Up date ผลการขอวีซ่า ล่าสุดค่ะ ( 6 พค. 2008)

Previous topic - Next topic

Nath

สวัสดีค่ะ ป้า Pall และเพื่อนๆ ทุกคน

วันนี้จะมาแจ้งผลการขอวีซ่า เมื่อ 1 ชั่วโมงที่ผ่านมานี่เอง ค่ะ 
วันนี้นัทไปสถานทูตฯ พร้อมเอกสาร และความมั่นใจ (ก็หาไม่)ไปเต็มซองเอกสารเลย อิอิ!!!
ทุกอย่างราบรื่นด้วยดีเกินความคาดหมายค่ะ  เอกสารต่างๆ เรียบร้อยดี ยกเว้น สถานที่แปล แปลห่วยสักนิด อันนี้เจ้าหน้าที่เค้าฝากมาบอกค่ะ  จริงๆ ตั้งใจจะไปแปล ตามที่คุณ เอ๋ แนะนำไว้นะคะ แต่คิดว่า ที่นี่ ใกล้ office น่ะค่ะ ก็เลยดันทุรังซะเกือบได้เรื่องเลย  ก็เลยอยากบอกเพื่อนๆ รุ่นต่อ ๆไป (นัท แปลที่ ตึก YWCA)นัทขอไม่ออกนามดีก่าเนอะ  สำหรับค่าธรรมเนียมยื่นเอกสารการสมรส วันนี้ 6,680- และอีก 1,880- สำหรับค่าธรรมเนียม วีซ่า ค่ะ

เอกสารทุกอย่าง นัทเตรียมเอง โดยศึกษาข้อมูล ใน web นี้เลยค่ะ  แปลเรียบร้อยแล้วถึงไปยื่นที่สถานทูตฯ ได้เลย เจ้าหนี้ตรวจสอบเอกสาร แล้วก็ให้กรอกแบบฟอร์ม 3 ชุด พร้อมรูปถ่าย 3 ใบ
อ้อ. .  เอกสารเป็นชุดเดียวกับแบบฟอร์มวีซ่า ท่องเที่ยว ค่ะ  แต่ในหัวข้อวัตถุประสงค์ในการท่องเที่ยว ให้เขียนไปว่า เพื่อแต่งงาน กับใคร ที่ไหน เมื่อไหร่ แค่นั้นเองค่ะ 

ส่วนเอกสารของแฟนเอง นัท พริ้นท์ จาก email ที่แฟนส่งมาให้ค่ะ  เนื่องจาก แฟน นัท มีการติดต่อทาง email กับทางสถานทูตฯ และก็ได้รับคำแนะนำ จาก Mr. schnider ว่าให้พริ้นท์จาก email ได้เลย ไม่ต้องยุ่งยากส่งทางไปรษณีย์ค่ะ   

สำหรับสมาชิกใหม่นะคะ ที่ต้องการยื่นเอกสารขอจดทะเบียนสมรส และ วีซ่าแต่งงาน ที่สวิสฯ
การเตรียมเอกสารต่างๆ สามารถดูได้จาก กระทู้ ใน web นี้ได้เลย มีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อยู่มากมาย   นัท เองอยากเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ ถ้าเป็นไปได้นะคะ อยากให้ทางคุณผู้ชาย ของท่านสมาชิก ติดต่อทาง email กับทางสถานทูตฯ ก่อนนะคะ แจ้งวัตถุประสงค์ว่าต้องการแต่งงานกับ ใคร ที่ไหน เมื่อไหร่  . . . เพราะ หากทางสถานทูตได้รับ email แล้ว สถานทูตฯ จะรับเรื่องและออกเลขที่ Ref. No.  พร้อมทั้งส่งเอกสารที่แฟน คุณต้องกรอก ไปทาง email นัทคิดว่าวิธีนี้จะสะดวกและง่ายเวลาคุณไปติดต่อ คุณก็ยื่นเอกสาร พร้อมแนบ หมายเลขอ้างอิง เท่านั้นแหละค่ะ ที่เหลือก็รอแค่เจ้าหน้าที่ ตรวจสอบและดำเนินการขั้นตอนต่อๆ ไป

