News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ธนาคาร ที่สวิส ค่ะ

Previous topic - Next topic

smilegirl St Gallen

มีคำถามมาอีกแล้วค่ะ ธนาคารใหนในสวิส ที่คนไทยใช้กัน มาก..และค่าบริการถูถด้วย และทำ เอทีเอม ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0945 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ตอบยากมากเพราะธนาคารที่นี่แต่ละแห่งมีลูกค้าจำนวนมากทั้งนั้นเลย
แต่การบริการจะแตกต่างกันมากด้วย  ป้าเห็นตัวอย่างจากธนาคารที่ตัวเองเป็นลูกค้าอยู่
เรื่องค่าบริการส่งเงินผ่านบัญชีไปยังเมืองไทย
ค่าบริการส่งเงินถ้าเราเป็นลูกค้าเปิดบัญชีไว้กับธนาคารนั้น

ค่าส่งจากKantonalbank ธนาคารนี้รู้จากเพื่อนที่ส่งเงินจะถูกกว่าธนาคารอื่นนิดหน่อย
แต่ไม่มากเท่าไรค่าส่งถูกกว่าประมาณ CHF1  ธนาคารนี้รู้จากเพื่อนที่ส่งเงิน
ป้าไม่ได้เปิดบัญชีที่Kantonalbank  เลยไม่มีข้อมูล
ดังนั้นจึงไม่สามารถมาให้ข้อมูลแนะนำได้ 
รอคนมีประสบการณ์มีข้อมูลที่เคยทำการส่งเงินผ่านบัญชีนี้เข้ามาตอบดีกว่า

**Valiantbank**
ป้าเปิดบัญชีที่นี่ และส่งเงินไปทางเมืองไทยทุกเดือนค่าบริการส่งเงินผ่านบัญชีที่เปิดไว้
จะเสียค่าส่งเงินไปยังเมืองไทย CHF8
การบริการโดยเอาชื่อที่อยู่ไปให้คนทางธนาคารทำให้เราทุกอย่าง

และถ้าเรามีValiant -Net   ที่เรียกว่าE-Bank เสียค่าส่ง CHF4
เราสามารถโอนผ่านNetที่บ้านเราได้ไม่ต้องไปธนาคาร ให้ยุ่งยากเสียเวลา
แต่ถ้าไม่มีเราต้องไปให้ทางธนาคารทำให้เรา

***UBS Bank**
ป้าเปิดบัญชีกับธนาคารนี้ด้วย  แต่ธนาคารนี้ป้าไม่มีE-Bank
จึงต้องไปทำการส่งเงินผ่านธนาคารนี้   ที่ป้าไม่ได้ส่งเงินกับธนาคาร Valiantbank
ทั้งที่ค่าส่งถูกกว่าเพราะเขตที่อยู่ไม่มี Valiantbank
และเงินในบัญชีE-Bankมีจำนวนไม่พอ  เลยต้องส่งเงินกับธนาคาร UBS Bank
ค่าส่งเงินผ่านบัญชีจากธนาคารนี้แพงมาก 
ป้าเลยต้องไปทำการโอนเงินผ่านธนาคาร   ด้วยตนเองจากตู้ที่ทางธนาคารจัดให้  
เราต้องทำการโอนเงินด้วยตัวเอง   ไม่ได้ให้พนักงานทำให้  
การส่งเงินที่ทำด้วยตัวเองแบบนี้   ค่าส่งจะถูกมากแค่CHF 7

**Post**
การส่งเงินผ่าน Postแบบนี้ง่ายมาก และส่งไปเมืองไทยตอนที่เคยทำอยู่สมัยก่อน
ปัจจุบันไม่ทราบว่ายังเหมือนเดิมไหม
ตอนที่ป้าส่งเงินนั้นเขาให้ทำเป็นดอลล่าร์ ค่าบริการประมาณ CHF12 ไม่ทราบว่าปัจจุบันค่าส่งเท่าไร

รอข้อมูลจากคนอื่นที่มีประสบการณ์การส่งเงินมาช่วยตอบให้ข้อมูลแก่กัน
ขอขอบคุณทุกๆคำตอบ

smilegirl St Gallen

how about credit suisse? คือว่าหนูคึดว่าอย่างจะเปิดบัญชีนะค่ะ  แต่ไม่รู้ว่าธนาคารไหนดี และบริการถูก. เช่นว่าค่าบริการส่งเงิน ทำเอทีเอม.ค่าเอทีเอม และถอนเงินที่ต่างประเทศ(ในไทย)หรือว่าที่อื่น ประมาณเนี้ยค่ะ ...ถ้าใครมีธนาคารนี้ ขอข้อมูลด้วยค่ะ ขอคุณคะ

smilegirl St.Gallen

ขอบคุณ คุณป้าพอล ด้วยนะค่า สำหรับข้อมูล. Post อยู่ใกล้บ้านหนูคะแต่ยังไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาในการถ่อนเงินที่ไทยใหม... credit suisse international คงไม่มีปัญหาในการถอนเงินมั้งคะ แต่อยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้คะ ใครมีข้อมูลช่วยบอกด้วยคะ

แม่น้องติ๊ดตี่

มาขอเพิ่มจากป้านิดนึง  Valiantbank ถ้าโอนกลับเมืองไทยตอนนี้ถ้าโอนที่เคาเตอร์ตอนนี้คิดค่าบริการ 10 ฟรังซ์ แล้วคะป้าขึ้นมาได้เกือบสองปีแล้วคะ  เมื่อสองปีที่แล้ว 8 ฟรังซ์คะป้า

