News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อากาศมืดมัว....หาย...ไปไหนกันหมด

Previous topic - Next topic

blacktea

สวัสดีค่ะทุกคน  อากาศไม่ดีเลยโน๊ะ
 มันซึมๆ.... เงียบเหงา....มือมัว...จัง
 ใครอยู่แถวนี้ส่งเสียงหน่อยจ้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0298 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

miko

หวัดดีจ๊ะ น้อง ชาดํา  สวัสดีเสร็จไปทํางานแล้วเด้อ บาย จ๊ะ เดี๋ยวเจอกันใหม่

blacktea

พี่มิโกะจ๋า....แล้วถ้าว่างก็มาคุยก็ได้พี่  
 เข้าใจว่าพี่ต้องปฏิบัติภาระกิจเพื่อชาติ...หุหุ

teeraday

ไม่หาย แวะมาอ่านประจำฮับ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

อากาศ สลัวๆทำให้ใจเหงาๆ แหม บีเอ้ย มีคุณผู้ชายอยู่ข้างๆยังทำเหงา ทำซึม อีกนะเรา  
 ธุจ้าพี่มิโกะ ไปทำงานกลับมาแล้ว ก็มาส่งเสียงให้น้องสาวเราหายเหงาหน่อยนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะบี

สวัสดีจ๊ะมิโกะ

สวัสดีจ๊ะธีระ(หนุ่มหล่อชาวพิจิตร)
 บ้านเดียวกับป้าเลยวันพฤหัสอย่าลืมเชียร์บอลสวิสด้วยนะ
 ช่วงนี้ป้าไปเดินบนเขาหน้าดำไปหมด

สวัสดีจ๊ะแม่หมูนิดคนสวย
 หายดีหรือยังจ๊ะกินยามากๆนอนพักผ่อนเยอะๆนะ
 เป็นห่วงจ๊ะ

วันนี้อากาศสวยมากป้าไปเดินเขามาดอกไม้บานเต็มทุ่งเลย

blacktea

สวัสดีค่ะแม่ลูกหมู....ไม่ได้เหงาซะหน่อยนะตะเอง
 แต่เป็นคนชอบแดดค่ะ....เห็นฟ้าหม่นๆ มืดๆ แล้วไม่สดใส
 แต่วันไหนแดดดี ก็จะอารมณ์ดี...ใสชื่นไปด้วย
 ถึงแม้แดดจะทำให้ผิวเราดำ....แต่ก็ยังชอบแสงแดดจ้า

blacktea

ลืมสวัสดีคุณธีระ ไหนบอกแวะมาบ่อยๆ คะ
 แอบมาล่ะซิ่ท่า....สงกะสัยแอบเหล่สาวแถวนี้เปล่าน้า....

miko

หวัดดีคะ ป้า  น้องนิด น้อง ชาดํา และ คุณ teeraday  เชื่อเพราะจัง ธีระเดช สกดแบบนี้หรือเปล่า? ค่ะ เออ..ป้าคะพูดถึงเรื่องหน้าดําแล้วหนูนึกถึงหน้าสามี หนู ช่วงหนี้หน้าแกก็กําลังเป็นสีแทนดูดีมากค่ะ แต่รอสักนิดหน่อยเถอะ หน้าร้อนหน้าแกจะดํา...มากเลยนะคะป้าคือดําไปหมดเลยนะคะป้า (ยกเว้น*ของแกคะป้าที่ไม่ดํา)  แบบว่าแกอยู่บนหลังคามากไป " ช่วงหนี้ฝนตกหนูก็เลยยุ่งๆๆคะป้าว่างจากงานวันๆไม่ทําอะไรหรอกคะ รอแต่ ยกดอกไม้ ที่ปลูกโชว์ ข้างระเบียงบ้าน ยกเข้ายกออกอยู่นั่นแหละ ""พอฝนตกหนูก็ยกดอกไม้เข้าบ้าน พอฝนหยุดตกหนูก็ยกออกไปโชว์เหมือนเดิมจนแฟนหาว่าหนูบ้า แหม...ม จะไม่ให้หนูยกเข้ายกออกได้อย่างไร ดอกไม้หนูสวยๆๆ แล้วก็แพงด้วย หนูก็เลยไม่อยากให้ดอกไม้ชําอยากให้บานสวยให้หนูดูนานๆๆ

