกันก็อยากมีส่วนร่วมบ้างนะ  ;D
ตอบแบบว่าอายเลยนะคะ แต๊กเรียนที่ Goethe-BKK มาเกือบ 2 ปีแล้ว ยังคิดว่าตัวเองไม่
ได้เรื่องเลยคะ  พอดีว่าโชคไม่ดี 2 class แรกได้เจอครูคนไทยที่พูดแต่ภาษาเยอรมัน อธิบายก็เป็นภาษาเยอรมัน  แต๊กก็เลยใบ้กินคะ  แต่ว่าไม่อยากหยุดกลัวลืมก็เลยอดทนเรียนต่อไปเรื่อยๆ
ปีหลังโชคดีเจอครูดีคะ  เลยกระเตื้องขึ้น  แต่ว่าก็รู้สึกตัวเสมอว่าตัวเองอ่อนหัดเรื่อง Gramma มาก ถึงมากที่สุดคะ   ต้นปีได้ไปอยู่ที่ Dussedorf กับทางบ้านของแฟนคนเดียว 4 เดือน ก็ดีคะ
ไม่มีใครพูดภาษาไทยด้วยเลย หูก็เลยชินกับสำเนียงและดูท่าจะดีขึ้นมาบ้าง  แต่พอกลับมาเมืองไทยก็มาเป็นแบบเดิมอีกคะ  อาจจะเป็นเพราะแต๊กเรียนแค่ อาทิตย์ละวันมั๊งคะ 

อย่างไงก็ตามพอดีอาจจะยังมีบุญเหลือก้เลยมาเจอ web นี้คะ  ได้ความรู้เยอะขึ้นมากคะ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะคะ  น้องใหม่คนนี้จะขอเป็นนักเรียนด้วยคนคะ