News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Rigi

Previous topic - Next topic

blacktea

สวัสดีค่ะทุกคน....หายหน้าไปหลายวัน
 เพราะว่าเพื่อนมาเที่ยว เลยต้องเป็นไกด์จำเป็น
 พาเพื่อนเที่ยว...ไปเท่าที่มีแรงและเวลาไปค่ะ

หลีกเลี่ยงฝูงชนไปเที่ยว Rigi เอาตอนวันศุกร์  
 ตอนเช้ามาฝนตกหนัก...แต่แพลนไว้แล้วนี่
 เลยจำเป็นต้องไปทั้งๆ ที่สภาพอากาศแย่มาก
 ตลอดทางไป Rigi ก็ได้แต่หวังว่าอากาศจะดีขึ้นเมื่อเราไปถึง
 แต่จนแล้วจนเล่าฝนก็ยังไม่ยอมหยุด....

ไปเลยดีกว่านะคะ...ทนดูหน่อยนะคะ เพราะอากาศไม่ค่อยดี
 ท้องฟ้าปิดสนิท....
 เราต้องนั่งรถไฟ...ขึ้นเขา Rigi ที่ Vitznau

ตรงนี้เป็นสถานนีค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0338 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

blacktea

สถานนี้สุดสายปลายทางค่ะ....ข้างในเป็นโรงแรม
 ตอนลงจากรถไฟอากาศเย็นมาก...
 เพราะฝนยังตกอยู่....มองไม่เห็นอะไรนอกจากสีขาวของหมอกค่ะ
 เราจำเป็นต้องเข้าไปทานกลางวันข้างใน เพื่อฆ่าเวลา
 และก็ยังหวังว่า...ซักพัก...อากาศจะแจ่มขึ้น

blacktea

ทานอะไรกันอิ่มแล้ว...ก็ยังไม่มีวี่แววว่าอากาศจะแจ่มขึ้น
 คนในร้านอาหารก็เยอะมาก...เพราะทุกคนออกข้างนอกไม่ได้
 เลยตัดสินใจลงมาข้างล่างดีกว่า....
 เห็นบ้านบนเขาแปลกๆ และสวยดี...
 ดูเหมือนบ้านเอียงนะคะ...เพราะว่าปลูกบนเขาสูงชัน
 จำเป็นต้องทำให้บ้านเอียงตามความสูงของเขาค่ะ

blacktea

อีกหลังนะคะ....

blacktea

ตอนขาลงมา...อากาศเริ่มดีขึ้นค่ะ
 พอจะมองเห็นวิวข้างล่างบ้าง
 แต่ข้างบนยังคงขาวโพลนอยู่ค่ะ

blacktea

ช่วงที่สวนกับรถไฟขบวนที่ขึ้นไปบนยอดเขาค่ะ
 แอบถ่ายข้างหลังคนขับด้วย...อิอิ

blacktea

ตามเส้นรางเหล็กนี้แหละ...ลงไปข้างล่างโน่น

blacktea

แต่ละสถานนีก็จะเล็กๆ นะคะ แต่รอบๆ สถานนีจะมีโรงแรมอยู่ทั่วไป

blacktea

ดูเหมือนว่ายังอีกไกลค่ะกว่าจะถึงข้างล่าง
 เดินทางขึ้นลงใช้เวลาเที่ยวละ 30 นาที โดยประมาณ
 ค่าตั๋วรถไฟ 58 ฟรังค์

blacktea

รูปชักเริ่มจะไม่ยอมขึ้นแล้วค่ะ

blacktea

เอาลองดูอีกที

blacktea

ถ้าไม่ขึ้นอีก...ก็ติดตามตอนต่อไปนะคะ
 ต้องเตรียมตัวออกไปข้างนอกค่ะ

blacktea

ฝนเริ่มหยุดตกแล้วค่ะ....
 มองเห็นเมืองเล็กๆ ข้างล่างแล้ว

blacktea

พอลงมาจะถึงสถานนีรถไฟข้างล่าง  
 อากาศก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เริ่มมีแดดแล้วค่ะ
 เรากำลังจะลงถึงสถานนีแล้ว
 ผู้โดยสารเตรียมตัว...โปรดอย่าลืมสัมภาระของท่าน

blacktea

ถึงข้างล่างแล้วค่ะ....อากาศยังเย็นๆ อยู่
 แต่ว่าก็เริ่มมีแดดอ่อนๆ แล้ว

ข้างหลังโน้นค่ะ Park hotel
 สถานปัตย์สวยคลาสสิคมากเลย
 ดูแล้วเหมือนกับปราสาทเลยโน๊ะ