ป้า Pall ขา. . .  เพื่อนๆ ทุกคน ด้วยค่ะ นับจากนี้ไปอีก 2 เดือน นัทถึงจะรู้ชะตา เป็นกำลังใจให้นัท ด้วยนะคะ   ขอบคุณ ทุกๆ คน ค่ะ ไว้เข้ามาคุยกันใหม่นะคะ. . . (เบียดบังเวลาทำงาน นานแว้วว)

pall

สวัสดีค่ะคุณNath
ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับข่าวดีเกี่ยวกับเอกสารที่ผ่านไปด้วยดี
และขอเอาใจช่วยให้คุณได้รับวีซ่าตามที่ตั้งใจไว้นะคะ ขอเอาใจช่วยค่ะ
ป้าเอาหัวนิ้วโป้งกดไว้ในอุ้งมือแล้วนะคะ(คนสวิสเขาจะทำแบบนี้ค่ะสำหรับการลุ้นผล)
และขอขอบคุณอย่างมากที่เข้ามาช่วยเขียนประสบการณ์เป็นวิยาทานแก่คนอื่นๆ
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมากจริงๆค่ะ
สู้ๆๆๆๆขอให้คุณได้วีซ่าไวๆนะคะ

Kasemsri

หวัดดีค่ะป้าพอล พี่นัท แล้วก็พี่น้องทุกคนใน board นี้นะคะ
แป้งก็เพิ่งไปขอวีซ่ามาเหมือนกันค่ะ ไปวันที่ 6 พค แต่เป็นวีซ่าทำงานนะคะ แต่แป้งไม่เห็นรู้สึกดีเหมือนพี่นัทเลยค่ะ เพราะว่าพนักงานที่สถานทูตพูดจาแย่มาก (เจอเข้าไป 2 คนติดกัน) ไม่มีมนุษยสัมพันธ์เลยค่ะ ขนาดเป็นคนไทยด้วยกันนะคะ ทุกอย่างรวดเร็วก็จริง แต่ว่ามันไม่ประทับใจเลย จริงๆแล้วแป้งไม่อยากบ่นมาก เพราะว่ายังไงเราก็ต้องรอฟังผลจากเค้าอยู่ (เหมือนกับว่าเค้าถือไพ่เหนือกว่าเราตอนนี้ :-[) แต่เอาเป็นว่าคงไม่ใช่เจ้าหน้าที่ทุกคนหรอกนะคะที่พูดจาแย่ๆ น่าจะเป็นคราวดวงไม่ดีของแป้งเอง จริงๆแล้วแป้งก็เป็นคนนึงที่ทำงานบริการเหมือนกัน และก็พยายามเข้าใจว่าเค้าอาจจะเหนื่อย แต่ว่าแป้งเองไม่เคยพูดจาไม่ดีแบบนี้กับคนอื่นเลยนะคะ
ว้า. . .  เสียอารมณ์เลยใช่มั้ยคะ แต่โดยรวมก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่จะไปขอวีซ่าทุกคนแล้วกันค่ะ (แล้วก็ให้กำลังใจเจ้าหน้าที่สถานทูตคนอื่นๆที่ตั้งใจทำงานเป็นอย่างดีด้วยนะคะ)
ขอให้ไม่มีใครกลับบ้านมาแบบเซ็งๆเหมือนแป้งอีกนะคะ  ;D (ตอนนี้หายแล้วค่ะ)แล้วก็รอลุ้นผลอีก 2 เดือนพร้อมพี่นัทเลยค่ะ เรามาร่วมล้นกันนะคะ  ::)

pall

สวัสดีค่ะคุณแป้ง
:-\สงสัยก่อนคุณแป้งไปขอวีซ่าลืมกระทืบเท้าข่มดวงเขา..เขาเลยข่มเรา :D ล้อเล่นค่ะ
คุณแป้งไม่ใช่คนแรกและไม่ใช่คนสุดท้ายที่ได้รับการบริการแบบนี้ เข้าใจถึงความรู้สึกค่ะ
มนุษย์เรามีหลายระดับ..และการแสดงออกทำให้เราได้รู้ถึงนิสัยสันดานเนื้อแท้ของพื้นฐานจิตใตและความคิดของเขา
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล สันดอนขุดได้..แต่สันดานขุดยากค่ะ
คุณแป้งเป็นคนมีพื้นฐานจิตใจดี ขอให้รักษาความดีไว้นานๆนะคะ
ป้าเชื่อค่ะว่าคนที่ทำกรรมอะไรไว้สักวันเขาจะได้รับผลกรรมตอบสนอง
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาคุยด้วยช้าไปเพราะมีปัญหาเกี่ยวกับคอมและเน็ท หวังว่าคงข้าได้ตลอดไป ???
และขอให้คุณแป้งโชคดีเกี่ยวกับการเข้ามาทำงานที่นี่นะคะ อย่าลืมกระทืบเท้าก่อนเดินทางมาที่นี่
;D คนสวิสไม่ค่อยยิ้มเท่าไรค่ะ