มิโกะ

ขอโทษนะคะไม่ได้หยาบคาย  (หนูเขียนบอกว่า ตู  ด  ของแกคะที่ไม่ดํา)

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 อ่านที่มิโกะเขียนเรื่องยกดอกไม้ยกแบบเข้าๆออก
 ป้าฟังแล้วขำมากเพราะป้าก็ทำแบบมิโกะ
 ลุงแกชี้หัวบอกว่าบ้ามาก
 แกไม่ช่วยหรอกบอกแกไม่อยากบ้า
 ป้าก็คิดแบบมิโกะทำให้ดอกไม้อยู่นานและมันก็อยู่นานจริงๆ
 ดอกไม้ที่นี่แพงมาก....แต่ละต้นเป็นเงินเป็นทอง..

ต้นไม้ป้าซื้อมาตั้งแต่เทศกาลไข่ยังอยู่
 ตอนนี้ดอกกำลังโรยลุงเชื่อแล้วว่าการยกทำให้ดอกไม้อยู่ทน
 ต้นมะเขือเทศกำลังออกดอก....ป้ามองดูทุกครั้งที่อยู่บ้าน

เมื่อวานเหมือยอยู่บนสวรรค์จริงๆดอกไม้บานเต็มภูเขาไปหมด

ดอกที่เห็นในรูปสีน้ำเงินกับสีฟ้าอ่อนชื่อว่า
 ดอกEnzian
 ดอกสีเหลืองชื่อดอกBerg-Hahnenfuss
 บานเต็มไปหมดสวยมากเลยวันอาทิตย์จะไปปีนเขากันอีก

blacktea

โอ๊ย...อิจฉาป้า ได้ไปอยู่บนสวรรค์ด้วยแน่ะ...อิอิ
 ป้าท่าจะรักการปีนเขาเป็นชีวิตจิตใจนะคะ

ชาดำเดินไม่ไหวค่ะ สู้ป้าก็ไม่ได้โน๊ะ
 เดินเขาเหมือนเหนื่อนน้อ...ไม่เหมือนเดินในสนามกอล์ฟ
 ขนาดหลุมไหนเป็นเนิน ยังหอบแฮ่กๆ เลยค่ะป้า

พี่มิโกะ ดอกไม้ที่นี่แพงจริงๆ...
 แต่ ตอนนี้อยากปลูกกุหลาบมาก
 วันเสาร์นี้จะไปหาดูมาปลูก ซัก 2- 3 ต้น
 ที่จริงดอกไม้พวกนี้ในสวนที่บ้านมีเยอะแยะค่ะ
 แต่อยากปลูกเอง...ภูมิใจเวลามองดูเขา

ชอบดูดอกไม้ ด้อมๆ มองๆ มันทุกชนิด
 เหมือนคนขึ้สงสัย...ประมาณว่าเพาะพันธ์แบบไหน
 ใช้เมล็ดได้ไหม...แล้วกับเมืองไทยเรามันจะสวยอย่างงี้ไหมน้อ

ป้าจ๋า....ดอกในรูปนั่นน่ะ เหมือนดอกผักบุ้งเลยนะคะ

blacktea

ดอกนี้เกิดทั่วไปหมด ริมรั้วหลังบ้านเต็มเลยค่ะ

blacktea

ป้าจ๋า....ดอกนี้เรียกอะไรคะป้า เห็นเลื้อยพันอยู่ตามต้นไม้
 ถามคุณผู้ชาย ก็ไม่เคยได้คำตอบเลย...ไม่รู้อะไรเลย...