News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

++ทำต้นคริสมาต++

Previous topic - Next topic

แจง

วันนี้แจงทำต้นคริสมาต เล็กๆ ประดับบ้านค่ะ..........หน้าตาไม่เหมือนประวัติความเป็นมา ตามที่ป้าเล่าให้ฟังนะคะ ...........เพราะเป็นต้นพลาสติกค่ะป้า............
 แจงไม่อยากไปตัดเค้าน่ะค่ะเสียดาย ปล่อยให้เค้าโตในป่าอยู่รวมๆกัน สวยกว่าเนาะ.........(และที่สำคัญพอร่วงแล้วมันสกปรก ขี้เกียจทำความสะอาดน่ะค่ะ..แฮ่ะๆ)

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0070 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แจง

ต้นเล็กนิดเดียวเองค่ะ

แจง

ทำต่อนะ ทำไปร้องเพลงไป จิงเกอเบล จิงเกอเบล...แฮะๆ มีความสุข................ไม่ได้นับถือคริส แต่ขอทำกะเค้าด้วย คงไม่ผิดหลักประการใดนะคะ

แจง

ต้นคริสมาตของแจงเรืองแสงด้วยนะเออ.........หะหะ.......มีตั้ง ๗ สีแหน่ะค่ะ สลับสีด้วย ตอนกลางคืน สวยมั่กๆ....หะหะ ชมเองซะเลย...

แจง

ต้นทุนทั้งหมด.....ราคาต้นสน ๑๙.๙๐ ฟรังค์...ของประดับ มี ๑.๙๐ กับ ๔.๙๐ ฟรังค์ อ้อ ดาวประดับยอดอีก ๒.๕๐ ฟรังค์...หมดแล้วมั้ย..?.......รวมช๊อกโกแลตซานต้าอีก ๔.๒๐ ฟรังค์ รวมเป็น ๒๙.๓๐ ฟรังค์จ้า.............หะหะ............................เห็นมั้ย หมดไม่กี่ตังค์ก็ได้ต้นคริสมาตประดับบ้านกับเค้าแล้วจ้า............หะหะ

มีใครทำกันบ้างคะ............ขอชมด้วยจ้า........

แจง

อุ้ยลืมอีก ๓ ฟรังค์ สายระโยงระยางประดับ.....แล้วก็ริบบิ้น อีกม้วนนึง (เอามาผูกโบว์ทำเอง)หะหะ รวมไปก็ตก สามสิบกว่าฟรังค์จ้า

แต่ต้นนี้เริศอลังการงานสร้าง สั่งตรงมาจากปารีส โดยน้องเควิน ของแม่พักใจจ้า.....หะหะ..........(หมดไปเท่าไหร่แล้วน้อเจ๊เรา)

มาชม

สวยนะหนูแจงแถมไม่แพงด้วย

ป้าพร Stockholm

น้องแจง มาช่วยทำที่บ้านป้าพร บ้างซิจ๊ะ    โฮ้ ป้าพรว่า  คนทำเนีย จะสวยกว่าต้น คริสมาส เสียอีกหนะซิ  อิ อิ   เพิ่งได้เห็นหน้า น้องแจงครั้งแรกวันนี้เอง              

บ้านที่มี เด็กส่วนใหญ่ จะน้องมี เจ้าต้น สนเนีย ช่วงคริสมาส ทุกปี เพราะ เด็กๆ อยากได้ของขวัญ เสีย มากกว่า   อิ  อิ      
 ที่บ้านป้าพร ต้องรอให้ลุง เดียร์ แกไปแบก จากห้องเก็บของมาประกอบ     ก่อน แล้วถึงพอจะมีรูปมาแจม ได้หนะจ๊ะ  

แล้วน้องแจง อย่าลืม บอกแฟน เอาเชค ของขวัญมาห้อยให้น้องแจง สัก  พันสองพัน  ฟรังด์ นะจ๊ะ  อิ อิ    

pall

นอ้งพรจ๊ะ แค่พันสองพันไม่เอาจ๊ะจะยึดอำนาจหมดเลย

เห็นหน้าแจงแล้วต้นสนไม่ตอ้งจัดแล้วจ๊ะน่ารักมากเลย

ป้ากับลุงปีนี้ไม่จัดคริสต์มาสเพราะไม่มีที่ตั้งต้นสน
 ใจจริงๆแล้วไม่อยากจะมีด้วยซ้ำสงสารต้นไม้มาก
 คนตัดมาฉลองแค่ไม่กี่วันต้องทิ้งแล้วแต่กว่าจะปลูกได้
 ใช้เวลานานพอควร

ปีนี้เราจัดแบบเอากิ่งสนมาใส่ถาดและแค่วางเทียนเฉยๆ
 ธรรมดาแล้วทุกปีป้ากับลุงจะตะลอนกันวันสุดท้าย
 ไปซื้อที่บ้านชาวนาเขาขายถูกมากจ๊ะแจง
 เขาขายและแถมกิ่งสนให้เราขนมาจนพอใจ

กิ่งสนขายที่ข้างนอกแพงมากเลย

เห็นน้องเควินแล้วคิดถึงลูกชายตอนเป็นเด็กๆ
 ชอบมาดึงพวกชอกโกแลตกินจนโก๋นหมดต้น
 เด็กๆตอนเป็นเด็กน่ารักมากนะทำให้บรรยากาศ
 อบอุ่นมาก

วนาลี

แบบนี้ใช้ไหมค่ะป้าจ๋า ...... วนาไปเดินดูเค้าเอามาขายเมือวันเสาร์ที่ผ่านมานะคะ อันถูกที่สุดก็ 20 ฟรังค์ ค่ะ วนาก็เลยไปริกิ่งสนที่สวนหลังบ้าน (สวนส่วนรวมนะค่ะ) แอบไปค่ะ เดียวเพื่อนบ้านเห็น แต่จริงๆไปป่าก็ได้ แต่ขี้เกียจเดินนะค่ะ แล้วก็เอาอุปกรณ์ตกแต่งที่มีในบ้านมามัดๆรวมกัน แขวนได้รอบบ้านเลยค่ะ

วนาลี

แบบวางก็มีค่ะ แต่วนาขี้เกียจทำ ได้ที่แขวนมา 4 อันค่ะ ลงทุนไม่ถึง 20 ฟรังค์เลย ...... รูปนี้เป็นอันที่เค้าเอามาวางขายนะค่ะ มีทั้งแบบแขวน แบบวางเทียน

pall

วนาลีทำสวยจัง ของป้าทำแบบง่ายๆ
 ปีนี้ยอมรับว่าขี้เกียจมากและไม่รู้สึกอยากจัดเท่าไรเลย

งานยุ่งและรู้สึกว่าไม่มีเวลาเป็นของส่วนตัวเลย
 เราจะไปซื้อแต่ดอกไม้มาเท่านั้นพอแล้วปีนี้
 วนาลีจัดงานใหญ่ไหมจ๊ะ?

พักใจ

เอารูปสวยมาให้ดูค่ะ..ใครจะเอาไปจัดตามก็ได้นะค่ะ...เอะลูกเรามาอยู่นี่ได้งั้ยอะ...5555

พักใจ

เจโลวนาเขาไปฉลองที่เมืองไทยค่ะป้า