News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<BOSCAIOLA >>>

Previous topic - Next topic

pall

<<< SPAGHETTI  CHICKEN BALLS >>>

สะปาเก๊ตตี้เนื้อไก่ปั้น

เครื่องปรุง

เนื้อไก่บดละเอียด        500 กรัม
Parmesan (เนยแข็งขูด)              60 กรัม  
กระเทียมบดละเอียด                         2   กลีบ
ไข่ไก่                                          1  ฟอง  
พริกไทยดำป่น,  
 parsley  สดสับให้ละเอียด         1 ช้อนโต๊ะ
 ใบ Sabei ( รูปข้างล่าง) สดสับให้ละเอียด     1 ช้อนโต๊ะ
 น้ำมัน             3       ช้อนโต๊ะ

เครื่องปรุง สำหรับทำ  Sauce มะเขือเทศ

น้ำมันมะกอก         1 ช้อนโต๊ะ
หัวหอมสับละเอียด
 มะเขือเทศสุกงอม      2 กิโล
ใบ   Lorbeer  
พริกไทยดำเป็นเม็ดๆ    1 ช้อนโต๊ะ

pall

pall

วิธีปรุง SPGHETTI CHICKEN BALLS

***ก่อนอื่นนำเนื้อไก่ที่บดมาผสมกับ Parmesan(เนยแข็งขูด)
 และนำผงขนมปัง,กระเทียมละเอียด,เกลือ,เครื่องเทศ,ไข่,พริกไทยป่นดำ   มาใส่รวมกันในอ่างใหญ่***

1.แล้วนำเครื่องทั้งหมดมานวดให้เข้ากัน  
และใช้ช้อนกินข้าวตักออกมาครั้งละ  1  ช้อนและปั้นเป็นก้อนกลมๆ
และปล่อยทิ้งไว้ให้จับตัวกัน

และนำไก่ที่ปั้นเป็นก้อนกลมนี้ไปทอดลงในน้ำมัน
กลับไปมาจนเหลือง แล้วตักไปใส่กระดาษเพื่อซับน้ำมันออก
ทำแบบนี้จนไก่หมด

pall

2. วิธีทำ Sauce มะเขือเทศ

ใส่น้ำมันลงไปในหม้อใหญ่
ใส่หอมสับละเอียดลงไปผัด
และใส่มะเขือเทศที่สับละเอียดลงไป
ใส่ใบ Lorbeer ลงไปในหม้อคนไปมาและชิมรส  แล้วปิดฝา
ไช้ไฟปานกลาง  ไช้เวลาประมาณ 50-60 นาที

pall

3. นำไก่ที่ทอดไว้ใส่ลงในหม้อ
ใส่ใบโหระพา(Basilikum),พริกไทยดำป่นมาใส่ในหม้อ

ชิมรสจนพอใจ.แล้วปิดฝาไช้ความร้อนปานกลาง
ประมาณ 10- 15 นาที  ไม่ต้องปิดฝา

แล้วตักซอสไก่ที่ทำเสร็จนี้ราดไปบนเส้นสะปาเก๊ตตี้
ที่ต้มเสร็จเรียบร้อยแล็ว

และหั่นใบSalbei ละเอียดโรยลงไป

เสิร์ฟคู่กับสลัดและ Parmesan  เป็นอันว่าจบรายการ

En Guete  

หนูนน

ป้าจ๋า
 มาเยี่ยมทักทายป้าค่ะ แล้วก็เลยตามมาดูสูตรอาหารของป้าด้วย หนูอยากทำ Alpler Macaroni ทานเองค่ะป้า ป้าช่วยสอนวิธีได้มั้ยคะ
 ขอบคุณมากค่ะป้า

pall

หนูนนจ๊ะ ป้าไปเขียนบอกข้างบนแล้ว
 ถ้าอยากได้สูตรอะไรบอกมาอีกนะจ๊ะ
 คิดว่าคงไม่ยากเกินไป  ป้าพยายามเขียนแบบง่ายๆ
 ถ้าสงสัยถามมาได้นะจ๊ะ

jang

ป้าดดดดดดดดดดดดดดดด

ป้าจ๋า.............ทำเอาแจงหิวตอนดึก หลังจากที่เพิ่งกินหนมปังกับแคเซ่ เอ้ย ชีส มาแท้ๆนะป้านะ...............

แต่หนูได้ไอเดียทำอาหารเพิ่มขึ้นอีกล่ะ ขอบคุณป้ามั่กๆค่ะ

ป้อม

ป้าจ๋าาาาาาา น่าทานจังเรยยยค่าาา :D ชอบมากๆ สปาเกตตี้
 ชอบ สปาเกตตี้โบโลนี่  สปาเกตตี้ชิทเค้น บอล แล้วก้อ ออมเลตอิตาเลียน เด๋วจะลองทำดู อิอิอิ

ปล. ที่บ้านป้อมซวยไป 55555 มีเมนูใหม่ๆอีกแล้นๆๆๆ :D

ป้อม

ลืมบอกไปอีกอย่างๆๆๆ BOSCAIOLA  น่าทำเหมือนกานๆ

ป้าจ๋า ค่ะ จำเป็นต้องเป็น มะเขือเทศกระป๋องป่ะค่ะ หรือ มะเขือเทศธรมมดาก้อได้ parsley, pamesan แล้วก้อ Petersilie  คงต้องไปซื้อที่ห้าง จะมีมั๊ยยยเนี่ย ><

เกลือ อโรมาท เปงงัยอ่ะค่ะ แล้ว ต้น Sellerie  ใบ Sabei แล้วก้อ ใบ Lorbeer จะหาได้ที่ไหนอ่าาค่ะ T_T

pall

ปอมจ๊ะ มะเขือเทศใช้สดๆอร่อยมากกว่าจ๊ะ
 ใบต่างๆถ้าหาไม่ได้จริงๆไม่ต้องใส่ก็ได้
 เรื่อง Parmesan(เนยแข็งขูด)
 ปอมลองหาเนยเเข็งชนิดอื่นแทนก็ได้จ๊ะ
 เกลือ อโรมาท นี่ถ้าหาไม่ได้จริงๆปอมใช้เกลือธรรมดา
 หรือใส่อิ้วขาวนิดหน่อยซีเราทำแบบแก้ขัด
 ลองชิมรสอาจจะแตกต่างกว่าต้นตำรับ  
 ลองชิมดู บางครั้งป้าใส่น้ำตาลแทนผงชูรส

อืมผงคะนอร์คงใช้แทนกันได้นะป้าว่าไม่รู้ที่เมืองไทยมีขายไหม

black tea

ป้าจ๋า.....เมื่อวานนึกอยากทานพาสต้าอร่อยๆ เหมือนตอนอยู่สวิส
 คิดจะไปซื้อหนังสือมาลองทำ  ประหยัดตังค์ได้ตั้งเยอะค่ะ
 ป้าเอาสูตรซอสมาให้ลองอีกแล้ว  ขอบคุณค่ะป้า