News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**OSTERN.....***

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

ขออนุญาตเติมนิดนะคะในการจำศีล Fasterzeit 40 วันนี้ วันศุกร์จะไม่ทานเนื้อสัตว์บกค่ะ  แต่ก่อนไม่ทานทุกวันศุกร์แต่เดี๋ยวนั้เปลี่ยนมาเป็นเฉพาะระยะเข้าบวชเท่านั้นค่ะ วันพฤหัสก่อนวันศุกร์ใหญ่ซึ่งเป็นวันที่พระเยซูเจ้าสิ้นพระชนม์ จะมีการทำพิธีล้างเท้าสานุศิษย์เช่นเดียวกับที่พระเยซูเจ้าทำในวันนั้นค่ะ เป็นวันที่คนเอามาวาดรูปหรือทำรูปจำลองการรับประทานอาหารมื้อสุดท้ายของพระเยซูเจ้าพร้อมกับสานุศิษย์ที่มีชื่อเสียงเรียกกันว่า  Last Supper ค่ะ  การจัดงานพิธีแต่งงานส่วนมากเค้าจะพยายามไม่ทำในระยะนี้  ไปทำหลังจากอีสเตอร์ไปแล้วค่ะ

pall

ขอบคุณคุณตุ้มมากเลยที่เข้ามาตอบเพิ่มเติม
 ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาก
 พิ่งจะทราบจากคุณถึงวิธีปฏิบัติ
 รู้เพียงคร่าวๆไม่ลึกซึ้งเพราะตัวพี่เองไม่ใช่ชาวคริสต์
 และไม่เคยเห็นลุงแกทำแบบนี้เลย.

ขอบคุณมากอีกครั้งนะคะที่นำความรู้เข้ามาแจมกัน.
 ถ้าคุณรู้มากกว่านี้เข้ามาช่วยบอกต่อ
 เป็นวิทยาทานด้วยนะคะ.ยอมรับว่าสนใจมาก.

ส้มตำ

ขอบคุณป้าทั้งสองมากนะคะที่เอาความรู้ที่มีประโยชน์มาเพิ่มเติมให้รู้...มันซับซ้อนนะคะเรื่องพระเจ้าเนี่ย.....ขนาดพระพุทธเจ้าของไทยส้มตำยังไม่ค่อยรู้เลย...คงต้องหาหนังสือมาอ่านตอนกลับเมืองไทย.....

ขอบคุณค่ะ

pall

ส้มตำจ๊ะ
เรื่องเกี่ยวกับศาสนาเป็นเรื่องที่น่าสนใจมาก
ป้าชอบดูหนังเกี่ยวกับการเริ่มต้นของศาสนาคริสต์
ในวันสำคัญจะมีหนังพวกนี้มาฉายเสมอ
ศาสนาพุทธกับการปฎิบัติเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนลึกซึ้งมาก
ปฎิบัติเองจึงจะรู้.
ตัวสำคัญในการปฎิบัติคือจิต
ป้าเองก็*งมานานวัดก็ไม่ได้เข้าเลย.
ยอมรับว่าเหลวใหลมาก.
สมัยก่อนสนใจและนั่งสมาธิทุกวัน
ช่วงหลังหลายปีที่ผ่านมา...ไม่ได้ปฎิบัติเลย...

***********ostern-ostereier-osterhasen********
ไข่****กับ****กระต่าย
ทำไข่อิสเตอร์