<<<เวบมาสเตอร์กับข้าวหมูแดงจานด่วน..>>>

Previous topic - Next topic

pall

อยู่ๆคุณฝ่านหนุ่มโสดประจำซอยก็โผล่หน้ามาบ้าน
 มาร่วมเย็นเลย..ขณะที่แม่กำลังนั่งดูหนังการ์ตูนของโปรดอยู่
 นั่งไปหัวเราะไป..ดีนะว่าไม่มีคนเห็น..ถ้ามีคนเห็นคงเกิดคดี
 เรียกรถมารับไปบ้านหลังคาแดงแน่ๆ
 มาถึงก็พากันไปซื้ออาหารมาทำกินตอนเย็น..
 คุณฝ่านอยากกินข้าวหมูแดงมาก
 เพราะตั้งแต่คุณนิดแม่หมูมาทำให้กินครั้งสุดท้ายเมื่อปีที่แล้ว
 ก็ไม่ได้กินอีกเลย...ก่อนจะกลับก็ให้ซองกฐิณเอ๊ย..ซองหมูแดง
 ไว้ให้ดูต่างหน้า
 วันนี้เลยได้ฤกษ์ทำข้าวหมูแดงเสียที

ไปซื้อหมูไม่ได้เพราะยังไม่ได้ลดราคา
 เลยหิ้วมาแต่Kottlet2ชิ้น..ได้มาแล้วฝ่านรีบนำมาใส่ชามใหญ่
 และเทผงหมูแดงใส่น้ำนำเนื้อที่แทงด้วยซ่อมจนพรุนทั้ง2ข้าง
 เพราะไม่มีเวลาหมักเนื้อถ้าแทงด้วยปลายซ่อมจะทำให้ผง
 หมูแดงซึมเข้าไปในเนื้อไวขึ้น
 เมื่อนำเนื้อมาใส่ในชามที่มีผลหมูแดงใส่อยู่
 หลังจากนั้นก็คลุกเนื้อกับผงหมูแดงให้เข้กัน

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0087 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ความอยากกินเต็มที่พยายามคลุกใหญ่

pall

นำเนื้อที่คลุกหมูแดงมาใส่ในที่สำหรับอบในเตาอบ
 และนำใส่ในเตาอบใช้เวลาประมาณ15นาที
 ความร้อนประมาณ220องศา

pall

ระหว่างที่รอเนื้อสุกก็หั่นแตงกวา
 และเทน้ำซอสของโลโบในหม้อ

pall

pall

หมูแดงสุกพอดียกออกจากเตารอหั่นใส่จาน

pall

ตักข้าวใส่จานหั่นเนื้อหมูแดงวางบนข้าว
 ราดน้ำซอสและวางผัก..แค่นี้เวบมาสเตอร์หนุ่มโสดเรารอดตายแล้ว
 เวลาที่ใช้ในการทำอาหารด้วนจานนี้ไม่ถึงชม.

เทียนหอม

อุ๊บ น้ำลายไหลลงคอมฯ
 เว็บมาสเตอร์หล่อมั่กๆ เอ๊ย มะใช่ ข้าวหมูแดงน่าหม่ำม๊ากมากค่ะ
 ทานกะพริกซอย ของโปรดๆ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอขำคุณเทียนหอมก่อนเลยนะค่ะ อะก๊ากกกกกกกกกกกก แหมๆๆถึงกับน้ำไหลลงคอมเลยหรือค่ะ จะว่าก็หน้าไหลอยู่เนาะทั้งหมูแดง ทั้งคนทำหมูแดง 55555555555