Kasemsri

ขอบคุณนะคะป้าพอล ที่มาช่วยปลอบใจ :D ตอนนี้แป้งก็ไม่โกรธแล้วล่ะค่ะ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ คนเราก็มีมุมโหดและหงุดหงิดกันได้เนอะ อ้อ ขอบคุณด้วยนะคะสำหรับคำเตือนว่าคนสวิสไม่ค่อยยิ้ม แป้งจะได้ไม่หงอยมากถ้ายิ้มให้เค้าแล้วเค้าไม่ยิ้มตอบน่ะค่ะ  ;D (ยิ้มคนเดียวก็ได้เนอะเรา)

เอื้อมดาว

สวัสดีค้า. . . . . .
สมาชิกใหม่จ้า. .  วันนี้ก็พึ่งไปสัมภาษณ์ขอ Visitor Visa คะ มีปัญหาเหมือนกัน เรื่องการบริการก็ทำใจไว้อยู่แล้วละคะ ว่าคงไม่ได้เจอคำพูดที่รื่นหูคะขา แต่ไอ้อุปสรรค์อันใหญ่หลวงที่ได้รับนี่สิคะ ไอ้กระจกที่กั้นระหว่างสัมภาษณ์นะคะ คอยมาถามว่า หา หา หา กันอยู่นั่นละ( เลยหากันไม่เจอ งงกันไปใหญ่ไม่ค่อยได้ยินเลยจิงๆๆ ) พาลเสียอารมณ์ทั้งคนถามคนตอบไม่เข้าใจว่าจะกั้นแบบนั้นทำไมนะคะ  ทำไมไม่มีรูสำหรับเป็นช่องพูดคุยก็ไม่รู้ ปัญหาใหญ่จิงๆๆ นะคะ ใครเคยไปบ้างเล่าสู่กันฟังนะคะ ไม่รู้เป็นคนเดียวเรื่องปล่าว หา หา หา อะไรนะคะ. . .  อิอิ. .

ปล. เข้ามาอ่านเวปไซน์ก่อนขอ Visa เพื่อนๆสมาชิกมีประโยชน์มากๆๆเลยคะ เป็นครั้งแรกที่ขอเดินทางต่างประเทศ ไม่รู้ว่าจะผ่านหรือปล่าว คิดว่าไม่น่าจะติดอะไรนะคะ เพราะมีเอกสารรับรองทุกอย่างคงแล้วแต่ดวงละคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณKasemsri
นอกจากไม่ยิ้มแล้วยังหน้าหักหน่อยๆด้วยนะ
เรื่องยิ้ม ใครไม่ยิ้มให้เราเรายิ้มให้กับตัวเองก็ได้ แหมคนไทยเราเองยังไม่ค่อยจะยิ้มให้คนไทยเราด้วยกัน
แล้วเราจะหวังให้ชาติอื่นยิ้มให้เราได้อย่างไร 
ฝรั่งที่มีไมตรีก็มีมากค่ะ ฝรั่งหรือไทยก็คือมนุษย์เหมือนกัน อย่างไรก็ตามเตรียมเอาของใช้จำเป็นที่หาไม่ได้ที่นี่
ส่วนอาหารการกินไม่ต้องกลัวอดค่ะมีแทบทุกอย่าง
เอาใจช่วย สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

pall

สวัสดีค่ะคุณเอื้อมดาว
ยินดีต้อนรับค่ะชื่อน่ารักมากจริงๆแต่เอ...เป็นสมาชิกใหม่ทำไมไม่มีคำว่าNewbie หรือดวงดาวสีเหลือง5แฉกเอ่ย
...อ่านที่คุณเล่ามาแล้วต้องอมยิ้ม...ขำมากกับคำว่า...หาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนึกภาพออกเลย..เล่าได้ดีจริงๆ
แบบนี้ถ้าคนมีปัญหาเกี่ยวกับหู คงไมได้วีซ่าแน่ๆคงทะเลาะกันหน้ากระจก
ป้าฟังการขอวีซ่าของแต่ละคนแล้วคิดว่า...แต่ละคนมีดวงแตกต่างกัน...
คนดวงดีได้รับการต้อนรับดีได้วีซ่าไว..ไม่มีปัญหา...ได้รับการต้อนรับดี..(หรือนามสกุลมีส่วนด้วยหรือเปล่า)
คนดวงจู๋..จะได้รับการบริการแบบมะนาวไม่มีน้ำ..หรือได้รับการบริการแบบคนวัยทอง...
น่าเห็นใจค่ะ......ที่ไหนๆๆก็เหมือนกันในโลกค่ะ...ที่สวิตฯก็มีให้เห็นค่ะที่ให้การบริการประทับใจมากแบบสาววัยทอง....
ขอเอาใจช่วยนะคะ  ให้ได้วีซ่าได้มาที่นี่ แล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

