how to apply for a visa to Australia ka?

Previous topic - Next topic

nongtaika

How to apply for a visa to Australia ka? Now I have B pass ka. Thank you very much.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0164 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณnongtaika
 คุณติดต่อกับ..Reisebüro..ที่คุณซื้อตั๋วเครื่องบินมา
 และสอบถามเขาเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าควรจะนำมายื่นตอนไหน
 เมื่อเขาบอกกำหนดวันแล้วหลังจากคุณจ่ายค่าตั๋วหมด
 คุณก็นำหนังสือเดินทางไปให้ทาง Reisebüro..เพื่อปั๊มวีซ่า
 เขาจะปั๊มวีซ่าบนแผ่นกระดาษยาวแนบติดหนังสือเดินทางให้คุณเลย
 ถ้าเป็นหนังสือเดินทางสวิสจะฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย
 แต่หนังสือเดินทางไทยไม่ทราบค่ะ...(คิดว่าคงฟรีเช่นกัน)
 ดังนั้นไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับวีซ่าเดินทางเข้าประเทศออสเตรเลียค่ะ
 คุณซื้อตั๋วที่ไหนก็ให้เขาทำให้คุณได้เลย
 ของป้าทำกับHotelplanค่ะ
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

น้องต่ายค่ะ

ขอบคุณค่ะ แต่ว่าป้าคะ พอดีว่าต่ายไม่ได้ซื้อตั๋วจากทัวร์น่ะค่ะ ต่ายซื้อตั๋วเป็นตั๋วส่วนลดจากสายการบินค่ะ พอดีพี่สาวต่ายทำงานสายการบินน่ะค่ะ แล้วถ้าแบบนี้ คงต้องส่งเอกสารไปสถานทูตเองใช่มั้ยคะ เพราะเราไม่ได้ซื้อตั๋วกับเค้า เค้าคงไม่มาปั๊มให้เราเนอะ

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย
 ลองสอบถามทางสายการบินไทยที่นี่ดูก่อนนะคะว่า
 สามารถทำให้ได้ไหม..
 เพราะตอนที่ป้าไปเที่ยวออสเตรเลียเมื่อเดืนพฤศจิกายนปีที่แล้ว
 และซื้อตั๋วเครื่องบินจากHotelplan
 เขาก็ปั๊มแสตมป์วีซ่าออสเตรเลียลงบนแบบฟอร์มที่เขียนไว้เรียบร้อยแล้ว
 ป้าเลยถามเขาเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าทำไมไม่ต้องขอวีซ่าจากสถานฑูต
 และไม่มีปัญหาอะไรตอนเข้าไช่ไหม
 เขาบอกว่าทางเอเย่นต์ได้รับสิทธิเกี่ยวกับเรื่องนี้
 และสามารถปั๊มแสตมป์ให้ได้เลยไม่ต้องทำเรื่องขอยื่นจากทาง
 สถานฑูตออสเตรเลีย
 ป้าเลยคิดว่าการไปเที่ยวออสเตรเลียสะดวกสบายมากเกี่ยวกับวีซ่า
 เราไม่ต้องวิ่งไปขอวีซ่าให้ยุ่งยากเหมือนไปเที่ยวรัสเซีย
 และตอนไปเทียวBering Sea อลาสก้า2ปีที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตามลองสอบถามนะคะว่าเขาทำให้คุณได้ไหม
 เอาใจช่วยค่ะ

น้องต่ายค่ะ

แต่ว่า ป้ามี สวิสพาส ใช่มั้ยคะ แต่ว่าต่ายยังไม่มีน่ะค่ะ แต่ว่าจะลองติดต่อที่สายการบินดูค่ะ เผื่อเค้าจะทำเร็วกว่า แต่ต่ายโทรไปถามที่สถานทูตมาแล้ว เค้าบอกว่ามีทางเดียวคือ ต้องส่งเอกสารของต่ายมาให้สถานทูต เค้าบอกว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะว่าต่ายเป็นนักศึกษาที่นั่นมาก่อน ขอบคุณมากค่ะ

ุณา

ป้าpallไปเที่ยวรัสเซีย ไม่ต้องขอวีซ่าแล้ว 25/3/2007ประเทศรัสเซีย และไทยไม่ต้องขอวีซ่าเข้าประเทศพวกรัสเซียไม่ต้องขอวีซ่า มาเที่ยวไทยเข้าอยู่่ได้ไม่เกิน 1 เดือนไทยอยู่่ที่รัสเซียได้ไม่เกิน1เดือนคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย
 ใช่ค่ะป้าใช้หนังสือเดินทางสวิสเลยไม่มีปัญหา
 สำหรับหนังสือเดินทางไทยคิดว่าคุณต้องทำจริงๆด้วย
 อย่างไรก็ตามขอเอาใจช่วยนะคะคิดว่าไม่มีปัญหาค่ะ
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะกินมะม่วงเผื่อด้วย
 ติดใจมะม่วงมากลูกโตและอร่อยมาก

pall

สวัสดีค่ะคุณณา
 ป้าใช้หนังสือเดินทางสวิสค่ะซึ่งต้องทำเรื่องยื่นขอวีซ่าแต่ไม่ยุ่งยากเท่าไรนัก
 ต้องขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับข้อมูลค่ะ