News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ถึงพี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว) ค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

ขอขอบคุณนะคะที่ช่วยออกความเห็นเรื่องแต่งงานกับหนุ่มสวิส..อ้อมสับสนมากเลยค่ะ ไม่รู้ว่าอะไรยังไงกันแน่ มันหลายกระแสมากเลย ..แล้วทุกครั้งที่ได้ยินอะไรมาก็จะคุยให้แฟนฟังจนเค้าเบื่อที่จะฟังแล้วมั้งคะ ..คนโน้นว่าอย่างนู้น คนนู้นว่าอย่างนี้ ...อ้อมก็ไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อน พอได้ยินก็เชื่อไปหมด เพราะเรากลัวไงคะ กลัววีซ่าจะมีปัญหา แล้วต้องกลับบ้านเพราะวีซ่าหมดแล้วแต่งงานไม่ได้ ต่องเศร้ามากแน่ๆเลยค่ะ สงสารแฟนด้วย เพราะตอนนี้เค้าเพิ่งเปลี่ยนงานใหม่ ต้องเรียนรู้เรื่องงาน  ได้งานของ รถไฟ BLS ค่ะ ทุกวันนี้เค้าก็เหนื่อยจากงานพออยู่แล้ว ไหนจะต้องมาคิดมากเรื่องวีซ่านี่อีก สงสารเค้าเหมือนกันค่ะ ....เอาเป็นว่า ตอนนี้อ้อมน่าจะลองขอ visitor แล้วค่อยไปแต่งที่นู่นดีไหมค่ะ ....ถ้ายื่นขอวีซ่าไปตอนสิ้นเดือนพฤศจิกา ..หวังว่าน่าจะทันไปฉลองคริสมาสต์กับแฟน ..จะทันไหมคะพี่นิด .....

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0858 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

เอางี้นะค่ะน้อง เรื่องการแต่งงานนี่เป็นเรื่องของชีวิตที่สำคัญ พี่เข้าใจที่น้องไม่เคยมีประสบการณ์ในเรื่องการเดินเรื่องวีซ่าแบบนี้ ต้องมีการกลัวและกังวลมากเป็นธรรมดา ย่อมมีการลังเลสับสนกับข้อมูลในแต่ละจุดที่ได้มา พี่จึงขอบอกน้องว่า หากน้องจะขอคำปรึกษาใครขอให้คิดว่าคำตอบของเค้านั้นเชื่อถือได้และมั่นใจในคำตอบของคนคนนั้นไปเลย และถ้าจะให้ดีให้แฟนน้องไปถามที่ตำรวจตรวจคนเข้าเมืองทางสวิสเลยดีกว่า ว่า " ฉันจะทำวีซ่าแต่งงานให้ผู้หญิงมาอยู่ที่นี้จะเดินเรื่องแบบไหนเร็วและประหยัดที่สุด " ชัวท์เลยที่นี้ น้องจะได้คำตอบที่ชัดเจน โดยที่ไม่ต้องเที่ยวไปถามใครต่อใครให้ตัวเองสับสนในข้อมูลแล้วอีกอย่าง น้องก็เขียนบอกไว้ว่า  " " แต่แฟนไปถาม Gemeinhaus ที่ THUN เค้าบอกว่าได้ ให้ถือ visitor visa เข้าสวิสแล้วทำเรื่องที่นู่นก็ได้ ..มันยังไงกันแน่คะ ..สับสนมากค่ะ ." "นี่มันก็เป็นคำตอบที่ชัวท์ที่สุดแล้วเพราะแฟนน้องเค้าไปถามถึงที่อำเภอที่เค้าอยู่ แฟนน้องเป็นคนที่จะแต่งกับน้องเค้าเป็นคนสวิส เค้าย่อมรู้เรื่องดีว่าจะต้องทำอะไร เริ่มไปตรงไหนและทำอย่างไร เพื่อให้น้องมาอยู่ที่นี่กับเค้าได้ ไม่ใช่ไปถามคนอื่นที่ไม่ได้มาแต่งงานกับน้อง คนที่น้องถามเค้าก็จะตอบตามที่รู้ ที่เห็น ที่ได้ยินมา หรืออาจประสบมากับตัวเค้า แต่เค้าไม่ใช่ตัวน้องกับแฟนที่รู้ว่าจะต้องทำแบบไหนดีที่สุด  การที่น้องเข้ามาสอบถามหาข้อมูลเป็นการดีที่เราจะได้รู้ประสพการณ์ของคนอื่นๆ แต่เมื่อเข้ามาสอบถามแล้วน้องต้องเอาไปวิเคราะห์และตัดสินใจว่าควรทำแบบไหนดีที่สุด พี่ ป้าและเพื่อนทุกคนในบ้านนี้ยินดีให้คำปรึกษาแนะนำ  อย่างไงก็ส่งข่าวรายงานได้ทุกระยะว่า น้องเดินเรื่องไปเป็นแบบไหน ทุกอย่างโอเคไหม ขออวยพรให้น้องราบรื่นในการเดินเรื่อง  

บัวขาว

ของเราตามสมัยประสบการณ์สามปีก่อนนะค่ะ ยื่นของวีซ่าท่องเที่ยวเยี่ยมญาติค่ะได้สามเดือนค่ะ... ใช้passport กับ รูปถ่ายค่ะ กรอกรายละเอียดผู้ที่เราจะไปเยี่ยมซึ่งต้องเป็นคนรับรองเรา...สถานทูตเขาให้เอกสารเราชุดหนึ่งแล้วเราส่งไปให้คนรับรองเรา..จากนั้นคนรับรองเราเขาก็จะถามอำเภอว่าเขาจะรับรองให้เรามาที่สวิสได้เปล่า อำเภอเขาก็ดูว่าผู้รับรองจะรับผิดชอบเราได้หรือดูทั้งการงานและรายได้..อะไร อะไรเรียบร้อยเขาก็ส่งเรื่องไปตำรวจ ...ผ่านเรื่องทั้งที่อำเภอ ทั้งตำรวจ ทางสวิสนี่เขาก็จะติดต่อไปที่สถานทูตสวิสที่ กทม. แล้วสถาทูตที่ กทม. ก็โทรมาบอกให้ขึ้นมาเอาวีซ่าได้ ช่วงนั้นรอประมาณเดือนหนึ่งค่ะ พอมาถึงก็เอาเอกสารไปแปลที่กงศูลค่ะ แปลเสร็จก็ยื่นเรื่องแต่งงานที่อำเภอ ก็กำหนดวันแต่งงานก็แต่งงานได้เลยค่ะ อยู่ต่อไปได้เลยค่ะ ค่ะอันนี้ตามประสบการณ์ตัวเอง สามปีก่อนนะค่ะ ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไงแล้ว