ป้าก็พูดไป ถึงปีที่แล้ว ก็ไม่นานนี่เองนะค่ะ แล้วนี้เอาซองหมูแดงมาทำซะแล้ว แล้วจะเอาอะไรดูต่างหน้านิดละป้า จะจำหน้านิดได้ป่าว แต่สีสรรหน้ากินมาก ดันมาดูตอนเลิกงานมา หิวท้องร้องจ๊อกๆ คราวหน้าไปหา ไม่เอาแล้วเมนูข้าวผัด จะกินแอปเปิ้ลทอดฝีมือป้า ห้ามบอกนะ ตามสบายนิด จะทำอะไรลื้อเอาเอง

โฆษณาน้องซะเสียหาย ที่เค้ายังโสดไม่มีแฟน เพราะเป็นคนรักอิสระเหมือนพี่นิด เน้อๆฝ่าน มามี้ไม่รู้อะไร การไม่มีแฟนเป็นลาภอันประเสริฐ อิอิ

'หนุน

ป้าคะ  ในซองผงหมูแดงของโลโบ
 เค้ามีซองน้ำราดให้เลยเหรอคะ ....
 หนุนไม่เคยใช้ของโลโบเลยอะค่ะ
 จำไม่ได้และว่าใช้ยี่ห้อไร  เคยทำไปทีสองที
 เจอปัญหาเรื่องน้ำราดนี่แหละค่ะ เพราะต้องทำเองอะ  ไม่เคยทำหร่อยเยย
 ถ้าของโลโบมีน้ำราดมาให้  จะได้ไปรีบชื้ออออออออ
 แบบว่าอย่างกิง ... แหะ

เกตุ

อ๊า อยากกินคนทำ เอ้ย ข้าวหมูแดงกั่กๆ

แก้มใสจองพี่ฝ่านนานแล้วน๊า ป้าฝากบอกด้วยรอแก้มใสก่อนตอนนี้
 กำลังวิ่งทำอายุให้ทันอยู่ ถึงตอนโน่นแก้มใสก็คงเรียกลุงฝ่านได้แร่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะขนุน
 ในซองหมูแดงไม่มีน้ำซอสแจกมาหรอก
 เราต้องแยกซื้อ..ป้าเอาซองน้ำซอสมาให้ดูเป็นตัวอย่าง
 อร่อยมาก..เราเพิ่มถั่วลิสงป่นลงไปได้นะถ้าชอบมาก
 ถ้าขนุนไปซื้อผลหมูแดงมาก็หาซื้อน้ำซอสแบบที่ป้าให้มาดูนี้
 ต่างหาก...ขอให้ขนุนทำข้าวหมูแดงคราวหน้าอรอ่ยนะจ๊ะ

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 ถึงว่าไฟแถบที่ป้าอยู่ถึงได้ช๊อต

สวัสดีจ๊ะนิด
 ป้าทำได้แต่ข้าวผัดเลี้ยงแขก..
 คราวหน้าจะทำแอปเปิลให้กิน

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 ไม่ลืมจ้าจองแก้มใสไว้นานแล้ว
 อย่าเรียกสินสอดแพงไปนะลุงฝ่านจนแน่ๆ

'หนุน

ได้น้ำราดแย้ว .... ดีใจจัง
 ขอบคุณมากนะคะป้า
 เดี๋ยวเช้านี่ไปร้านเวียดนามเลยดีก่า
 ลั้นลา ลั้นลา ...

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะน้องหนุน นิดหนึ่งนะค่ะ เผื่อน้องหาซ๊อตซองของข้าวหมูแดงไม่เจอ ลองทำตามแบบพี่ได้ คือ

เอาน้ำและผงที่หมักเนื้อหมูที่เหลือมาผสมละลายน้ำ ตั้งไฟ  ใส่ กระเทียมสับ ถั่วลิสงสับ น้ำตาลทราย ซีอิ้วขาว ( ห้ามใส่น้ำปลาเด็ดขาดจะคาว )ชิมรสถ้าถูกปากแล้ว ปล่อยให้เดือด แล้วใส่งา ใส่แป้งมันหรือแป้งข้าวโพดละลายน้ำให้พอข้น เป็นอันว่าหม่ำได้ค่ะ