Credit suisse  ไม่แนะนำให้เปิดบัญชีที่นี่  แต่บอกตรงนี้มะได้นะ  เพราะอาจจะเป็นการล่วงล้ำสิทธิ์(ป้องกันตัวเองไว้ก่อน 555)  ถ้าใครอยู่สวิตเซอร์แลนด์ คงได้เคยอ่านข่าวในหนังสือพิมพ์ หรือไม่ก็ทางหนังสือพิมพ์มาบ้าง  แนะนำว่าเปิดที่อื่นดีกว่ายกเว้นแบงค์นี้

แนะนำ Valiantbank ไม่ได้ค่าโฆษณานะคะเพียงแต่เป็นเพราะเปิดมาได้เกือบสิบปี(ตั้งแต่ใช้ชื่อเดิม)  ชอบใจบริการทุกอย่างก็ว่าได้  แถมดีตรงมีสาขาเยอะมาก ๆ และที่ตั้งของแบงค์นี่ส่วนมากจะอยู่ใกล้กับโพสต์  และซุปเปอร์มาร์เก็ตส่วนใหญ่นะคะ (อันนี้พูดถึงในเขต Bern นะคะ)

แต่ถ้าใช้ต่างประเทศบ่อย ๆ เห็นมีคนเค้าว่ากันว่าที่ UBS น่าจะดี  เพราะเป็นแบงค์ใหญ่ได้มาตรฐาน  เป็นแบงค์ระดับชาติ  ที่พวกคนมีกะตังค์ต่างชาติมักจะมาเปิดบัญชีไว้ที่นี่กันเพียบนะคะ

ส่วนค่าธรรมเนียมคงจะถูกหรือแพงกว่ากันไม่มากหรอกคะ  เพราะแบงค์ที่สวิสมีการแข่งขันกันสูงมาก  เรื่องดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมจะใกล้เคียงกันส่วนมาก  เพื่อเน้นการหาลูกค้า  แบงค์เล็ก ๆ อาจจะถูกกว่าเพราะยังอาศัยลูกค้า  แต่แบงค์ใหญ่อาจจะแพงนิดเพราะไม่ง้อลูกค้า    ถ้าโอนในประเทศไม่เสียค่าโอนอยู่แล้วทุกแบงค์  แต่โอนต่างประเทศคิดว่าทุก ๆ แบงค์อาจจะต่างกันบ้างนิดหน่อย  อันนี้ต้องตัดสินใจเลือกกันเอง  

junior26

สวัสดีค่ะ ทุกคน

รบกวนสอบถามด้วยนะค่ะ พอดีสนใจเปิดบัญชีที่ UBS ค่ะ ไม่ทราบว่าดีไหมค่ะ
ครั้งแรกเลยค่ะ ที่จะไปเปิดบัญชี รบกวนด้วยนะค่ะ เห็นว่าที่นี่ไม่มีชื่อบัญชี จะให้เป็น Code แทนเป็นแบบนี้ทุกบัญชีเลยป่าวค่ะ
แล้วใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ ในการเปิดบัญชี มีใครพอทราบไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

kornnika

มาตอบด้วยคนค่ะ ในฐานะคนซังกาแลนด์ด้วยนะคะ
ธนาคารนี้อาจไม่เป็นที่รู้จักสักเท่าไรคะ เพราะเป็นธนาคารของออสเตรียค่ะ มีสาขาไม่เยอะ แต่ที่ซังกาแลนด์มีค่ะ อยู่หน้าโดยเลยค่ะ ฝั่งตรงข้ามร้าน H&M ของเด็กนะคะ ธนาคารนี้ชื่อ ตามนี้เลยค่ะ
Vorarlberger Landes- und Hypothekenbank AG (อันนี้ชื่อธนาคารนะคะ)
Niederlassung St. Gallen  (ส่วนอันนี้ที่อยู่ธนาคารค่ะ)
Bankgasse 1, Postfach 64
CH-9004 St. Gallen

ข้อดีคือกดตังค์จากตู้เอทีเอ็มที่สวิสได้ทุกที่ไม่เสียค่าบริการเลย เพราะธนาคารเขาไม่มีสาขาเยอะในสวิส และก็ไม่เปิดตู้เป็นของตัวเอง ดังนั้นเราจึงใช้ได้ทุกตู้โดยไม่เสียค่าบริการค่ะ โอนเงินไปเมืองไทยเสีย 10ฟรังค์ค่ะ พนักงานบริการดีสุดๆค่ะ เรียกว่ารู้จักลูกค้าแทบทุกคน ไม่ว่าจะมีปัญหาอะไร พนักงานทุกคนจะรีบหาคำตอบและช่วยเหลือให้ ทันที รู้สึกว่าตัวเองสำคัญมากๆเลยค่ะ แนะนำจริงๆ ลองเข้าไปปรึกษาก็ได้ค่ะ อันนี้ไม่ได้ค่านายหน้านะคะ แต่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ เราก็ไม่กลัวที่จะไปธนาคารด้วยเวลามีปัญหา

kornnika

ธนาคารอยู่หน้าโดมค่ะ พิมพ์ผิด
ไม่ทราบว่าคุณอยู่ส่วนไหนของซังกาแลนด์ค่ะ หากไม่รังเกียจ ยินดีรับเป็นเพื่อนนะคะ แอดมาในเฟจก็ได้ค่ะ ใช้ชื่อ kornnika matteagi นะคะ คนไทยเหมือนกันเผื่อได้รู้จักและเจอกันต่อไป