News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Rigi

Previous topic - Next topic

blacktea

หลังจากเดินเล่นรอบๆ สถานนี้แล้ว
 ก็ต้องกลับบ้านแล้วแหละ

ก่อนกลับก็ดูรูปรถไฟกับสถานนีจากมุมสูง ลานจอดรถ
 ชอบตรงนี้มากค่ะ...เพราะว่าเขาจะสับรางเปลี่ยนรถไฟเข้าออกตรงนี้
 ตรงที่เห็นเป็นกลมๆ ข้างล่างจะเห็นว่า มีรางหลายอัน
 เขาจะหมุนสลับรางรถไฟ...รถที่ลงมาก็เอาเข้าเก็บในอู่
 เปลี่ยนรถคันใหม่เข้าทำงานกะต่อไป น่ารักดีค่ะ

blacktea

Rigi อยู่ในคอนโตน ลูเซิร์น ค่ะ
 แม่น้ำนี้เป็นแม่น้ำที่สวยที่สุดและก็ใหญ่มาก
 ชื่ออะไรจำไม่ได้ค่ะ...แต่ยาวมากเลย

ก่อนกลับขอถ่ายรูปแม่น้ำอีกที

blacktea

แถวนี้เป็นถิ่นพี่มิโกะค่ะ....

blacktea

แวะดื่มกาแฟแถวบ้านพี่มิโกะ...
 อยากจะเข้าไปทักทาย..แต่ว่ามีแขกมาด้วย
 เอาไว้คราวหน้าจะแวะกินข้าวบ้านพี่

blacktea

ต้องไปแล้วค่ะ....พบกันทริปหน้าค่ะ

แนทจ้า...

ว้าว....รูปสวยๆ ทั้งนั้นเลย  อิจฉาชาดำจังเลย.....
 ว่าแต่ว่าสาวสวยในรูปสุดท้ายหน่ะชาดำหรือเปล่าจ๊ะ ....
 ซิ่งเองเลยเหรอจ๊ะงานนี้....

miko

หวัดดีจ๊ะ น้อง ชาดํา และทุกๆคน แหมม...มาถิ่นพี่ก็ไม่แวะเลยนะ งอนแล้วนะ แต่ไม่เป็นไรรอเพื่อนของน้อง ชาดํา กลับเราค่อยมาจอยกันใหม่ก็ได้....รู้หรือเปล่ภูเขาในรูปที่ 17 ชื่อMythenberg  ใต้ลงมาจากภูเขาหนึ่งกิโลครึ่งก็ป็นบ้านเราเองแหละ

บัวขาว

หวัดดีชาดำ พี่มิโกะ แนท สบายดีบ่เจ้า อันนี้ก็ริกิเหมือนกันจ้า นั่งพับเพียบเรียบร้อยเชียวเรา ไม่ใช่ไร เหนื่อยจ้า เดินจากยอด ริกิ ลงมาข้างล่าง สามีชอบเดินป่าแบบ สวิส สวิสจ๊ะ ชาดำถ่ายรูปสวยดี แนทถ่ายรูปที่เมกามาฝากมั่งดิ ไม่เคยไปงะ พี่มิโกะถ้าบัวขาวมีโอกาสได้ไปที่ริกิของแวะไปเยี่ยมพี่มิโกะบ้างเด้อเจ้า

แจง

ยางมะเคยไปเลยค่า..เห็นวิวแล้วชอบสวยดี
 อยากไปจังเลย โดยเฉพาะ ถ้าได้ไปขอดื่มกาแฟบ้านพี่มิโกะค๊า...
 พี่ชาดำ รถก็สวย คนก็สวย ก็หล่อนะจ๊ะ...

บอมย์

อุ้ย เหมือนกับจะกดผิดเลย ขอโทษจ้า เข้ามาสวัสดีทุกๆคนนะคะ และขออิจฉาทุกคนด้วยวิวสวยทั้งนั้นเลย อิจฉาหนูแจงด้วยนะ เสาร์-อาทิตย์ ไปเที่ยวงานวัดไทย กินเผื่อพี่บอมย์กับคุณสามีด้วยนะจ้ะ แต่ไม่ต้องเผื่อมากนะจ้ะ พี่จะกลับเมืองไทยแล้ว หนุยังไม่ส่งที่อยู่มาให้พี่เลยนะจ้ะ รับทราบด้วยนะจ้ะ อิ อิ  
 เดี๋ยวบอมย์กลับเมืองไทยสิ้นเดือนนี้จะกินอาหารไทยเผื่อแม่บ้านที่นี่ด้วยนะจ้ะ

