News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Oberdachlos (คนร่อนเร่)

Previous topic - Next topic

บัวขาว

ใครดูเอสเอฟไอวันนี้มั่ง หรือดูบอลกันหมด เหอ ๆๆ  ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ก็มีคนร่อนเร่เหมือนกัน ที่เราเห็นในทีวีมีแต่คนต่างประเทศทั้งนั้นเลย พูดภาษาเยอรมันไม่ได้ พูดได้แต่ภาษาอังกฤษบ้าง ฝรั่งเศลบ้าง คนร่อนเร่ เขาไม่มีไม่ใบ Ausweis ไม่มีอะไรสักอย่าง แปลก แล้วเขาเข้ามาอยู่ในสวิสได้ไง ชีวิตการเป็นอยู่ของคนร่อนเร่ ลำบากมาก กลางวันก็เดินไปขอเงินที่สถานีรถไฟ กลางคืนก็นอนตามเก้าอี้ ของติดตัวก็ไม่มีอะไร มีเสื้อผ้าชุด แปรงฟัน ยาสีฟัน ครีมทาผิว นอนข้างนอกถ้าฤดูร้อน ยังดีอยู่  ถ้าฤดูหนาวไม่สนุกแน่ ถึงขั้นนี้แล้วทุกคนยังยืนยันอยากอยู่สวิสต่อไป ขนาดถูกจับเข้าคุก ออกมาก็ขอยืนยันอยู่สวิสต่อไป คือเขาไม่เอกสาร กระดาษอะไรสักอย่าง เขาอยู่ด้วยความหวังว่าจะได้งานอะไรสักอย่าง อาจจะเป็น  Schwarz Arbeit งานดำ ไม่จ่ายภาษี แม้งานอาชญากรรม ก็จะทำอยู่ เพื่อชีวิตอยู่รอด ถ้าเป็นตัวบัวขาวเองตกสภาพนี้ของกลับเมืองไทยลูกเดี่ยว ประเทศเราถึงแม้เศรษฐกิจจะไม่ค่อยดี แต่ก็ยังมีที่ให้อยู่ ร่ำรวยทางอาหาร

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0333 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ดึ๋ยย์

ไม่ได้ดูค่ะ ดูบอลอยู่ อิอิ แต่น่าสนใจนะคะ เขาคงลำบากน่าดูเลย แต่จริงๆ ก็ไม่อยากให้มีแบบนี้นะ กลัวว่าพอใกล้ถึงฤดูหนาวแล้วเขาจะก่ออาชญากรรมเพื่อให้ได้ไปอยู่ในคุกงัย เอ๊ะ ดึ๋ยย์คิดมากไปป่าวเนี่ย
 จำได้ว่า เมื่อหลายปีที่ผ่านมา ไม่เคยเห็นสวิตฯ มีขอทาน แต่เดี๋ยวนี้ ขอทานเพียบเลยค่ะ ยืนขอกันหน้าด้านๆ เลยนี่แหละ เจอหน้ากันก็เรียก "Du! Geld!!" บางคนนี่ พอไม่ให้มีด่าเราด้วย แน๊ เอากะเขาดิ
 บางกรณีนี่ยิ่งน่ากลัวค่ะ พวกขอทานที่ชอบยืนขอเงินใกล้ๆ ตู้กดเงิน เรากดเงิน เขาก็ยื่นหน้ามาดูด้วย วุ๊ย เสียวโดนทุบหัวเอาเงินมั่กเลยค่า ระวังด้วยนะคะคุณๆ

maratee

ที่เยอรมันก็มีเยอะคะ  ส่วนมาก ก็จะเป็นชาวต่างชาติ
 เเต่คนเยอรมัน จริงๆก็มีคะ  (พวกขี้เกียจ ขี้เมาอะไรพวกนี้เเหละ)

มาราตีทำงานอยู่ในเมือง จะเห็นทุกวัน เลย มานั้งหน้าร้าน ถือ หมวก หรือ เเก้วน้ำพลาสติก  นั้งขอเงิน

