News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เที่ยวงาน Chilbi

Previous topic - Next topic

blacktea

เดี๋ยวจะหาว่าไกด์ผีไม่มีตัวตน....งั้นก็สวัสดีทุกคนค่ะ...ไกด์จำเป็น

pall

สวัสดีจ๊ะบี
 อยากเห็นรูปสุดท้ายมาก
 ขอบใจมากที่เอารูปงานChilbi
 มาให้ดู

พูดถึงงานChilbiแล้วลืมบอกไป
 ที่สวิตฯช่วงหน้ารอ้นคนจะเริ่มจัดงาน
 Chilbi (คิวบี๊) เป็นการจัดงานคงจะเหมือนเมืองไทย
 คล้ายๆกับงานวัดนะเท่าที่ป้าคิด
 ที่สวิตฯจะจัดงานแบบนี้ทั่วประเทศ
 เรียกว่าจัดเป็นประเพณีกันเลย
 แต่ละแห่งเขาจะมีสมาคมจัดงานขึ้นมา
 งานChilbiเริ่มจัดมาเป็นหน้าเป็นตาช่วงปีคศ.1900

บางแห่งจัดใหญ่โตมากมีดนตรี
 มีอาหารมีเต๊นท์ให้คนมาดื่มรอ้งรำทำเพลงกัน
 มีคนมารอ้งเพลงเต้นรำ
 มีการแสดงต่างๆและมีการขายของเก่าด้วย
 แบบของมือสอง

ป้าชอบไปกินขนมถั่วคลุกกับชอกโกแลตอร่อยมาก

jang

สงสัยไกด์สาวคนนี้จะขี้อายนะคะ...
 ดูจิ หันหน้าหนีกันซะงั้นเลยค่ะพี่ชาดำ ...อิอิ

น่าเล่นทุกเครื่องเลยค่ะ..ตอน งาน เอ็กซ์โปร ที่เบิร์น แจงก็ไปยืนๆดูนะ แต่ไม่เล่นอ่ะ เสียดายตังค์...เหอๆ

ขอบคุณไกด์ผมสวยที่พาเที่ยวค่ะ

blacktea

หวัดดีค่ะป้าจ๋า....เมื่อวานเดินดูทุกซอกทุกมุมค่ะ เพราะถือว่างานนี้ไปเราเป็นแขกของงาน
 งานที่หมู่บ้านที่ผ่านมา เราเหมือนเป็นเจ้าของบ้าน ไม่มีเวลาได้เดินดูจริงๆจังๆ ทั้งหลานๆ ทั้งทักทายคนรู้จัก

แต่ไม่ได้ซื้ออะไรให้ตัวเองอีกตามเคย (เสียดายตังค์) ซื้อของฝากให้หลานๆ อย่างเคย
 ไม่ได้แวะดื่มกินอะไรด้วยค่ะ เพราะแค่เห็นก็อิ่มแล้วค่ะ มันละลานตาไปหมด
 ได้ขึ้นชิงช้าสวรรค์(ยักษ์) แต่ก็เล่นเอาเสียวเหมือนกัน เพราะมันสูงมากๆ
 แล้วก็ไม่มีประตูปิดเหมือนที่เมืองไทย แค่เหมือนเข้าไปนั่งในชาม พอขึ้นไปสูงๆ จะหวาดเสียวมาก
 แต่ด้วยเลือดหญิงไทยใจกล้า....เราต้องโชว์ให้คุณยายคุณตาดูซะหน่อยว่าเราเอง ก็หนึ่งในตองอู...อิอิ
 (งานนี้คนแก่ๆ ขึ้นไปนั่งบนชิงช้าสวรรค์กันหลายคน ถ้ากลัวก็เกรงใจคนแก่เขาค่ะ)

blacktea

แจงจ๋า....ที่จริงก็นึกอยากจะลองเล่นเครื่องเล่นทุกอัน แต่กลัวสงขารจ๊ะ
 เลยกล้าขึ้นชิงช้าสวรรค์อยู่อย่างเดียวจ๊ะ

แล้วจะให้เขาหันหน้ามาโชว์ได้ไงล่ะตะเอง เดี๋ยวเจ้าหนี้ก็แห่กันมาทวงหนี้กันพอดี