เอื้อมดาว

ฮือๆๆๆ ทำไมเอื้อม ไม่มีดาวอะ อยากได้ๆๆ (สงสัยคงได้แค่เอื้อม. . เลยไม่ถึงดวงดาว)
ก็คงต้องรอผลวีซ่าละคะ แต่เค้ามีการขอเอกสารเพิ่มเติมคงจะได้มั้งคะ เพราะถ้าไม่ให้คงไม่ขอเพิ่ม (ฮ่า ฮ่า ) ก่อนหน้าที่จะคิดว่าจะไปสวิส ก็ Search หาข้อมูลต่างๆ จนได้มาเจอเวปไซน์นี่ละคะ ให้ข้อมูลได้เยอะมากจริงๆ ก็กะว่าถ้าผ่านคงจะเตรียมเอกสารเพื่อจะจดทะเบียนที่โน่น แต่ยังไงก็คงต้องรอว่าวีซ่าจะได้มัย แล้วเขตของแฟนจะให้จดทะเบียนด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติหรือเปล่า  จิงๆ พึ่งคบกับแฟนได้ 5 เดือนเองคะ แต่ญาติแนะนำว่าเป็นคนดี และให้มีโอกาสให้เราได้ไปทำงานที่โน่น เลยไม่อยากจะพลาดโอกาสทองคะ ถึงแม้ว่าช่วงนี้ทองละแพงบาทละ 14,000 กว่า  เอื้อมก็อยากลงจากคานทองแล้วละ ไม่อยากอยู่นาน ( 5555 ) จะได้ บ๊าย บาย คานทองนิเวศน์ซะที. . อิอิ. .   พอดีขอเจ้านายลา 3 ด. ได้ ทางบริษัทออกหนังสือรับรองให้ ถ้าจดทะเบียนไม่ได้ก็กลับมาทำงานได้ปกติ ( โชคดีที่เจ้านายใจดี และสนับสนุนเค้ากลัวลูกน้องจะอยู่บนคานนานจะได้ขายออก ) ศุกร์นี้ก็น่าจะทราบผลแล้ว ยังไงจะ up date ให้ฟังกันนะคะ. .  จุ๊บ จุ๊บ

pall

สวัสดีค่ะคุณเอื้อมดาว
::)อิอิ จุบๆน้ำลายติดแก้มเลย :Dล้อเล่นค่ะ
ลืมถามไปที่ไม่ได้ดาวนี้ สมัครเป็นสมาชิกใหม่หรือยังคะ..?ถ้ายังสมัครเป็นสมาชิกเลยค่ะ การสมัครเป็นสมาชิกจะอยู่ข้างบน การสมัครง่ายมาก 
แต่ถ้าสมัครเป็นสมาชิกแล้วไม่ได้  ลอค อิน เข้ามาจะไม่มีดาวค่ะ

**ถ้าอยากใช้ชื่อเป็นภาษาไทยสามารถเปลี่ยนได้ภายหลัง  หลังจากสมัครเป็นสมาชิกแล้ว

มาด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติแล้วขอจดทะเบียนที่นี่ขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่ด้วย ไม่เป็นไรค่ะอย่าท้อใจไม่แน่คุณอาจจะโชคดี
ถ้าไม่ได้ก็ถือว่ามาดูลาดเลาเพื่อเตรียมตัวมาครั้งต่อไปแต่เท่าที่เห็นคนมาด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติและมาจดทะเบียนที่นี่
ประสบผลสำเร็จแทบทุกคนอย่างไรก็ตามขอเอาใจช่วยนะคะ ขอให้ได้วีซ่าสมประสงค์

Nath

สวัสดีค่ะ ป้า Pall , คุณแป้งและคุณเอื้อมดาว . .

ขอบคุณมากค่ะ ป้าPall ที่น่ารักของพวกเรา  เพิ่งรู้อะ ว่า คนสวิส เวลาลุ้นผลต้องกดหัวนิ้วโป้งไว้ในอุ้งมือ  ไว้นัทจะทำตามดีก่า . .  ป้าขา. .  นัทเอง ด้วยประสบการณ์ที่เพิ่งไปเดินเพ่นพ่าน ในสวิสฯ มา 8 วัน เนี่ย . .  ก็หน้าม้านนนน หน้าแหกกกก หน้าหงายยย วันละหลายรอบเลยเหมือนกันค่ะ  อย่าว่าแต่ คนสวิส เลยค่ะ  คนไทยกันเองเนี่ยแหละ ทำนัทชีช้ำ. . แทบทุกคนเลย. .
แต่ไม่เป็นไร. . ก้อป้า บอกไว้นี่นา ว่าเราอยากยิ้ม เราก็ยิ้มไป  เค้าไม่ยิ้มกลับก็ช่างเค้า ไม่เป็นไร. .
เราคนไทยยิ้มสยาม ใช่มั้ยคะป้า. . .

