การขอวีซ่าเยอรมัน

Previous topic - Next topic

แฮร์บุสซ์

สวัสดีครับ  พอดีมีเรื่องจะรบกวนจะถามเกี่ยวกับการขอวีซ่าไปเยอรมันช่วงคริสมาสตร์ครับ

ตอนนี้มี  B Permit แล้วครับ  เป็นนักเรียนอยู่ที่โรงเรียนการโรงแรมแห่งหนึ่ง  เอกสารตอนนี้ก็มีครบแล้วครับทั้งหนังสือรับรองว่าเรียนอยู่  ใบประกันการเดินทาง ฯลฯ  แต่ที่ยังไม่มีคือหนังสือเชิญจากเยอรมันครับ  มีเพื่อนเป็นออแพร์อยู่ที่มิวนิคครับ  จะไปค้างที่บ้านเพื่อนเป็นเวลาห้าวันครับแล้วกลับมาสวิส  เลยกะว่าจะให้ ครอบครัวของเพื่อนเขียนจดหมายเชิญมา เพื่อนำไปขอวีซ่าครับ  เลยอยากถามว่าจดหมายเชิญอันนี้ใช้ได้มั้ยครับ   แล้วในจดหมายต้องเขียนอะไรบ้างครับ  แล้วหลังจากโทรไปนัดที่สถานทูตแล้ว  อีกกี่วันถึงจะได้คิวสัมภาษณ์ครับ  แล้วหลังจากวันที่ไปยื่นแล้ว  ใช้เวลากี่วันจะได้วีซ่าครับ  กลัวจะไม่ทันครับจะไปช่วงคริสมาสตร์

ขอบคุณมากๆครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0131 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณแฮร์บุสซ์
 ป้าคิดว่าการเขียนจดหมายเชิญคงคล้ายกับจดหมายเชิญของสวิส
 และใช้ได้ค่ะ
 ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูก่อนนะคะ
 http://www.auswaertiges-amt.de/diplo/de/Infoservice/FAQ/VisumFuerD/12-Form.html

ป้าอ่านเจอเกี่ยวกับการทำวีซ่าเขาเขียนบอกไว้ว่า
 ระยะเวลาการอรับวีซ่า..ประมาณ2-10วัน..

เดี๋ยวรอผุ้มีประสบการณ์และเคยทำเรื่องการขอวีซ่า
 เข้าประเทศเยอรมันมาช่วยตอบ..ให้คำที่ถูกต้องดีกว่านะคะ
 ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำตอบทุกๆคำตอบค่ะ

แฮร์บุสซ์

ขอบคุณมากๆครับ  มาตอบเร็วจังเลยครับ

KritBern

สวัสดีครับ ป้า(พี่)พอล   สบายดีนะครับ   คุณแฮร์บุสซ์(คนไทยหรือครับชื่อเนี่ย? เท่ห์ดีจัง)    เรื่อง วีซ่า  เท่าที่เคยขอ สถานฑูตเยอรมัน ค่อนข้างยุ่งยาก  และโดยทั่วไปใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 4 อาทิตย์  ไม่รวมเรื่องการโทรนัดวันเวลาอีก  เบอร์เดิม 0900 900 944 ไม่ทราบว่ายังใช้ได้หรือเปล่า  

เรื่อง หนังสือเชิญ  ปกติแล้ว ทางสถานฑูตฯ จะยอมรับแต่หนังสือเชิญที่ออกโดยหน่วยงานราชการของเขาเองเท่านั้น  เท่ากับว่า  ผู้เชิญต้องไปติดต่อหน่วยงาน(อำเภอ)ของตนเอง เพื่อออกหนังสือเชิญอย่างเป็นทางการ    

