กลับเมืองไทยกับรถเข็นเด็ก

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีคะ สมาชิกป้าพอลทุกท่าน

ห่างหายกันไปนานเลยค่ะ เพราะมันมีหลายเวปเกิดใหม่เยอะเลย เราก็เลยลืมเวปป้าพอลไปบ้าง
คือว่ามีคำถามคะ จะกลับไปเที่ยวเมืองไทยกับเจ้าตัวเล็ก ไม่ทราบว่าเอารถเข็นเด็กขึ้นเครื่อง ต้องทำไงบ้างคะ มันจะชั่งน้ำหนักรวมกับกระเป๋าถือ7กก. ด้วยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

Oil ja

สวัสดีค่ะ คุณเทวี

การเอารถเข็ญเด็กขึ้นเครื่องก้อไม่ยากเลยค่ะ  และจะไม่เช็ครวมกับกระเป๋าถือ  แต่บางทีอาจจะเช็คว่าหนักเท่าไหร่  (แล้วแต่สายการบิน) การบินไทยไม่เช็คค่ะ 

ตอนไปเช็คอินพอเขาเห็นว่าเราเอารถเข็ญมาด้วย เขาก้อจะเขียนสติ๊กเกอร์ติดให้ และเขาจะถามเราว่าจะให้โหลดใต้ท้อง รวมกับกระเป๋าเิดินทางหรือไม่ ออยไม่โหลดใต้เครื่องเพราะอยากใช้ที่สนามบินก่อน  จะสะดวกกว่ามาก ๆ ก้อจะใช้ได้จนเดินขึ้นเครื่องค่ะ  พอเดินก่อนจะเข้าประตูเครื่อง พวกแอร์ก้อจะบอกให้เอารถเข็ญจอดไว้ข้างหน้าค่ะ ไว้ข้าง ๆ ที่ไม่กีดทางเดินค่ะ และก้อจะรับรถเข็ญตอนที่เราลงเครื่อง ทางประตูออกค่ะ ตอนลงเครื่องไม่ต้องรีบร้อนนะค๊ะ เพราะว่ารถเข็ญจะมาตอนที่คนเดินออกไปหมดแล้วค่ะ

โชคดีนะค๊ะ เดินทางโดยสวัสดิภาพนะค๊ะ

kornnika

สวัสดีคะคุณออย

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาตอบให้ เป็นประโยนช์อย่างยิ่งและก็ตอบได้ชัดเจนมากเลยค่ะ (ไม่ต้องกลัวอีกนะคะว่าจะเป็นคนตอบไม่รู้เรื่องเหมือนที่ชอบคิดไปเองคนเดียว) ยินดีที่ได้รู้จักคุณออยมากๆเลยค่ะ

Kantinan

ปีที่แล้วก็เอารถเข็นเด็กกลับเมืองไทยเหมือนกันครับ ไปกับการบินไทย ไม่ติดปัญหาอะไร แต่พอถึงเมืองไทยกลับไม่ได้ใช้เลย เพราะไม่มีที่ให้ใช้ จะใช้ได้ก็แต่ตามห้างเท่านั้น แถมใส่ท้ายรถก็ไปกินที่กระเป๋าเดินทางเพื่อไปเที่ยวทั่วไทย กลับเมืองไทยคราวหน้าไม่เอาไปอีกแล้ว อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ คนอื่นอาจจะดีก็ได้ครับ

kornnika

สวัสดีค่ะคุณKantinan

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ ซึ่งเป็นอย่างนั้นจริงๆค่ะ ไม่รู้จะไปใช้ที่ไหนที่เมืองไทย ตอนไปไม่ได้เอาไปแต่ไปยืมพี่ชายให้เหมือนกันค่ะ คราวที่ไปคราวก่อนไปกัน3คนพ่อแม่ลูก คุณพ่อเอาเจ้าตัวเล็กใส่เป้สะพายหลังเหมือนเวลาไปเดินป่านะค่ะ (ลงทุนซื้อใหม่ใช้ไปครั้งเดียว เสียดายเงินมาก) แต่ตอนนี้เจ้าตัวเล็กโตขึ้น แถมไปงวดนี้ไปกะแม่2คนเอง เลยไม่เอาไปละคะ กะว่าซื้อรถเข็นใหม่อีกคันเอาเล็กๆ สบายน้ำหนักและกระเป๋าตังค์คุณแม่ไปใช้ที่สนามบินเท่านั้นค่ะ บ้านเราไม่มีทางเดินสำหรับรถเข็นเด็กเหมือนที่นี่ เนอะ