สำหรับ คุณแป้ง และคุณเอื้อมดาว  ทุกสิ่งทุกอย่าง ถือเป็นเป็นประสบการณ์เนอะ. .  เพราะนัทเอง ครั้งแรกที่ไปขอวีซ่าเยี่ยมญาติ  . .  จำได้ดีค่ะ  หลายคำถามที่เจ้าหน้าที่ยิงมาเนี่ย บาดลึก พอสมควร  คนข้างๆ นัทยิ่งน่าส่งสารค่ะ  เค้าถามชนิดที่เรียกว่า กระสุนตัดขั้วหัวใจ ทะลุออกด้านหลังไปเลยอะ  แต่ก็ทำใจก่อนหน้านั้นแล้วค่ะ (แอบอ่านจาก web นี้แหละ) เอาเป็นว่า นัทเอาใจช่วยด้วยคนค่ะ  สุดท้ายทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ. .  ;)

เอื้อมดาว

สวัสดีคะทุกท่าน
Up date เรื่อง Visa visitor ที่เอื้อมขอครั้งแรก ตกลงไม่ผ่านคะ ด้วยเหตุผลที่กว้างๆ ว่าการเดินทางไม่มีความน่าเชื่อถือ เห็นบริษัทที่ปรึกษาบอกว่าไม่ต้องตกใจ โดยทั่วไปก็จะไม่ผ่านแบบนี้ละ ให้ยื่นอุทรณ์ใหม่ แต่ช่วงนี้ยังไม่ว่างไปละคะ แล้วนี่ต้องจ่าค่าธรรมเนียมใหม่อีกรอบด้วย  
ก็เศร้าอะคะ ยังไงก็ต้องรอรอบสอง อีก 2 เดือน
เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ สวิสเซอร์แลนด์เรายังหวัง. . .
สู้ สู้ๆๆ

Nath

สวัสดีค่ะ ป้าPall และสมาชิกทุกท่าน. .  ;)

สำหรับน้องเอื้อมดาว อย่าเศร้าเลยนะ วันนี้อาจจะยังไม่ใช่วันของเรา แต่เชื่อว่าอีก 2 เดือนข้างหน้า จะเป็นวันที่น้อง Happy สุดๆ . .  เป็นกำลังใจให้อยู่แล้ว สู้ สู้ นะคะ  . . .  อ้อ ว่าแต่ น้องเอื้อม จะไปมุมไหนของสวิสฯ เอ่ย บอกกันได้อะป่าวน้า. . .  :D

เอื้อมดาว

สวัสดีคะ พี่นัท และเพื่อนๆ ทุกท่านคะ
ถ้าวีซ่าผ่าน ก็อยู่กับแควที่ Luzern คะ  ไม่รู้ว่าเป็นไงเพราะยังไม่เคยไปคะ อิอิ ตอนนี้เริ่มทำใจ 50/50 แล้วละคะ เรื่องวีซ่าถ้าไม่ผ่านอีกก็แล้วแต่ดวงละคะ ไปไม่ได้ แฟนคิดถึงก็มาเยี่ยมเอา
ตอนนี้ยังไม่คิดไปไกลแล้วคะ ทุกอย่างทีละเปาะ ดวงจะให้อยู่บนคานทองก็จะฝืนอย่างไร (555)
เคยดูละครช่อง 3 มัยคะ "ยุทธการหักคานทอง" อิอิ โดนคะโดน

Bua

พูดถึงเรื่องยิ้มแล้ว ตอนที่บัวพักอยู่ที่บาเซิล เวลาบัวเจอใครก็ตาม บัวมักจะยิ้มให้ และก็ได้รับยิ้มตอบกลับมาทุกครั้ง โดยเฉพาะกับคนไทยด้วยกัน ดีใจมากค่ะ  บัวชอบยิ้มมากจนเพื่อนร่วมชั้นเรียนชาวฝรั่งเศสกับบราซิล 4 คน ก็กลายเป็นคนยิ้มเก่งไปเลย (คิดถึงเพื่อนๆ จัง)

ยิ้มเอาไว้ อย่างน้อยก็ทำใหเราดูสวยขึ้น และอารมณ์ดีนะคะ  ;D