เข้าไปศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ เวปสถานฑูตเยอรมันในเบิร์น

http://www.bern.diplo.de/Vertretung/bern/de/Startseite.html

ฟ้าใส

สวัสดีค่ะ พอดีว่าวันพฤหัสบดีนี้จะไปขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ไม่รู้ว่าจะเตรียมตัวยังไงบ้างค่ะ กลัววีซ่าไม่ผ่าน และต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง มีงานประจำทำอยู่แล้ว ขอวีซ่าไป 6 อาทิตย์ สถานฑูตเยอรมันเขาจะถามอะไรเราบ้างค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

rattana thongsak

ใครพอจะรู้ ข้อสอบการขอวีซ่าและขั้นตอนการขอวีซ่าเยอรมัน  เข้ามาคุยกันได้นะค่ะ ที่ เจี๊ยบjeab-rattana@hotmail. de

นู๋ตาล

ช่วยตอบหน่อยค่ะ ไม่เคยไปต่างประเทศเลย แต่มีแฟนชาวเยอรมันเขาต้องการให้เราไปเยี่ยม เผอิญเราทำงานกลางคืน ไม่มีหลักฐานการทำงาน จะต้องทำยังงัย คิดถึงเขามากไครรู้ช่วยบอกหน่อย

mimt

เราไปขอวีซ่ามาอุบาทว์มากๆ โดยเฉพาะไอ้แว่นช่อง8ระยำมาก ชอบดูถูกคนอื่นฉันเองก็ไม่ได้อยากอวดตัวแต่บ้านฉันมีเงิน ฉันมีการศึกษา คนไปทำวีซ่าก็ทำใจหน่อยนะไอ้คนพวกนี้มันคงเป็นโรคร้ายแรงอะไรสักอย่างเพราะดูแล้วคงหาความสุขในชีวิตไม่ได้ถึงเป็นแบบนี้

กิ๊ฟ

ไปขอวีซ่าเยอรมันมาค่าตอนนี้กำลังรอผลค่าอีกประมาณสองวันคงจารู้ค่า เอกสาร ที่นำไปก้อไม่มีอะไรมาก
     ใบเชิญของคนเยอรมันต้องออกที่อำเภอบ้านเค้าเท่านั้น ถ้าเกิดว่าการงานไม่ดีเค้าก้อไม่ออกให้น่ะใบเชิญต้องดูจากคนเชิญด้วยค่า อันนี้น้าบอกมา
     ใบสเตดเม้นของน้าหนูเองค่ ให้แล้วแต่เค้าไม่เอาเค้าให้คืนค่า ไม่รู้ทำไม แต่ในใบเชิญเค้าเขียนว่าให้หนูไปเดือนหน้า จะใหเวลาทำวีซ่าประมาณ หนึ่งเดือนค่า ยังลุ้นอยู่เลยว่าจาผ่านรึป่าว
     ใบประกันสุขภาพค่าอันนี้ต้องซื้อจริงๆค่า ซื้อแค่ระยะเวลาที่คุณไปพำนักอยู่ที่นั่นนานเท่าไหร่ก้อซื้อเท่านั้นน่ะค่ะ แล้วก้อต้องมีวงเงินตามที่ทางสถานทูตกำหนดด้วยน่ะ ประมาณ สามหมื่น ยูโร หรือ หนึ่งล้านห้าแสนบาทอย่างต่ำน่ะ  อ้อลืมบอกไปว่าต้องเป็นบริษัทที่ทางสถานทูตยอมรับด้วยน่ะค่ะ อันนี้ไปดูในเว็บของสถานทูตมาค่ะ จากที่เคยโดนสถานทูตสวิตไม่ให้วีซ่ามาแล้วสองครั้งพอคราวนี้ต้องละเอียดหน่อยค่า
    รูป สองใบ สองนิ้ว พื้นหลังเปงสีขาว
    พาสของเราและของคนเชิญ เอาก็อปปี้น่ะ
    แล้วอีกอย่างอย่าไปบอกเค้าน่ะค่ะว่าทำงานกลางคืน ไปหาซื้อใบทำงานที่ไหนก้อได้ค่า จากเพื่อนอะไรทำนองเนี้ย แต่อย่าบอกน่ะว่าทำงานกลางคืนมีหวังอด ชัวร์ เพราะเค้กลัวเราไปทำที่นู่นและไม่กลับ
    เอกสารรับรองการทำงาน ของเราทางบริษัทของเราจาเปงคนออกให้
         ง่วงนอนและค่าเด่วมาคุยใหม่น่าค่ะ