News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ไปเกาะกันอีก มั๊ยคะ?

Previous topic - Next topic

มาราตี

วันนี้จะพาไปเที่ยวเกาะกระดาน  จ. ตรังกันน่ะคะ
 บางคน คงเคยได้ยินชื่อ เกาะกระดานมาบ้างเเล้ว   พิธีเเต่งงานใต้น้ำ ที่ดังที่สุด ก็ที่เกาะนี้ น่ะคะ  

วิวาห์ใต้น้ำ  จะจัดขึ้น วันที่ 14 กุมภา ของทุกๆปี  คะ

ภาพนี้ เป็นเรือไปเกาะ ค่ะ  พวกเราเหมากันไป  รายการที่ไปกันวันนั้น  เรียกว่า วันเดย์ทัวร์   (ไปกลับ)  คนล่ะ  600 บาท พร้อม อาหาร กล่อง เเละน้ำดื่ม เเละรถรับส่ง จากท่าเรือ ไปกลับในเมืองตรัง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0332 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

maratee

ออ...  ไกด์ด้วยคะ  เข้ามีไกด์ให้ด้วย

เเวะดำน้ำกัน ที่เกาะม้า  ใกล้ๆ กับเกาะกระดาน (รอบๆเกาะกระดาน จะมีอีกหลายเกาะ )
 จุดตรงนี้ สวยมาก  ปลา เเละปะการัง เยอะมากๆ  ไม่ต้องดำลงไปลึก ก็เห็น ปลา เเละปะการังเเล้วคะ
 ว่ายน้ำไม่เป็น  ไม่มีปัญหา  ไกด์ จะดูเเลคนว่ายน้ำไม่เป็น เป็นพิเศษคะ
 เเละปลาเเถวนี้   น่ารักมาก ไม่กลัวคนเลย คะ

maratee

เมื่อกี้รูปไม่ขึ้น

มาราตี

นั้งเรือผ่าน เห็นบ้านพักหลังนี้น่ารักดี  เลยเก็บภาพเอาไว้

มาราตี

ชายหาด ที่เกาะกระดาน คะ  

มาราตี

นี่ก็อีกบรรยากาศหนึ่งคะ

มาราตี

maratee

เกาะนี้ มาราตีพาเพื่อนๆ จากเยอรมันไป  ติดใจกันทุกคนเลยค่ะ เกาะสวย เงียบ ไม่มีฝรั่ง  อาหารอร่อย ราคา คนไทย

ไม่ได้โฆษณาน่ะคะ  เเค่อยากเล่า ความประทับใจค่ะ
 คนที่จะไปเที่ยวเกาะนี้  ต้องเป็นคนที่รักธรรมชาติ จริงน่ะ เพราะ บนเกาะ ไมมีสิ่งอำนวยสะดวก เหมือนในเมือง
 ไฟฟ้า ก็เปิดปิด เป็นเวลา  เเสงสีไม่มีน่ะค่ะ ร้านขายของชำร่วยอะไรก็ไม่มี  ร้านอาหารมีเเค่ หนึ่งร้าน   เกาะนี้เป็นของเอกชนน่ะคะ มีห้องพัก หลายห้อง ราคา ขึ้นอยู่กับ ฤดูกาลคะ

มาราตี

ร้านอาหาร บนเกาะกระดานคะ

ออ..เเละถ้าใครไปเที่ยวเกาะกระดานอย่าลืม ถ้ำมรกตน่ะคะ
 ต้องไปว่ายน้ำ ลอดถ้ำให้ได้น่ะ   ถ้ำมรกต อยู่ไม่*งกับเกาะเท่าไหร่นัก  เป็นถ้ำอยู่กลางทะเล  อีกฝั่งหนึ่งของถ้ำ เป็นชายหาด เเละใครจะไปชายหาดนี้ ต้องว่ายน้ำลอดถ้ำกันไป
 ในถ้ามืดมาก  ต้องว่ายน้ำไป ประมาณ 10-15 นาที  ว่ายน้ำลอดถ้ำมรกต ต้องไปกันหลายๆ คนหรือ 4คน ขึ้น ไป ถึงจะสนุก เพราะต้อง ว่ายเกาะเเถวกันไป  เเตกเเถวไม่ได้เด็ดขาด เพราะ มืดมากๆๆๆๆๆๆ

ส่วนน้ำในถ้ำ จะเป็นสีเขียวมรกต  สวยมาก ตอนว่ายเข้าไปจะมองไม่เห็น เเต่ ตอนว่ายออกมาก จากถ้ำ จะเห็นได้จัดมาก
 ชายหาดอีกฝั่งหนึ่งของถ้ำ   เป็นหาดเล็กๆ   ล้อมรอบด้วยหิน ผา ป่าไม้  ไม่มีทางออก  ออกได้ทางเดียวคือ ทางที่เราว่ายน้ำไปคะ    

กล้องถ่ายรูป ต้องใส่ ลังโฟม (ลังน้ำเเข็ง) ปิดฝา เเละลอยน้ำเข้าไปน่ะคะ  

มาราตี

อีกรูปหนึ่งน่ะคะ

มาราตี

ป้าพอล เคยบอกว่า  อยากเห็นหน้าหนู ชัดใช่มั๊ยค่ะ???

เเบบนี้ ชัดหรือยังค่ะ   555555555

บัวขาว

เมืองไทยเราสวยจังเลยเน้อ..... มาราตี

Adam(เขาเศษ)

น้ำตก ตกไป ใจเราอยู่
 น้ำไหลลู่ ลู่ไป ใจยังหวัง
 แม้เส้นทางที่เดินนั้นจะพัง
 ชีวิตยังเราอยู่ สู้ต่อไป