miko

หวัดดีจ๊ะ ทุกๆคน อิจฉา บอมย์ จังเลยได้กลับเมืองไทย ขอบคุณ มากนะจ๊ะ บอมย์ ที่จะกินอาหารเผื่อ ฝากกินสุกี้ เอ็มเค แล้วก็ หมี่หยก ที่ เอ็มเค แทนด้วยนะ อ้อ...  อีกหย่าง เป็ดย่าง ด้วยนะจ๊ะ  /l/  ฝากข่าวถึงน้องๆทุกคน ถ้าจะมาเยี่ยมเที่ยวแถวบ้าน ยินดีต้อนรับทุกๆคนนะคะ

blacktea

แนท....สวัสดีค่ะ...ชาดำไม่ได้ซิ่งเองหรอกค่ะ ที่นี่ขับรถน่ากลัวกันจะตาย
 ภูเขาก็เยอะ ทางแคบและชัน และก็โค้งเยอะมากค่ะ  

พี่มิโกะ....ได้กล้องมาแล้ว พี่ต้องเอารูปมาแบ่งกันด้วยนะจ๊ะ  
 แถวบ้านพี่น่ะ สวยๆ ทั้งนั้นเลย...ส่วนชาดำมีแต่รูปให้ดูเอาเพลินจ๊ะ
 สถานที่เขาเรียกอะไรไม่ค่อยได้จำหรอกค่ะ
 ถ้าชาดำไม่ได้ไปแถวนั้น พี่ผ่านมาซูริคก็แวะด้วยนะจ๊ะ

บัวขาว....เก่งจังเลย เดินป่ากับสามีด้วยแน่ะ...ชาดำสู้ไม่ไหวหรอกค่ะ
 คุณผู้ชายเขาก็รู้ว่าเราอ่อนแอ....แต่ชอบแซวเรื่องจะพาเดินป่าอยู่เรื่อย
 ที่ Rigi ส่วนมากคนก็เดินลงมากันนะ เพราะน่าจะง่ายกว่าเดินขึ้นแหละน่า

แจงจ๊ะ....วิวแถวนี้สุดยอดเลยจริงๆ สวยมากๆ ดูๆ ไปคล้ายทะเลตรังบ้านเรา
 แต่สวยกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หลายเท่า
 นี่ก็ยังกะว่าจะไปกันอีก เพราะวันนั้นน่ะ ยังไม่สะใจเลย เห็นความสวย
 ได้แค่ครึ่งเดียว ตอนขาลงมา  
 อยากจะไปนอนที่  Park Hotel ซักคืน อิอิ

คุณบอมย์....แถวบ้านคุณบอมย์ก็สวยสุดยอด เอารูปมาแบ่งดูด้วยนะคะ

บอมย์

มิโกะจ้ะ ไม่ต้องกลัวจ้า รับประกันได้จ้ะ ว่าเอ็มเคบอมย์น่ะไม่พลาดแน่ ของชอบจ้า แต่วันแรกที่ถึงขอกินอาหารทะเลบ้านเฮาก่อนล่ะกันนะ กินเผื่อทุกคนชัวร์ อิ อิ อย่าอิจฉากันนะ

บอมย์

สวัสดีจ้า ชาดำ แถวบ้านพี่น่ะ ฝากนู๋แจงเขาแปะแล้วจ้ะ ตั้งแต่ตอนที่เขามาเที่ยวจ้ะ เอาไว้พี่แปะตอนพี่กลับเมืองไทยที่เพชรบุรีจะเอามาแปะให้ดูนะคะ อิ อิ  จะได้ดูความสวยของเมืองเพชรบ้างจ้ะ เวลาไปเที่ยวเมืองไทยคราวหน้า จะได้แวะเที่ยวเมืองเพชรบ้างจ้ะ

blacktea

เคยไปเที่ยวเมืองเพชรค่ะ....ชอบมาก  
 ที่เที่ยวหลากหลาย
 ทั้งทะเลก็สวย...ตำหนักก็สวยและน่าอัศจรรย์ค่ะ