แวะมาขอบคุณ ป้า pall พี่นิด และพี่ๆ ที่ช่วยตอบคำถามค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

ตอนนี้อ้อมคิดว่าอ้อมอยากจะเลิกกังวลกับเรื่องวีซ่านี่เสียทีค่ะ เพราะป้า pall,พี่นิด(แม่ลูกหมูสามตัว) และพี่ๆให้คำแนะนำได้ดีมาก และอย่างที่ป้า pall กับพี่นิด บอก ให้แฟนไปถามที่ gemeinhaus ที่ Thun ถ้าเขาบอกว่าได้ ก็น่าจะได้ ไม่น่าจะมีปัญหา ..อ้อมก็ไม่เข้าใจทางสถานฑูตสวิสที่กรุงเทพเหมือนกันค่ะ คราวที่แล้วมีพี่สาวคนไทยคนหนึ่งเดินทางมากับแฟนเพื่อจะยื่นขอวีซ่าให้แม่ฝ่ายหญิงเดินทางไปสวิส เค้าสองแต่งงานกันเรียบร้อยแล้วและมีลูก 2 คน ด้วย แล้วฝ่ายชายมาช่วยทำเรื่องที่กรุงเทพด้วยตัวเอง และเค้าก็รับรองจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายหมด ..แต่เค้าก็ยังถูกปฏิเสธกับการขอวีซ่าให้แม่ภรรยาเค้า..อ้อมก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาอะไรมาเป็นมาตรฐานในการให้วีซ่า ..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อ้อมเชื่อว่ากรณีของอ้อมไม่น่าจะมีปัญหา เพราะแฟนไปถามมาแล้วและเค้าก็ชำระภาษีและมีงานทำ, มีสถานที่อยู่มั่นคง ..เค้าอาจจะไม่ร่ำรวยมาก แต่อ้อมก็เชื่ออย่างที่ป้าว่าเค้าเป็นคนสวิสเค้าย่อมรู้ว่าจะต้องทำอะไรยังไงบ้าง ...ขอบคุณป้า pall,พี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว) และพี่ๆ มากค่ะ ..แล้วอ้อมจะส่งข่าวเรื่อยๆนะคะ ..อย่าลืมอ้อมเร็วนักนะคะ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0859 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ขอเอาใจช่วยจ๊ะ
 ช่วงแรกๆอาจจะเหงาและว้าเหว่คิดถึงบ้าน
 อ้อมต้องพยายามอดทนและปรับตัว
 ขออวยพรให้อ้อมเริ่มชีวิตใหม่ที่นี่อย่างมีความสุข
 มีสติในการแก้ไขปัญหา,อดทนและพร้อมรับกับอุปสรรค
 ต่างๆที่จะเกิดขึ้น.
 ถ้ามีอะไรหรือเหงาก็เข้ามาคุยกันได้ที่นี่ได้นะจ๊ะ