มาราตีก็ยังคิดเลยว่า  เอ.......ทำไมมานั้งขอทานละ  มือเท้าก็ดี  เเถมเป็นผู้ชาย เต็มร้อยซะด้วย

มาราตีไม่เคยให้เงินคนพวกนี้น่ะ จะว่าใจดำหรือเปล่าก็ไม่รู้ น่ะ
 เเต่ ขอทานเยอรมัน  จริงๆ  บางคนเขามี ใบอนุญาติ (ขอทาน) ด้วยน่ะ  เเต่เขาไม่ได้นั้งขอเฉยๆ  น่ะ เขาจะเอาของเล็กๆน้อย  มาขาย เช่น กระดาษ  หนังสือ เล่ม เล็กๆ  อะไรเป็นต้น

เกตุ

ในซูริคก็มีเยอะค่ะ เกตุยังเจอมาขอตังค์เลยนั่งๆนอนๆอยู่ในสถานี พอ
 สถานีปิดก็ออกไปข้างนอกกัน ขอทานก็ยังมีเลยค่ะ เคยเจอครั้งหนึ่ง
 เป็นผู้หญิงอุ้มเด็กเหมือนบ้านเราเลยเห็นได้พาสเซมั้ง กำลังโดนตำรวจ
 นอกเครื่องแบบจับอยู่น่ะค่ะ

แถมในสถานีซูริคจะมียายคนหนึ่ง ยืนเกาะรถเข็น นั่งรถเข็น นอนบน
 รถเข็น น่าสงสารมั่กๆเลย จะเห็นทุกวัน เห็นสามีเกตุบอกยายคนนี้เคย
 ออกทีวีด้วย อยู่อย่างนี้มาสิบกว่าปีแล้ว น่าสงสารยิ่งน่าหนาว น่าสง
 สารมั่กๆ ตอนกลางวันยังอยู่ในสถานีได้ แต่ตอนดึกๆสถานีปิดแล้วไม่
 รู้ไปอยู่ตรงไหน

jang

สวัสดีจ้าป้าพอลและ พี่ๆทุกๆ คน คิดถึงจังเลยเด้อ แต่ไม่มีเวลาเลยจ๊ะ
 เพิ่งรับแขกจากฮอลแลนด์ และแวะไปรวมพลที่ เมืองซังกาแล่น มาจ๊ะ

กลับมาก็มาลุยงานใหม่เลยนะ...งานใหม่สนุกดี เพื่อนร่วมงานและ เจ้านาย น่ารักมั่กๆเลยจ๊ะ..

รูปหอนาฬิกา สวยๆ จากซังกาแล่นจ๊ะ

แจง

แจง

ลูใคร มารับเอาด้วย...คิคิ...
 เฉลย ลูกสาวแม่เกตุ จ๊ะ หนูคารีน่า น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยจ๊ะ

แจง

พิมพ์ตกจ้า ลูกใคร นะจ๊ะ เหอๆ..

jang

วิว สวยๆ จากเมืองลูเซิร์นด้วยจ๊ะ..เมืองนี้ โรแมนติกมากเลย ขอบค่ะ

แจง

อย่าเพิ่งอิจฉาแจงเด้อ..ที่มีโอกาสได้ไปเก็บรูปสวยๆน่ะจ๊ะ
 เพราะอาศัยรถพี่เค้ามาเที่ยวสวิส เลยขอติดรถไปเที่ยวด้วยนะ
 สะพานไม้เลื่องชื่อของมืองนี้

บัวขาว

แจง ไปเที่ยวซังกาและ มาเหรอ สวยจัง เรายังไม่เคยไปเลย ลูเซิน สวยเราไปมาแล้วครั่งหนึ่ง ได้ไปดูสิงโต หรือเปล่า ที่ลูเซินนะ ลูกเกตุก็น่ารักดีจัง

แนท

อิจฉา นู๋แจงจัง....มีรูปสวยๆ มาโชว์ตลอดเล้ย.....